Cần các bác giúm 1 số vần đề ( Ngày học lái đầu tiên )

alexlo999

Xe hơi
Hôm nay là ngày đầu tiên tổ của cháu xuống xe tập lái ,ai mới lên xe củng run mà gặp ngay ong thầy ong ngồi kế bên nói trên đâu trên cổ la tùm lum làm cả tổ khi lên lái củng nghe la hết , toàn là dân mới cầm vô lăng chua biết j hết gặp sai 1 cái ong la ầm ầm làm mình củng rối lên luôn , cháu thì gặp vấn là mới vào đề máy đạp côn nhả côn đạp ga nó cứ giật giật chiếc xe , mấy ong cứ chọc quê ngưa lên xe huhu và lúc hết vòng tới chổ ngừng để thây người khác ,ong thầy kêu canh lề vừa phải để đậu lại là chua j hết vừa gần tới cháu lại làm tắt máy không biết cái lúc gần tới chổ ngừng mình làm sau cho nó không tắt máy vậy các bác đạp côn + rà phanh có đúng không các bác , ai giúm cháu chỉ rỏ cháu với , hôm nay nghe la không mà bực cả mình ,

Anh_UK

Xe tăng
Hôm nay là ngày đầu tiên tổ của cháu xuống xe tập lái ,ai mới lên xe củng run mà gặp ngay ong thầy ong ngồi kế bên nói trên đâu trên cổ la tùm lum làm cả tổ khi lên lái củng nghe la hết , toàn là dân mới cầm vô lăng chua biết j hết gặp sai 1 cái ong la ầm ầm làm mình củng rối lên luôn , cháu thì gặp vấn là mới vào đề máy đạp côn nhả côn đạp ga nó cứ giật giật chiếc xe , mấy ong cứ chọc quê ngưa lên xe huhu và lúc hết vòng tới chổ ngừng để thây người khác ,ong thầy kêu canh lề vừa phải để đậu lại là chua j hết vừa gần tới cháu lại làm tắt máy không biết cái lúc gần tới chổ ngừng mình làm sau cho nó không tắt máy vậy các bác đạp côn + rà phanh có đúng không các bác , ai giúm cháu chỉ rỏ cháu với , hôm nay nghe la không mà bực cả mình ,
Em nói thật, đoạn đầu cụ viết cháu đọc chả hiểu gì cả ...

alexlo999

Xe hơi
cái đoạn đầu là ý cháu nói mình là dân mới mới lên cầm vô lăng sai 1 cái ông thầy ông la như con làm mình củng run và rối thao tác ,cháu đang học bằng C , nếu bác không hiểu đoạn trên thì bác chỉ cháu đoạn dưới giùm

Chỉnh sửa cuối:

Anna96

Xe hơi
Nhiều thày giáo khi lên xe là lớn tiếng và quát mắng học sinh,nhưng các Cụ đừng vội trách họ.
Một phần là do áp lực công việc và 1 phần cũng tạo kỹ năng và phản xạ cho các hs.
Theo lời cụ nói thì em có vài lời khuyên sau:
- Khi tập xe không đựoc chi phối những lời chê cừoi và không có thái độ tức giận khi thày la mắng( tập trung vào việc điều khiển)
- khi lên xe cụ hãy đề nổ và hãy tập cách nhấn chân côn,phanh và ga thật chậm và đều.Và hãy tập thừong xuyên điều đó để có cảm nhận độ nông sau của côn và ga .
- Hãy tập cách cắt côn,vào số 1-2-3 cũng như về số.Tập nhiều sẽ tạo cho cụ thói quen là khi về,tiến ko cần nhìn xuống cần số .
- cắt côn để nuôi máy khi muốn dừng lại mag ko bị chết thì khi cụ chuẩn bị tới điểm A thì cụ đạp hết côn và lúc đó đạp nhẹ phanh.Khi xe đã dừng hẳn thì chân côn vẫn để nguyên và 1 tay về số Mo.Lúc này cụ nhả chân côn ,kéo phanh tay.
- Xe bị giật vì cụ kết hợp chân ga và chân côn chưa đồng nhất.Đạp côn,vào số và ấn nhẹ chân ga.lúc này động cơ sẽ kêu to hơn và cụ nhẹ nhàng nhả đều chân côn ra hết.
Bình tĩnh,ham học hỏi và kiên trì tập luyện- đó là mấy lời dành cho cụ

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
10 ông thầy thì 9 ông quát mắng. Hì hì... E dậy mấy đứa cháu ở nhà cũng thế :))
Cũng phải công nhận nhiều lúc nói nó không hiểu nên sinh ra cáu bẳn.

codate

Xe tăng
10 ông thầy thì 9 ông quát mắng. Hì hì... E dậy mấy đứa cháu ở nhà cũng thế :))
Cũng phải công nhận nhiều lúc nói nó không hiểu nên sinh ra cáu bẳn.
cụ đừng nói thế, thầy ngoài HN bây giờ ko quát mắng đâu, nhẹ nhàng là đằng khác.
đọc của chủ thớt em chóng hết cả mặt, đọc lại 1 vài lần mới hiểu, cụ bên miền trỏng hả. Lúc đầu chưa quen thì khi chạy chậm phanh cái là hay chết máy, lúc mới học thì cứ côn trước phanh sau cũng được nhưng sau này thành cố tật đó nhé.
Côn trước phanh sau giải quyết được khúc mắc của cụ lúc này nhưng về sau thì ko hay lắm

leprowind

Xe buýt
Cứ bình tĩnh, thầy bảo sao làm thế. Học hết chữ của thầy rồi mới học chữ thầy khác không loạn đao pháp đấy.

