[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

getzbac

Xe tăng
Thế nên dùng thẻ tín dụng nó mới có cái nghiệp vụ gọi là charge back. Thẻ của em - nếu em không mua và em chứng minh được việc em không mua là chính xác thì em có quyền không thanh toán nợ cho ngân hàng. Khi đó ngân hàng nó xử lý và cái ông bán hàng vừa phải trả lại tiền, vừa mất phí và nếu nhiều lần như thế quá nó cắt không cho chấp nhận thẻ luôn.
Cá nhân em, em thấy sử dụng Internet banking hay thẻ tín dụng chả có gì rủi ro nếu để ý và cẩn thận chút ít.
Thật sự vụ này em không rành lắm. Như cụ nói đấy là mua hàng thanh toán qua các điểm chấp nhận thẻ POS có hóa đơn, chứ mua hàng trên mạng thanh toán luôn trên mạng thì khó chứng minh mình là người không mua số hàng đó bởi vì khi thanh toán chỉ cần điền mấy cái dữ liệu là xong, mà mấy cái dữ liệu ấy thì rất dễ bị lộ. Theo em nghĩ thanh toán qua Internet Banking có vẻ còn ổn hơn. Như em đang dùng cần phải có: User name, pass cố định, pass của Token key mới đăng nhập được.

học trò

Xe hơi
E thì ngi ngờ chính NHÀ MẠNG LẤY TRỘM TIỀN TRONG TÀI KHOẢN CỦA KHÁCH chứ không phải sim rác
Hôm rồi e nộp 150k bào tài khoản 3G Viettel - Không tải gì - được 3-4 ngày tài khoản hết sạch tiền luôn
Cái này thì chưa chắc cụ nhé. Với các loại thiết bị smartphone hiện nay thì bản thân nó luôn có các ứng dụng chạy ngầm như đồng bộ danh bạ, vị trí, update phần mềm ...nên việc máy luôn luôn kết nối 3G và sử dụng data là điều không tránh khỏi.

anhsang111

Xe buýt
Cái này cụ phải lên trên nữa. Chứ cửa hàng giao dịch thì nó cũng gửi lên trên, mỗi lần như thế thì chẳng mất 20 ngày

Cụ cứ lên hẳn chỗ nào to nhất vào

theph

Xe điện
Thật sự vụ này em không rành lắm. Như cụ nói đấy là mua hàng thanh toán qua các điểm chấp nhận thẻ POS có hóa đơn, chứ mua hàng trên mạng thanh toán luôn trên mạng thì khó chứng minh mình là người không mua số hàng đó bởi vì khi thanh toán chỉ cần điền mấy cái dữ liệu là xong, mà mấy cái dữ liệu ấy thì rất dễ bị lộ. Theo em nghĩ thanh toán qua Internet Banking có vẻ còn ổn hơn. Như em đang dùng cần phải có: User name, pass cố định, pass của Token key mới đăng nhập được.
Cụ vẫn sai ...
Em tham gia món này hơi sâu nên em hiểu cơ chế và các phương án xử lý khi có gian lận về thẻ tín dụng trên mạng internet. Ví dụ nếu thẻ của cụ ở Việt Nam, cụ đang ở HN khi giao dịch được "ai đó" thực hiện thông qua địa chỉ IP ở SG hoặc nước ngoài. Hàng hóa dịch vụ thường được tụi ăn trộm mua bằng thẻ CC chùa nhất là hàng "ảo" như license, ebook ... để tránh lộ thông tin nhận hàng ... thì khi đó cụ chỉ cần chứng minh được tại thời điểm đó cụ ở HN là xong.
Thực tế tụi ăn cắp nó hay có trò chọn 1 ông chủ thẻ nào đó mỗi tháng quẹt khoảng vài chục lần và nó chen ngang vài giao dịch nho nhỏ chứ không ăn tham thì thường thoát do chủ thẻ không để ý và cứ thế thanh toán nợ.
Trường hợp chủ thẻ họ phát hiện ra thì họ luôn được bảo vệ ở mức ưu tiên hơn đơn vị chấp nhận thẻ - là thằng bán hàng.

khu319

Xe tăng
Nhìn cái tờ giấy biên nhận cô nhân viên viết cho cụ biết ngay là chưa học xong cấp 1.

