[Funland] Cần tư vấn - Đầu tư bếp từ hay bếp hồng ngoại?

coolpix8700

Xe ngựa
Vipcuop nói:
Nhà em dùng bếp elmich của tiệp khắc. chắc cụ không phải nấu nhiều. Bếp từ nhà em chỉ để luộc rau thôi . vì nguyên lý của thằng từ là luôn cấp nhiệt ở múc cao nhất . nếu bật số nhỏ nó sẽ dùng rơ le để ngắt . số càng nhỏ thời gian ngắt càng lâu . còn thằng ga và hồng ngoại là vặn nhỏ sẽ giảm nhiệt độ đều .
Bếp cụ dùng chắc model cũ nên rơ le nó ngắt lâu. Bếp nhà e có 9 mức nhiệt nên không thấy hiện tượng lúc nóng lúc lạnh như cụ nói. Để mức nhỏ thì thấy rơ le nhảy liên tục :D
Bác ấy viết đúng đấy!
Nếu nhà bác không có cái bếp tầu nào thì ra ngoài quán quan sát cũng được.
Mấy cái bếp từ ở quán dùng nấu lẩu đặt mức thấp thỉnh thoảng lại thấy nước sôi sủi lên rồi lại hết. Đó là chúng bật lên 1 chút rồi lại tắt đi, tùy mức đặt. Tức là lúc bật lên là max luôn, bật nhanh xong tắt là mức thấp.
Nhưng bác ấy không biết mấy cái bếp từ kha khá được hoạt động như điều hòa inverter. Cái bếp nhà em mua 7 năm rồi có 17 mức+mức booster là 18. Đặt ở mức thấp nếu là cái chảo chỉ cho 1 chút nước dính đáy thì chỉ thấy tăm nước đọng ở đáy chảo, thỉnh thoảng mới có 1 cái tăm phồng to rồi nổi lên. Mà tăm rải đều toàn bộ đáy, chứ không tạo thành các vòng tròn như mấy cái bếp từ khác!

Feeling.

Xe hơi
Bẩm các cụ, vợ ngan già nhà cháu mới quyết định chuyển từ bếp gas sang bếp điện. Lý do vì sao thì cháu cũng không hiểu nhưng cháu biết chắc một điều là hiện vợ cháu chả phân biệt được thế nào là bếp từ và thế nào là bếp hồng ngoại. Cháu thì có hiểu về nguyên lý của 2 loại bếp này nhưng cái cháu quan tâm là hiệu quả sử dụng thực tế cũng như là độ bền và an toàn sử dụng. Điều này thì chẳng thấy đâu nói rõ cả. Cháu cũng hơi cổ rồi, từ xưa thì đun bếp củi, bếp than, sau này thì dùng bếp gas hơn 20 năm nay. Giờ mụ ngan nó đòi chuyển sang bếp “điện” mà chả biết phải chọn loại nào cho phù hợp. Các cụ các mợ đã dùng bếp từ và bếp hồng ngoại thì tư vấn cho cháu với. Tiêu chí là: an toàn, thuận tiện sử dụng, bảo dưỡng đơn giản, và bền nữa ạ :)

Cảm ơn các cụ các mợ rất nhiều ạ.
Dùng bếp từ luôn đi cụ. Bếp nhà em có cả khoang từ và hồng ngoại nhưng nhà em dùng chủ yếu từ.
Bếp từ Nhật đỡ tốn điện hơn bếp Đức, Pháp

Vipcuop

Xe tải
Vậy cụ nên cập nhật thêm công nghệ bếp từ :D vì nguyên lý của thằng từ là luôn cấp nhiệt ở múc cao nhất - cụ viết ra dòng này e nghĩ cụ chả hiểu gì về bếp từ cả. Bếp từ bây giờ nó gia nhiệt đều và ổn định hơn bếp gas với hồng ngoại cụ nhé. Số to số bé đun được hết :) đấy là e nói bếp chính hãng chứ ko phải bếp tàu lai
Chán chả buồn nói với cụ . không biết cụ hiểu biết đến đâu mà bảo bếp từ gia nhiệt đều . cụ vặn bé xem có nghe tiếng rơ le nhảy tạch tạch không . nếu gia nhiệt đều thì cần rơ le làm gì .
rơ le là khi nóng quá nó sẽ ngắt và nó đợi cho nhiệt nguội đi thì lại đóng rơ le vào . thời gian từng chu kỳ đóng ngắt ấy làm cho nhiệt độ không đều . cứ lên cao rồi xuống thấp . nó chỉ ở mức tương đối thôi .
Bếp ga và hồng ngoại sẽ không có rơ le kiểu đó nhé . hồng ngoại thì kém ga ở gia nhiệt nhanh ngay lúc đầu , vặn lên là to ngay . vì vậy bếp nấu ăn nhà hàng họ sẽ chỉ nấu ga công nghiệp .
Thế nhé cụ tự tư duy thêm em không tranh luận với cụ nữa đâu

