[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

Mytv

Xe điện
Cụ đu đất Ba Vì ạ?
Tôi lại ko lên ba vì ạ:D. Cú ngã có cả chứng & bđs. Chứng tôi tự chiên. Bđs thì tôi có 1 nhóm cùng đầu tư chung. Dùng đòn bẩy nhiều quá nên kết quả bật ngc vào mặt.
Bố mẹ em thua bố mẹ bạn này xa. Nhà cũng có tích luỹ mà ko cho em tiền. Lúc em có mười mấy tỏi mới cho mấy trăm củ, lúc em có mấy trăm xin thêm thì bị chửi :((. Lúc cần thì ko cho...
Tôi cưới xong bố mẹ ko cho j. Về sau có cho 1 cái nhà để cứu con.

Smile1102

Xe container
Bạn em làm cái app dạy về quản lý tài chính cho trẻ con Việt nam. Anh này dân big 4 sang Anh lâu rồi, nay già muốn có đóng góp cho đất nước trong đó có việc này. Mợ nếu cần em gửi link cho dùng thử xem.

Con lớn em thì nó lại rất tiết kiệm nên em không cần phải làm gì cả. Quan trọng là cho học về đầu tư và quản lý tài chính nữa thôi, nó thì cần học mức nghiêm túc/ nâng cao.
Em xin link.với chị nhé. Cảm ơn chị.

MrTomCangTo

Xe buýt
bạn nhà cụ là kiểu mẫu khách hàng ưa thích của mọi gian hàng, mọi shop cafe, quần áo
giờ cụ cắt viện trợ, bắt tự đi làm kiếm tiền xem thế nào :))
Chúng nó sẽ làm quần quật để tích tiền múc con iphone thôi cụ :)). Tuổi trẻ nó vậy, khi nào có gia đình, vợ kêu con khóc, rồi sẽ dần qua cái đoạn đó, biết tính toán, suy nghĩ hơn.

prado2012

Xe điện
Tôi lại ko lên ba vì ạ:D. Cú ngã có cả chứng & bđs. Chứng tôi tự chiên. Bđs thì tôi có 1 nhóm cùng đầu tư chung. Dùng đòn bẩy nhiều quá nên kết quả bật ngc vào mặt.

Một lần tởn tới già nhỉ. May ông trời cho em làm lại đó.

Rô-Ron

Xe điện
May mắn thôi ạ (may là có 2 đợt sốt bất động sản liên tiếp). Nếu không có sốt bất động sản mà đầu tư chứng khoán thì cũng chưa biết đi đâu về đâu. Quả thật là giai đoạn đầu cháu rất "húng" về chứng khoán (các bác thớt chứng rõ nhất về giai đoạn "húng" của cháu), nhưng cháu biết dừng kịp thời ạ.
Đúng vậy đó cháu, cô theo dõi cháu từ những ngày đầu với chứng cháo, forex. Giờ cháu có độ chín rồi chứ ko còn húng như ngày xưa!

BloodOwl87

Xe điện

Thời đó cụ vay bank hay vay ai, chắc vay ngoài cụ nhỉ.

prado2012

Xe điện
Nhẽ là thế chị ơi, nó shopping cũng vô tội vạ như mẹ 😭😭 em nghĩ chắc có gen đó chị huhu
Nó là thói quen nữa đấy. Đợt này em mua nhà giảm chi tiêu nó cũng sẽ đỡ đi. Chị thì không cho đứa nào nhà chị nhiều tiền thế đâu. Vì ăn uống mọi thứ trong trường có hết. Cuối tuần chỉ đi chơi với bạn cũng chỉ vài trăm k. Em đưa vạy nó ko tiêu hơi phí.

MrTomCangTo

Xe buýt
Không có quy định nào là đã du học thì không được bám vào đất cát quê nhà ạ. Cái gì có lợi nhuận thì triển khai thôi.
Quan tâm đến mấy cụ sân si làm gì. Nhiều cụ kiểu ko bao giờ chịu thừa nhận mình đã lạc hậu, kém cỏi, và rất nhiều các bạn trẻ thực sự giỏi, trong nhiều lĩnh vực khác nhau.

prado2012

Xe điện
Đúng vậy đó cháu, cô theo dõi cháu từ những ngày đầu với chứng cháo, forex. Giờ cháu có độ chín rồi chứ ko còn húng như ngày xưa!
Em cũng theo dõi đợt cháu nó chơi rồi cho copy trade một thời gian. Có làm thật thì sẽ khôn ra.

Mytv

Xe điện
Một lần tởn tới già nhỉ. May ông trời cho em làm lại đó.
Vâng chị. Tởn quá nên lỡ bố nó 2 nhịp. Nhịp trc thì ko nói nhưng năm ngoái tiếc phết. Nhấc mông lên đi kiếm ăn rồi mà tay không ra về.