getzbac

Xe tăng
Cụ vẫn sai ...
Em tham gia món này hơi sâu nên em hiểu cơ chế và các phương án xử lý khi có gian lận về thẻ tín dụng trên mạng internet. Ví dụ nếu thẻ của cụ ở Việt Nam, cụ đang ở HN khi giao dịch được "ai đó" thực hiện thông qua địa chỉ IP ở SG hoặc nước ngoài. Hàng hóa dịch vụ thường được tụi ăn trộm mua bằng thẻ CC chùa nhất là hàng "ảo" như license, ebook ... để tránh lộ thông tin nhận hàng ... thì khi đó cụ chỉ cần chứng minh được tại thời điểm đó cụ ở HN là xong.
Thực tế tụi ăn cắp nó hay có trò chọn 1 ông chủ thẻ nào đó mỗi tháng quẹt khoảng vài chục lần và nó chen ngang vài giao dịch nho nhỏ chứ không ăn tham thì thường thoát do chủ thẻ không để ý và cứ thế thanh toán nợ.
Trường hợp chủ thẻ họ phát hiện ra thì họ luôn được bảo vệ ở mức ưu tiên hơn đơn vị chấp nhận thẻ - là thằng bán hàng.
Cũng khó cụ ạ. Em ở Hn, "ai đó" cũng ở Hn thì chứng minh làm sao được.

SENTA

Xe tải
Thực ra, khi theo dõi vụ này thì em cũng thấy việc bảo mật của Ngân hàng này có vấn đề. Nếu các cụ sử dụng thẻ của Vietcombank để thanh toán, VCB còn yêu cầu nhập thêm cả User/Mật khẩu Internet banking nữa. Mà cái đó chỉ có chủ thẻ có. Có lộ số thẻ hay mất số điện thoại thì cũng vẫn yên tâm, còn lâu mới lấy được tiền ra.

llg

Xe hơi
Tại sao giao dịch mất tiền của bác chủ thớt lại là POS, giao dịch này đâu có liên quan tới sim điện thoại đâu (ngoại trừ việc báo biến động số dư tài khoản).
Tại giao dịch POS thì chủ thẻ ATM phải quẹt thẻ và điền số PIN thì mới thực hiện được giao dịch mà.
Còn việc hiện lên tên CTY CPDV Thẻ Smartlink là do Smartlink là đơn vị quản lý hệ thống chuyển mạch POS/ATM liên ngân hàng mà MSB là 1 trong các thành viên, thẻ của bác đã bị quẹt lên POS của 1 ngân hàng khác MSB nên giao dịch sẽ chạy qua Smartlink và hiện tên lên đó thôi.
Nếu đúng như vậy thì nguyên nhân là do bác mất thẻ và PIN chứ ko phải do bác mất SIM.

Bác có thể liên lạc với ngân hàng MSB để hỏi rõ hơn điều này, vì nó rất quan trọng liên quan tới việc mất sim có liên quan hay không.

Chỉnh sửa cuối:

llg

Xe hơi
Về việc xác thực khách hàng thanh toán online sử dụng OTP và thông tin thẻ thì đây là chuẩn quốc tế rồi mà các bác chứ đâu phải tự nhiên VN mình sáng tạo ra đâu. Nếu các bác sử dụng thẻ tín dụng Visa Master thì thậm chí còn không có OTP nữa cơ, chỉ cần số CVV trên thẻ nữa cơ, mà cái này là do Visa Master quy định nhé.

kasay

Xe tải
cách đây mấy tháng em cũng bị tự nhiên đăng ký khóa 1 chiều
Hôm đấy tự nhiên thấy máy không gọi đi được mà vẫn nhận cuộc gọi bình thường (em dùng TB trả sau) em liền gọi lên số tổng đài thì dc các em ấy trả lời là số của em đang đc yêu cầu khóa 1 chiều, em thắc mắc là ai yêu cầu khóa vì tôi là chính chủ (cũng hơi to mồm mắng các em ấy 1 tý) thế là các em ấy bảo là có 1 chị cũng làm ở VT gọi điện nhờ khóa 1 chiều để chuyển số TB này sang trả trước. Em điên tiết lại mắng thêm cho mấy câu nữa rồi dọa khiếu kiện, đưa lên báo...
Thế rồi em nhận đc một tràng xin lỗi và đc khôi phục lại chiều gọi đi ngay lúc đó.
==> Không cẩn thận là vẫn có thể mất sim