codate

Xe tăng
Cụ ơi thế sau này thì xử lý như thế nào? Vì em thấy đi nhanh phanh rồi côn thì không sao, nhưng nếu đi chậm phanh cái khéo chết máy luôn?
vì khi đi chậm, cụ phanh thì tốc độ về thấp quá lúc đó thì cụ phải côn.
nhưng đi nhanh thì khi xe đang chuyển động ở một tốc độ nhất định cụ phanh thoải mái, đến xe chậm hẳn gần dừng mới phải côn. Nhưng khi mới tập thì đa số các cụ ko dám ga nên tốc độ kiểu bò = côn, phanh lại tốc độ coi như về sát 0 nên phải côn trước

hungkienpham

Xe điện
Mới lái quan trọng nhất là đỡ chân côn sao cho chuẩn, khi chuẩn bị đến chỗ đỗ xe trươc tiên cụ phải bật xi nhan phải, nhả hết ga và đặt chân lên phanh tùy tốc độ của xe lúc đó nhanh hay chậm để mình rà phanh mạnh hay nhẹ đồng thời việc đó cụ đỡ côn sao cho máy k bị chết cụ ạ và về số 1 hoặc số 2, Nói thì dễ nhưng cụ yên tâm đi thực tế trên xe nhiều sẽ quen thôi ai chẳng thế. Còn thầy giáo quát mắng như thế là đúng vì tập cho các cụ phản ứng nhanh và tăng tính sỹ diện của bản thân mình kiểu như bị chửi điên quá làm bằng đc thì thôi ấy mà, và 1 điều quan trọng đó là cụ phải tập làm sao mắt k cần nhìn nhưng vào số nào đc số đó và k cần nhìn vẫn sử dụng đc các thiết bị trên xe. Chúc cụ lái xe an toàn thi tốt nghiệp và thi sát hạch đạt kết quả cao.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Thấy chỉ la không là còn may, có ông còn đánh cơ. Ngày xưa em học là thế đấy, đánh + chửi như mẹ ranh.

Thành kều

Xe đạp
Cụ chủ mua xe cũng lâu rồi mà bây giờ mới học lái á . Cụ đùa đấy à.

alexlo999

Xe hơi
Cụ chủ mua xe cũng lâu rồi mà bây giờ mới học lái á . Cụ đùa đấy à.
có xe lâu rui mà toàn thuê người lái không ạ , tại mới có khóa học lái bác ạ , hoc lái băng C đâu phải muốn là vào học được đâu ạ , cháu nộp hồ sơ 4,5 chổ rồi mới được chổ này là vào học được đó ,

ThienRacer

Xe buýt
bây giờ bác nộp vào C500 thì tối đa là 1 tháng chứ lâu như trc nữa đâu!!

Quay lại vấn đề của bác nhé:
Mới đầu học nhả côn thì ai cũng bị giật hết, nếu ko thì cũng tắt máy ah ^^

Mấy ông thầy bảo là nhà côn từ từ, nhưng đấy là lý do mà xe giật giật đấy
bác trc khi vào số bác thử côn cho vừa chân, rồi vô số 1, rồi bác nhà từ từ đến 1/2 côn
sau đó xe sẽ đi chậm, đến đây để xe đi 1 tí rồi từ từ nhả tiếp, chứ cứ nhả từ từ ngay thi sẽ chết máy ngay
--> khi nhả đc 1/2 côn thì bác đệm nhẹ ga là xe vút và ko bị giật

chúc bác học tốt!

codate

Xe tăng
Bác nộp bên Đức Thịnh bằng C tối đa chờ nửa tháng

mr.khoai

Xe buýt
Cứ bình tĩnh thôi cụ ơi, ai nói gì thì kệ, mình hiểu lý thuyết nó thế nào cứ thế mà làm, em cũng ghét mấy ông hay la hét lắm, may em đi học gặp ông thầy lười :D hướng dẫn mỗi 1 hôm, đến hôm thứ 2 ổng giao xe cho mình tự đi luôn.

cogaimu

Xe hơi
Cụ này nên học lại tiếng Việt sau đó hãy học lái xe. Đã thế còn cùng ngôn ngữ tuổi teen nên các pác ko hiểu cũng phải. Đọc 2-3 lần thì lờ mờ hiểu, tóm lại mà chân côn không được nhả ra từ tốn nên dễ chết máy.
Thao tác đạp côn rà phanh là đúng, nhưng khi nhả côn " muốn nhanh thì phải từ từ"

binhke

Xe buýt
cứ phải thêm tí ga thì mới ko chết máy và giật ahj. nhưng hơi đệm ga thôi cụ nhá , ga to quá là ăn chửi ngay đấy ạh

MsLove

Xe tăng
Cụ này nên học lại tiếng Việt sau đó hãy học lái xe. Đã thế còn cùng ngôn ngữ tuổi teen nên các pác ko hiểu cũng phải. Đọc 2-3 lần thì lờ mờ hiểu, tóm lại mà chân côn không được nhả ra từ tốn nên dễ chết máy.
Thao tác đạp côn rà phanh là đúng, nhưng khi nhả côn " muốn nhanh thì phải từ từ"
Em dự là cụ nhầm :D

kiateck

Xe tải
Có xe , có THUÊ người lái ,sao cụ không bảo cậu lái xe kia bổ túc cho trước 1,2 tháng có phải tốt nhiều mặt không ?

Eric N'Guyen

Xe tải
Chân côn thôi cụ. Một là nhớ là gót chạm sàn, hai là cụ dành thời gian cứ đẩy ra đẩy vào côn tí một cho đến lúc cụ cảm nhận được lúc hai miếng côn nó bám vào nhau là ổn. Đừng tham chạy ngay, tập cho thấy rõ cảm giác côn đã, cái này quan trọng lắm khi depart, thi hay trượt nhất là chỗ này đấy.

Eric