E may mắn có gđ hỗ trợ. Lại có cơ hội nên h cũng tạm là có chút của nả yên tâm dưỡng già. :D

Cụ cú nói đúng phết. Tiền bạc phải đi kèm với trình độ. Trình kém có nhiều tiền sớm muộn cũng bị bào hết nếu cứ húng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em cũng theo dõi đợt cháu nó chơi rồi cho copy trade một thời gian. Có làm thật thì sẽ khôn ra.
Bác copy nhưng không thua đúng không ạ? Hồi đó bố mẹ cháu phải bí mật dặn dò họ hàng cô bác chú dì là không đưa nó mượn tiền dù nó "dỗ ngon dỗ ngọt" thế nào, 2/3 cái số tiền nó có trong tay là chúng tôi cho nó đấy. Sau này cháu mới biết "bí mật" này, hi hi hi.

prado2012

Xe điện
Vâng chị. Tởn quá nên lỡ bố nó 2 nhịp. Nhịp trc thì ko nói nhưng năm ngoái tiếc phết. Nhấc mông lên đi kiếm ăn rồi mà tay không ra về.

E may mắn có gđ hỗ trợ. Lại có cơ hội nên h cũng tạm là có chút của nả yên tâm dưỡng già. :D

Cụ cú nói đúng phết. Tiền bạc phải đi kèm với trình độ. Trình kém có nhiều tiền sớm muộn cũng bị bào hết nếu cứ húng.
Vấn đề là cú ngã đầu đời lớn quá làm em mất nhuệ khí, hơi tiếc với tư chất của em. Em thử làm với mức đầu tư có kỉ luật xem.

Mytv

Xe điện
"Kìm kẹp" nhưng ở mức vừa đủ (mức vừa đủ thế nào thì cha mẹ hiểu con mình nhất), đừng "kìm kẹp" quá mức vì bây giờ "tín dụng nhân dân" rất nhiều và họ hiểu rõ khả năng trả nợ của gia đình các bạn trẻ ạ.
Đang đinh còm thì bạn trẻ nói hộ.
Bọn trẻ bh ko dạy kiểu kìm kẹp dc đâu. Cno so nhau hơn thua ghê lắm đó. Để lúc dây vào bọn cột điện thì nhục. Chưa nói nếu con gái còn nguy hiểm hơn nếu cno làm bé đường

MrTomCangTo

Xe buýt

Thế nên bố mẹ ngoài để lại cho con tài sản thì cũng cố gắng cho nó học hành, trau dồi, ít nhiều có bản lĩnh để nếu ko phát huy thì cũng phải giữ đc những gì bố mẹ cho chúng nó cụ nhỉ. Con mà hỏng thì bao nhiêu tài sản cũng vứt

prado2012

Xe điện
Bác copy nhưng không thua đúng không ạ? Hồi đó bố mẹ cháu phải bí mật dặn dò họ hàng cô bác chú dì là không đưa nó mượn tiền dù nó "dỗ ngon dỗ ngọt" thế nào, 2/3 cái số tiền nó có trong tay là chúng tôi cho nó đấy. Sau này cháu mới biết "bí mật" này, hi hi hi.
Không cô cũng là dân trade nên thỉnh thoảng vào pic xem cháu làm gì thôi. Cô thì có phương pháp và hệ thống riêng của mình, chưa thử copy theo cháu bao giờ. Mà cô chơi ck thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Nhà mình thì ngược lại, 2 thằng con trai lúc nào cũng lo lắng tiền nong. Các ông ý chi tiêu tiết kiệm lắm, em toàn bị chúng nó kêu mẹ tiêu hoang thôi. Chúng nó sợ em tiêu hoang nhỡ không còn đủ tiền cho đi học thì chết dở 🤣

Smile1102

Xe container
Nó là thói quen nữa đấy. Đợt này em mua nhà giảm chi tiêu nó cũng sẽ đỡ đi. Chị thì không cho đứa nào nhà chị nhiều tiền thế đâu. Vì ăn uống mọi thứ trong trường có hết. Cuối tuần chỉ đi chơi với bạn cũng chỉ vài trăm k. Em đưa vạy nó ko tiêu hơi phí.
Con em nó ko có xe đi grab và tự ăn sáng, trưa vì trường Ams ko có ăn chị ạ. Thế nên em khoán cho nó mọi chi tiêu trong 1tr tuần gồm ăn 2 bữa, xe đi lại (đi học bthuong thì đi bộ). Với cả tiền điện thoại luôn.
Em cũng ko biết thế nhiều hay ít khéo phải giảm cũng nên huhu

Smile1102

Xe container
Nhà mình thì ngược lại, 2 thằng con trai lúc nào cũng lo lắng tiền nong. Các ông ý chi tiêu tiết kiệm lắm, em toàn bị chúng nó kêu mẹ tiêu hoang thôi. Chúng nó sợ em tiêu hoang nhỡ không còn đủ tiền cho đi học thì chết dở 🤣
Thế là do tính hay do đào tạo hả chị?
Em thì là gương xấu mà bao nhà gương xấu có phải mỗi em đâu huhu.