llg

Xe hơi
Em thấy chủ thớt đang có rất nhiều suy diễn cho sự vụ này mà chưa chắc đã chính xác, tuy nhiên sẽ khiến cho nhiều người đang đọc hiểu lầm bản chất.
Nên làm rõ trước hết:
- Làm cách nào kẻ gian ăn cắp được tiền của chủ thớt dựa vào SIM, phương tiện nào, kênh nào ngân hàng (tuy là thực tế chụp màn hình teller thấy kênh là POS - là 1 kênh không liên quan đến SIM hay số điện thoại)
- Mất SIM điện thoại không thôi KHÔNG THỂ GIÚP KẺ GIAN CHIẾM ĐOẠT TIỀN CỦA CHỦ THỚT ĐƯỢC, vì đơn giản là tất cả các phương tiện thanh toán hiện nay hầu hết đều được xác thực dựa trên ít nhất là 2 yếu tố, và SIM chỉ là 1 yếu tố. Yếu tố còn lại có thể là: thẻ ATM, PIN, Password, Token ...

Chỉnh sửa cuối:

cuckoo

Xe hơi
Em thấy chủ thớt đang có rất nhiều suy diễn cho sự vụ này mà chưa chắc đã chính xác, tuy nhiên sẽ khiến cho nhiều người đang đọc hiểu lầm bản chất.
Nên làm rõ trước hết:
- Làm cách nào kẻ gian ăn cắp được tiền của chủ thớt dựa vào SIM, phương tiện nào, kênh nào ngân hàng (tuy là thực tế chụp màn hình teller thấy kênh là POS - là 1 kênh không liên quan đến SIM hay số điện thoại)
- Mất SIM điện thoại không thôi KHÔNG THỂ GIÚP KẺ GIAN CHIẾM ĐOẠT TIỀN CỦA CHỦ THỚT ĐƯỢC, vì đơn giản là tất cả các phương tiện thanh toán hiện nay hầu hết đều được xác thực dựa trên ít nhất là 2 yếu tố, và SIM chỉ là 1 yếu tố. Yếu tố còn lại có thể là: thẻ ATM, PIN, Password, Token ...
Khi thanh toán online, cụ chọn hình thức thanh toán là thẻ ATM nội địa thì sẽ hiện lên là POS xxx gì gì đó cụ nhé, chứ ko phải cứ ra 1 điểm nào đó cà thẻ quẹt thẻ mới gọi là post ...

Payroll

Xe điện
Em thì vừa lĩnh lương xong thì hết tiền. Bây giờ mới biết nguyên nhân =))

Bóng Chày

Xe lừa
Em hóng 1 hồi bực mình quá: lão chủ thớt sao không báo cảnh đi, rồi xem thế nào đã!

Sent from my iPhone using Forum Runner

bdkhn

Xe buýt
Em hóng xem vụ này thế nào.

theph

Xe điện
Nên làm rõ trước hết:
Cụ lại chủ quan, cụ có tài khoản ở các ngân hàng mà cụ dùng cái gọi là SMS banking không? Nếu có cụ ra ngoài ngân hàng đổi số điện thoại đăng ký sang số em rồi em tiêu tiền trong TK của cụ cho cụ coi nhé!

llg

Xe hơi
Cái đó tùy ngân hàng gọi tên kênh là như thế nào nữa cụ ạ (mỗi ngân hàng gọi 1 kiểu), vậy nên em mới đang nói là phải có confirm kênh từ phía ngân hàng chứ ko chắc là kênh online.
Ngoài ra trong trường hợp kênh online thì Smartlink là đơn vị cung cấp cổng thanh toán chứ không có liên quan gì đến việc nhận tiền các bác nhé.

tuanzs

Xe container
Tội phạm công nghệ cao như thế này thì khó đỡ quá.

sondong

Xe điện
Cụ liên lạc lấy cái contact của thanh tra Tập Đoàn alo cho nó nhanh hơn.