[Funland] Căn cước công dân gắn chíp ... có thể thay thế bằng lái xe

jazzzzz

Xe lăn
Malaysia nó all in one từ lâu lẩu lầu lâu roài: tích hợp cả bảo hiểm, ATM....

202

Xe container
Bỏ sao được; Em méo tin bỏ được bằng lái xe với thẻ bảo hiểm...Ngan già nhà em có đủ: Hộ khẩu/ CMTND/ Hộ chiếu... ra làm CCCD mà họ bảo về làm lại giấy KS - mà ngan già nhà em sinh 196x ở miền heo hút - sau đó mới về HN để đi nhà trẻ từ đó đến giờ;
Sao cụ ko thắc mắc quy định đâu. Chứ đầy đủ thông tin là làm đc luôn. Chắc cmtnd thiếu ngày tháng sinh

Loitran

Xe tăng
Gộp hồ sơ vào 1 chíp có gì khó đâu mà
Cái này em nghĩ là hệ thống quản lý dữ liệu mới cần, chứ cái CCCD thì cần gì phải gắn chip vào đó nhỉ?
Vì bản chất xem xét một cá nhân thì họ vẫn cần vào hệ thống quản lý để xác nhận đối tượng cần biết, trừ khi liên quan tới vấn đề làm giả cái CCCD này, tụi Tây nó có gắn cái chip vô đâu mà nó soi có 1" là biết mình là ta hay địch ngay, còn trường hợp mất hoặc khai báo bằng mồm thì cũng chỉ 1" họ có thể xác định mình là đich hay ta luôn.......

emlamoon15

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em nghĩ là hệ thống quản lý dữ liệu mới cần, chứ cái CCCD thì cần gì phải gắn chip vào đó nhỉ?
Vì bản chất xem xét một cá nhân thì họ vẫn cần vào hệ thống quản lý để xác nhận đối tượng cần biết, trừ khi liên quan tới vấn đề làm giả cái CCCD này, tụi Tây nó có gắn cái chip vô đâu mà nó soi có 1" là biết mình là ta hay địch ngay, còn trường hợp mất hoặc khai báo bằng mồm thì cũng chỉ 1" họ có thể xác định mình là đich hay ta luôn.......
Dần dần nó tích hợp hết cụ ợ

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
LÀM THẾ CẠP ĐẤT MÀ ĂN À :))

trancongdung

Xe điện
BCA đòi quản lý gplx có dc đâu c:)) nhưng mà CCCD có thông tin của Hộ chiếu, cmnd cũ hay gplx là hồng phúc của dân tộc :))
Đúng luôn ạ. Ước gì 1 thẻ có thể có hết thông tin cho khỏi cách rách cụ nhỉ.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Mang cả hai thứ cùng lúc đi để làm căn cứ xác minh là đúng.

Vì nếu như cụ làm mất CCCD, kẻ khác nhặt được (hoặc cướp được) đem đi giả danh cụ làm những việc xấu thì sao? Mà kẻ giả danh đó có ngoại hình và độ tuổi chạc như cụ thì sao. Có phải chết không?
Mang 2 thứ đi giống như bảo mật 2 lớp ấy cụ nhỉ! Nhưng sau 2022 không còn hộ khẩu thì chắc mang CMTND hoặc CCCD đi thôi chứ?

Được gửi từ iPhone X - Otofun

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

jazzzzz

Xe lăn
Ý cụ là tích hợp cái gì? tây hay ta ai làm?

Hơn 10 năm trước em làm bên Malaysia đã thấy rồi, mỗi công dân có 1 cái thẻ duy nhất nó tích hợp ID, BH y tế, ATM, thẻ Visa, bằng lái..... nói chúng tất tần tật vào 1 cái. Ra nước ngoài thì thêm cái hộ chiếu nữa là xong.
Đặc biệt khi một ai đó bị tai nạn hay có vấn đề gì vào viện họ scan cái thẻ đó là biết đc tiền sử bệnh tình của họ luôn.