thangmin1

Đi bộ
Chán chả buồn nói với cụ . không biết cụ hiểu biết đến đâu mà bảo bếp từ gia nhiệt đều . cụ vặn bé xem có nghe tiếng rơ le nhảy tạch tạch không . nếu gia nhiệt đều thì cần rơ le làm gì .
rơ le là khi nóng quá nó sẽ ngắt và nó đợi cho nhiệt nguội đi thì lại đóng rơ le vào . thời gian từng chu kỳ đóng ngắt ấy làm cho nhiệt độ không đều . cứ lên cao rồi xuống thấp . nó chỉ ở mức tương đối thôi .
Bếp ga và hồng ngoại sẽ không có rơ le kiểu đó nhé . hồng ngoại thì kém ga ở gia nhiệt nhanh ngay lúc đầu , vặn lên là to ngay . vì vậy bếp nấu ăn nhà hàng họ sẽ chỉ nấu ga công nghiệp .
Thế nhé cụ tự tư duy thêm em không tranh luận với cụ nữa đâu
Cụ anh ơi. Cái bếp nhà cụ anh đời Tống nó mới thế :)) chứ bếp mới bây giờ cụ anh đun cả ngày nó cũng ko đóng ngắt tạch tạch như thế đâu. Giờ bếp hịn nó dùng mạch biến tần hết rồi. Còn elmich nhà cụ anh là tàu chứ tiệp nào. Cụ anh nên tìm hiểu về công nghệ rồi lên chém tiếp nhé. Cụ hiểu gia nhiệt nhanh và gia nhiệt đều nó khác nhau thế nào ko ạ? Nick kia e đang bị xì hơi e còm nick này :D

Chỉnh sửa cuối:

telefunken

Xe tải
Đã từng xài các loại bếp thì vào chung kết cho dân đô thị có 3 món , xếp theo độ hiện đại , tiện dụng an toàn theo thứ tự tăng dần là :
BẾP GA - BẾP HỒNG NGOẠI - BẾP TỪ
Còn xếp theo độ ngon khi nấu nướng thì lộn ngược lại giúp em nhé

Vipcuop

Xe tải
Bác ấy viết đúng đấy!
Nếu nhà bác không có cái bếp tầu nào thì ra ngoài quán quan sát cũng được.
Mấy cái bếp từ ở quán dùng nấu lẩu đặt mức thấp thỉnh thoảng lại thấy nước sôi sủi lên rồi lại hết. Đó là chúng bật lên 1 chút rồi lại tắt đi, tùy mức đặt. Tức là lúc bật lên là max luôn, bật nhanh xong tắt là mức thấp.
Nhưng bác ấy không biết mấy cái bếp từ kha khá được hoạt động như điều hòa inverter. Cái bếp nhà em mua 7 năm rồi có 17 mức+mức booster là 18. Đặt ở mức thấp nếu là cái chảo chỉ cho 1 chút nước dính đáy thì chỉ thấy tăm nước đọng ở đáy chảo, thỉnh thoảng mới có 1 cái tăm phồng to rồi nổi lên. Mà tăm rải đều toàn bộ đáy, chứ không tạo thành các vòng tròn như mấy cái bếp từ khác!
Đúng là bác nói bếp đời mới bây giờ có invecto . nhưng bác mở ở trong ra thì nó chia ra làm 2 vòng từ . số to thì nấu 2 vòng , số nhỏ thì 1 vòng . tức là nó chia chu kỳ ngắt mở ra nhiều chu kỳ nhỏ hơn nên nhiệt đều hơn . nhưng tóm lại nó vẫn có rớle ngắt mở . vì khi nó đã thuộc về nguyên lý rồi thì không thể thay đổi đc . bác đun nước ở mức nhỏ đừng nhìn mà thử nghe xem ...

coolpix8700

Xe ngựa
... nhưng tóm lại nó vẫn có rớle ngắt mở . vì khi nó đã thuộc về nguyên lý rồi thì không thể thay đổi đc . bác đun nước ở mức nhỏ đừng nhìn mà thử nghe xem ...
Nó chẳng có cái rơ le nào cả bác ạh!
Mà lại càng không giống bác nói là nó chỉ có 2 vòng từ.
Kiểm tra rất dễ thôi, nếu chỉ có 2 hay 3 vòng từ thì bật bếp lên ở mức vừa nhỏ, để 1 cái chảo chỉ cho ít nước. Nếu ít vòng từ thì tăm sẽ sủi theo vòng từ, nhưng khi rất nhiều vòng từ thì vùng sủi sẽ bị lẫn với nhau làm cho tăm có vẻ như trải đều đáy chảo!

Chắc loại bác viết là loại này

mam nhiet 03.jpg

Còn những cái mâm nhiệt kín chúng như thế này

mam nhiet.jpg

Chỉnh sửa cuối:

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
các cụ dùng bếp từ thì ghé em mua cái chảo chiên rán bằng gang thô , dùng cực thích, trơn láng, tha hồ chiên rán ko lo phồng đáy, bong chống dính.

Độ bên thì yên tâm vài chục năm

hatchback

Xe buýt
Đã từng xài các loại bếp thì vào chung kết cho dân đô thị có 3 món , xếp theo độ hiện đại , tiện dụng an toàn theo thứ tự tăng dần là :
BẾP GA - BẾP HỒNG NGOẠI - BẾP TỪ
Còn xếp theo độ ngon khi nấu nướng thì lộn ngược lại giúp em nhé
Đúng 2 phe từ & hồng ngoại. Nhưng cụ nói chí lý.
3 loại đều có ưu nhược điểm riêng.

Cụ nào có điều kiện làm bộ domino đủ loại như vầy là khỏi cãi, gas, hồng ngoại, từ, mặt nướng đầy đủ cả.
Khuynh hướng mới đây!

Quochuy81

Xe buýt
Cá nhân em thích bếp có chút đo đỏ ấm áp nên em chọn bếp có cả từ cả hồng ngoại. Mà thực tế, e thích dùng hồng ngoại hơn vì nhiệt nó đều hơn. Xào và rán ngon hơn. Các món xào dùng chảo sâu lòng và lại miệng rộng thì xào bếp hồng ngoại ngon hơn hẳn vì nhiệt nó nóng lên cả thành chảo, thực phẩm chín đều hơn. Còn bếp từ thì phần đáy chảo bao giờ cũng nóng hơn , thành chảo chỉ âm ấm thôi ạ.
Bếp hồng ngoại nướng hành nướng tỏi...cũng tiện.
Tuy nhiên, phải thật để ý trẻ con vì sau khi đun nó rất nóng. Kinh nghiệm của em là sau khi đun xong em tắt bếp và lại đặt luôn lên đó 1 ấm nước nguội để tránh trẻ con hoặc người khác ko biết vô ý chạm phải mặt bếp.
Nói gì thì nói, xào nấu bằng gas vẫn ngon nhất nhưng vì lí do an toàn nên em đành phải chọn sang điện từ, chứ em vẫn thích nấu ăn bằng gas 😂😂😂
Chắc cụ chưa dùng bếp từ có chức năng rán rồi.

Quochuy81

Xe buýt
Nhà em dùng bếp elmich của tiệp khắc. chắc cụ không phải nấu nhiều. Bếp từ nhà em chỉ để luộc rau thôi . vì nguyên lý của thằng từ là luôn cấp nhiệt ở múc cao nhất . nếu bật số nhỏ nó sẽ dùng rơ le để ngắt . số càng nhỏ thời gian ngắt càng lâu . còn thằng ga và hồng ngoại là vặn nhỏ sẽ giảm nhiệt độ đều .
Cụ dùng bếp đểu nên mới vậy, hàng xịn nó khác bọt nhiều cụ ơi

gashv

Xe máy
Bên trang web "tongkhovicostone.com" đang khuyến mại giảm giá đá mặt bếp sâu >20%, hàng đẹp mỹ mãn, các cụ đặt bên này họ cam kết 1 ngày giao hàng đá mặt bếp vicostone, tiện e post đt cho cc gọi 0904 chín 65768