Loitran

Xe tăng
Hơn 10 năm trước em làm bên Malaysia đã thấy rồi, mỗi công dân có 1 cái thẻ duy nhất nó tích hợp ID, BH y tế, ATM, thẻ Visa, bằng lái..... nói chúng tất tần tật vào 1 cái. Ra nước ngoài thì thêm cái hộ chiếu nữa là xong.
Đặc biệt khi một ai đó bị tai nạn hay có vấn đề gì vào viện họ scan cái thẻ đó là biết đc tiền sử bệnh tình của họ luôn.
Bên em thì chỉ có bằng lái và hộ chiếu chắc không nhiều tính năng như Malaysia
Yte thì CP lưu giữ cần gì thì vô đó lục bao gồm cả mấy tay Dr cho thuốc uống gì, khai gì ốm đau gì? ...vvv rồi mấy bữa nữa tiêm vacine covid từ đâu ai tiêm vô trỏng là ra full history
Quên yte bên em có sài thẻ riêng như bằng lái nhưng bây giờ đi khám cứ báo bằng mồm cũng được khỏi xem thẻ đó luôn
Làm ăn bậy bạ gì cần khóa khóa phát là tịt, cả nhà cửa, thương nghiệp lẫn bank khóa phát xong ngay
Chạy xe bị phạt gửi cái buil cứ thế mà đóng, không đóng thì tòa nó kêu tên
chạy ngang đường vô tình bị tuýt còi giơ cái bằng lái 1" sau là họ biết mình là ai? mà bằng lái chắc giống cái bằng lái mới làm bằng nhựa VN cấp thời gian qua chả chíp chiếc gì mà mấy chục năm vẫn vậy chả thấy họ nâng cấp gì

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Khác nhau chứ cụ. Hiểu nôm na là cái CCCD mới, gắn chip sẽ có 1 danh sách dài các loại "giấy phép", được cái nào thì đánh dấu tích vào đó. BCA chỉ được cấp cái thẻ vật lý, tích sẵn dòng "chứng nhận công dân VN". Còn dòng "được lái xe hạng xxx" thì chỉ có bộ GT được tích vào.
Thế là vẫn còn nhiều chú phỉnh à nha.

Patriots

Xe lăn
Đọc báo em thấy lợi ích của CCCD gắn chíp có thể thay thế hộ khẩu, thẻ bảo hiểm, bằng lái xe ... quá tiện. Em đã có CCCD 12 số em có nên làm lại để bỏ bớt bằng lái xe, thẻ bảo hiểm cho đỡ chật ví?
Làm thế thì chết, mai kia thu bằng lái thu mất cái CCCD vào tay mấy thằng mất dạy đi qua bao nhiêu khâu nó lấy cắp thông tin thì chết, trong cơ quan công quyền chỉ cần có đối tượng không tốt là tiềm ẩn rủi ro.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Làm thế thì chết, mai kia thu bằng lái thu mất cái CCCD vào tay mấy thằng mất dạy đi qua bao nhiêu khâu nó lấy cắp thông tin thì chết, trong cơ quan công quyền chỉ cần có đối tượng không tốt là tiềm ẩn rủi ro.
Bán thông tin cá nhân thì có thể.

jazzzzz

Xe lăn
Bên em thì chỉ có bằng lái và hộ chiếu chắc không nhiều tính năng như Malaysia
Yte thì CP lưu giữ cần gì thì vô đó lục bao gồm cả mấy tay Dr cho thuốc uống gì, khai gì ốm đau gì? ...vvv rồi mấy bữa nữa tiêm vacine covid từ đâu ai tiêm vô trỏng là ra full history
Quên yte bên em có sài thẻ riêng như bằng lái nhưng bây giờ đi khám cứ báo bằng mồm cũng được khỏi xem thẻ đó luôn
Làm ăn bậy bạ gì cần khóa khóa phát là tịt, cả nhà cửa, thương nghiệp lẫn bank khóa phát xong ngay
Chạy xe bị phạt gửi cái buil cứ thế mà đóng, không đóng thì tòa nó kêu tên
chạy ngang đường vô tình bị tuýt còi giơ cái bằng lái 1" sau là họ biết mình là ai? mà bằng lái chắc giống cái bằng lái mới làm bằng nhựa VN cấp thời gian qua chả chíp chiếc gì mà mấy chục năm vẫn vậy chả thấy họ nâng cấp gì
Em vừa nghía GG thì thằng Malay là chánh phủ đầu tiên đưa con chip vào ID- năm 2001, chỉ như cái Sim điện thoại mà nó sài đc mọi thứ thì quá tiện cho dân.
Nhưng muốn làm đc vậy thì data base phải đồng bộ. Nhưng ở ta thì không nhé, mỗi tỉnh sài một nguồn/ cơ sở dữ liệu khác nhau, giờ chỉ tích hợp data về ID đã mất vài năm chưa kể mấy thứ khác.

Chỉnh sửa cuối: