Cắt thang máy thì ở tầng 48 leo lên kiểu gì, sao mua nhà Keng Nam ở mà khổ thế...

Caterpillar

Xe tăng
Phải em là em hò cư dân góp tiền cho người cắt tai thằng Hàn Quốc ngay, hành động bắt người già leo 48 tầng thang bộ nó còn dã man hơn nhiều.

Clayton

Xe điện
Đóng phí 4tr một tháng, trời ơi như đi ở nhà thuê ấy :(
Có vợ chồng anh bạn đang ở một khu khác, đóng gần 6 triệu 1 tháng mà vẫn cười vô tư, thậm chí vỗ tay thích. Đổi lại, cầu thang, hành lang lúc nào cũng sạch bóng thơm tho, sảnh chờ cho khách luôn có ghế ngồi sạch sẽ, đèn đóm sáng rực. Sảnh chung lúc nào cũng có hoa tươi. Ra vào có thằng nó tươi cười nó chạy ra mở cửa kính cho mình. Đêm mà quên khóa cửa thì vẫn vô tư vì để được vào đó thì chỉ riêng nhà họ có thẻ từ mới vào được. An ninh thì lại vòng trong vòng ngoài.

Nói chung, các cụ xưa nói mãi rồi: Tiền nào của ấy. Đã thích xài sang thì trong túi luôn phải có tiền để chi cho cái sự thích sang trọng và tiện nghi của mình. Nếu không thích thì bán đi, chuyển về Trung Hòa mà ở, vẫn quanh đấy, vẫn sang chán mà lại dễ chịu hơn về phí dịch vụ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Để xảy ra tranh chấp thì cả 2 bên đều thiệt. Chỉ có ai thiệt nhiều, thiệt ít hơn, chẳng có ai thu được lợi từ tranh chấp bao giờ.
Em cũng đang mua 1 CCCC khác của bọn Hàn, may mà mình có cơ hội đàm phán với nó, chứ không bị thịt luộc như dân Keang Nam. Tuyệt đại đa số "hàng xóm tương lai" của em, chẳng ai đọc HĐ cả, hoặc đọc mà không hiểu. Dân Keang Nam chắc cũng rứa.
Thêm một cái "bệnh" của người Việt. Bệnh cố hữu! Bệnh nặng! Khi cần thận trọng, tính toán phòng chống rủi ro trước khi đưa ra quyết định thì không làm, cứ "phiên phiến thôi", "phức tạp hóa làm gì"... Hợp đồng Tây nó đưa, nhiều khi dày cả trăm trang mà đọc cứ qua loa, nhắm mắt ký lấy được. Sau này, nếu xảy ra thì lãnh đủ, lúc ấy mới bù lu bù loa. Phần lớn với mọi giao dịch, dân ta tuyền tiếc mấy đồng lẻ thuê Văn phòng Luật sư nó xem giúp, nó tư vấn và nó gánh giúp một phần trách nhiệm. Thay vào đó, rất thích vác đi hỏi han, tham khảo bạn bè, người quen một cách miễn phí, dù người đó chả có hiểu biết mấy về pháp lý và hợp đồng.

customer

Xe tải
Tội nghiệp các bác mua nhà ở đây, nghe nói bỏ ramayy chục tỷ đấy. Tiền nhà nhiều thế, tiền dịch vụ nó cũng muốn chém là đúng rồi

Clayton

Xe điện
Tội nghiệp các bác mua nhà ở đây, nghe nói bỏ ramayy chục tỷ đấy. Tiền nhà nhiều thế, tiền dịch vụ nó cũng muốn chém là đúng rồi
Dễ hiểu thôi cụ ơi. Quay về chuyện xe nhé, cho nó sát với "chuyên môn" của Diễn đàn mình. Theo cụ, nếu cụ cùng bỏ tiền ra mua xe mới để đi trong vòng 2 năm, tiền cụ nuôi 1 chiếc Phantom và nuôi 1 chiếc Altis nó khác nhau nhiều không? Khấu hao trên giá trị đầu tư vào 2 xe đấy sau 2 năm có khác nhau không?

MyMac

Xe điện
Để xảy ra tranh chấp thì cả 2 bên đều thiệt. Chỉ có ai thiệt nhiều, thiệt ít hơn, chẳng có ai thu được lợi từ tranh chấp bao giờ.
Em cũng đang mua 1 CCCC khác của bọn Hàn, may mà mình có cơ hội đàm phán với nó, chứ không bị thịt luộc như dân Keang Nam. Tuyệt đại đa số "hàng xóm tương lai" của em, chẳng ai đọc HĐ cả, hoặc đọc mà không hiểu. Dân Keang Nam chắc cũng rứa.
Gớm, em thấy có cụ trẻ măng đại diện cho niềm tự hào chủ nhân của đất nước cầm cái tờ khẩu hiệu tiếng Anh như đúng rồi mà chẳng biết là viết sai toét. Trình độ thế mà đòi đi cãi nhau với người ta. Em nghĩ chắc chủ tòa nhà nó nhịn đi cho êm chuyện, thằng vua thua thằng liều thôi. Chứ nói đến 4000d/m2 ở cái chung cư cao cấp nhất nhì Hà Nội ấy thì đến con trẻ nó cũng phì cười nữa là mình. Cứ chờ đấy xem đã, đừng vội hả hê ăn mừng.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ cứ nhầm nhọt sang trồng trọt. Vụ cắt điện nước của chủ đầu tư khác của nhà đèn. Ra tòa bọn này thua là cái chắc. Văn bản pháp quy nhà nước nói max 4K mà thu 18K là sai luật, mặc dù luật nó có phần chuối trong đó.
Cái Quyết định của UBTP có lẽ cũng sai luật. Em nói "có lẽ" thôi, vì cần tìm hiểu thêm 1 tí. Dịch vụ quản lý cung cấp cho dân sống ở chung cứ là quan hệ dân sự, do luật dân sự điều chỉnh. Nó cũng không phải là loại dịch vụ công đặc biệt hoặc dịch vụ cần có sự giám sát chặt chẽ của Nhà nước như kiểu điện, nước, thu gom rác sinh hoạt... Và vì thế, theo nguyên tắc dân sự "thuận mua vừa bán", Bên A có quyền bán cho Bên B theo đúng giá tương ứng với chất lượng dịch vụ mà Bên B được hưởng. Nếu không phải là loại dịch vụ Nhà nước độc quyền (như điện...) hoặc kiểm soát đặc biệt, thì việc ban hành Quyết định của UBND TP áp đặt một mức giá trần cố định theo kiểu hành chính, phi thị trường và một chiều, thì như thế là trái với Bộ luật Dân sự.

10-3

Xe buýt
Chuyện còn dài lắm, các cụ ạ. Nhưng quả thực em nể trình ném gạch đá của các cụ

sidecardesigner

Xe điện
Kụ gì MY M ở trên đã nói rất đúng rằng dân ta quen thói xài chùa, động đến nộp tiền là giãy lên, đúng là lũ bần nông thất phu vô học, lôi quy định của nn ra chọi nhau, biết thừa rằng quy định của ubnd chỉ để cho đẹp, lại còn mượn than tổ ong ra quạt khói mù mịt, tưởng thế là hay, thất phu

Kengnam là 1 trong những tòa nhà em đánh giá đáng sống ở hà nội, view đẹp, ko khí tạm đc, ít khói bụi, ko chửi nhau, ko than tổ ong, ko hút thuốc lào sòng sọc, ko túm năm tụm 3 nói xấu chế độ, có bể bơi ngon nước sạnh , ít đờm, ít nước lái,
Phố cổ là nơi đắt tiền nhất hanoi nhưng xem nhà vệ sinh của nó thì ọe khạc tởm , em nói là cái ổ chuột thì có oan ko?

http://www.baomoi.com/Hai-hung-nha-ve-sinh-pho-co-Ha-Noi/150/1118952.epi

hô hô Em gúc phát ra đầy
Kinh thật, không biết gia đình cụ xuất thân như thế nào nhưng Cái chữ bần nông cụ viết có vẻ coi thường và khinh bỉ nhỉ?
Có bao nhiêu đồng bào trên đất nước này có xuất thân bần nông hóa ra đều : Thất phu, vô học cả à?

Clayton

Xe điện
Chiều nay ngồi với mấy ông bạn. Một ông buông ngay câu: Nếu bỏ ra ngần ấy tiền để ở chung cư cao cấp trong bối cảnh mà dân ta chưa thực quen với chuyện này và không phải ai cũng có thói quen, cách sống đáp ứng chuẩn lẽ ra cần phải có để sống trong chung cư cao cấp, thì tốt nhất là nên mua đất để xây nhà riêng. Rồi ông bạn nháy mắt một cái: "Ngu thì chết chứ bệnh tật gì!" :D

Clayton

Xe điện
Kinh thật, không biết gia đình cụ xuất thân như thế nào nhưng Cái chữ bần nông cụ viết có vẻ coi thường và khinh bỉ nhỉ?
Có bao nhiêu đồng bào trên đất nước này có xuất thân bần nông hóa ra đều : Thất phu, vô học cả à?
Đồng ý với cụ vụ này, nghĩa là em cũng phê phán cụ "cửu vạn" (cho dù cụ có quan điểm khá tương đồng với nhà em về vấn đề giá và dịch vụ tại Keangnam). Bần nông thì nhiều người không vô học, thậm chí rất có học và rất có văn hóa. Xin nõi thêm, có học chưa chắc đã có văn hóa. Hai cái đấy không đồng nhất với nhau. Còn ngay cả "bần nông" và "vô học" thì cũng không đáng khinh miệt như thế, vì nước ta hiện giờ chí ít thì 70% vẫn là nông dân và trong đấy, nếu chiểu theo lý lịch thì ít nhất 50% nông dân cũng là bần nông.

Nhưng chuyện này thì nhắc nhau thôi. Quay về vấn đề dịch vụ chung cư cao cấp có nhiều cái thực đáng để bàn và tranh luận. :)

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Đã máu chơi thì ráng chơi cho chót, không đóng thì nó cắt cũng phải.

Mr_Car

Xe tải
Bản chất của vấn đề ở đây không phải là chỉ tranh chấp tiền phí dịch vụ, cái lớn hơn đó là 2% phí bảo trì tòa nhà trên tổng giá trị hợp đồng theo luật pháp VN quy định.
Số tiền đó dự tính là khoảng 8 triệu USD, tương đương 160 tỷ đồng. Cư dân Keangnam muốn biết số tiền đó đang nằm ở đâu? Gửi ngân hàng nào? Tiền lãi của khoản tiền đó sẽ để làm gì? Chi phí ra sao?

Phí dịch vụ đã được ghi rõ trong hợp đồng mua bán là sẽ thu theo mức trần của UBND TP Hà Nội. Tất nhiên mức trần 4.000VND là sẽ không đủ chi phí vận hành tòa nhà vì vậy nếu muốn thu cao hơn Keangnam phải đàm phán với cư dân và phải đáp ứng được một số yêu cầu của cư dân. Với hành động đơn phương như cắt thang máy, dịch vụ... Keangnam Vina đã làm sai pháp luật VN và tự đẩy mình vào thế khó. Các cụ xưa nói" Trở thuyền là dân và lật thuyền cũng là dân" Vì vậy kiểu gì Keangnam Vina cũng phải nhượng bộ và làm thỏa lòng đa số cưa dân mà thôi, bất cứ hành đồng nào trái với lợi ích của cư dân Keangnam mà không có thỏa thuận đều gây hậu quả không có lợi cho cả 2 bên.

Đặc thù cư dân ở Keangnam khác nhiều so với các chung cư khác. Ở các chung cư khác thì tỷ lệ nhà đầu tư, đầu cơ chiếm phần lớn các căn hộ trong tòa nhà dẫn tới khi tòa nhà vào hoạt động thì tỷ lệ bỏ trống rất nhiều, lúc đó dịch vụ có thấp thì cũng chẳng biết kêu ai. Nhưng với Keangnam thì khác hoàn toàn, đa phần là những người có thu nhập khá cao, ổn định và có nhu cầu thực sự để ở và hưởng thụ những dịch vụ cao cấp. Cư dân ở đây có rất nhiều doanh nhân, tổng giám đốc của các tập đoàn lớn và họ là những người am hiểu về pháp luật và giá trị của đồng tiền mình bỏ ra. Vì vậy kể cả 1 xu bỏ cho người HQ mà không xứng đáng thì cũng không đáng phải bỏ.

Công bằng mà nói thì chất lượng tòa nhà Keangnam là rất cao so với mặt bằng chung, các tiện ích thuộc dạng hàng đầu VN. Nhưng BQL Chestnus Keangnam lại là một đứa "con đẻ" ngu dốt chưa có kinh nhiệm điều hành nên để xẩy ra quá nhiều bức súc của cư dân và tất nhiên cư dân Keangnam phải đứng lên dậy cho "đứa con đẻ" đó cách quản lý rồi. Cho đến thời điểm này Keangnam Vina đã nhìn thấy điều đó và bắt đầu chịu ngồi vào đàm phán.
Tóm lại các bác HQ nên hiểu sang Việt Nam kiếm ăn thì phải tuân theo pháp luật Việt nam, Đừng nghĩ rằng người Việt Nam ai cũng dễ bắt nạt. [-X

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Chiều nay ngồi với mấy ông bạn. Một ông buông ngay câu: Nếu bỏ ra ngần ấy tiền để ở chung cư cao cấp trong bối cảnh mà dân ta chưa thực quen với chuyện này và không phải ai cũng có thói quen, cách sống đáp ứng chuẩn lẽ ra cần phải có để sống trong chung cư cao cấp, thì tốt nhất là nên mua đất để xây nhà riêng. Rồi ông bạn nháy mắt một cái: "Ngu thì chết chứ bệnh tật gì!" :D
Phản biện của cụ chuẩn. Sống ở một cái chung cư mà mọi tiện ích sinh hoạt đều ngang ngửa xứng tầm châu Âu như thế mà đòi trả người ta không bằng một mớ rau muống. Bần nông đúng như cụ nói là có nhiều người có học và có văn hóa. Nhưng dạng này thì cũng xứng thất phu vô học thôi cụ ạ. Mình ăn cơm thì cũng cho người khác ăn cháo với. Ai lau cái thang máy cho các vị ấy bóng lộn lên? Tiền gì trả cho bóng thắp sáng chỗ công cộng của các vị ấy? Ai tưới cây? Ai dọn vệ sinh? Các cụ cứ vào những khách sạn 4-5 sao mà xem, kiểu gì người quản lý cũng là người nước ngoài. Bao nhiêu năm hoạt động rồi mà lúc nào cũng sạch sẽ, hào nhoáng. Còn để cho người Việt quản lý xem, có cụ ở đây bảo ba ngày thì nó thành cái chuồng lợn, em thấy không sai.

Streamline

Xe điện
Các cụ chém nhưng cũng nên tôn trọng nhau chút. Em thấy nhiều cụ chém dã man quá.
Em mang ít đồ cổ (cách đây 3 tháng) lên đây cho các cụ lấy tư liệu chém nhé.:P
Ở cuối bài còn mấy bài nữa các cụ tự lục nhé. Nhiều thông tin phết. Ở đây có cụ nào là người trong cuộc lên tiếng thì hay quá nhỉ? Em nhớ dạo trước có cụ nào lập thớt rủ nhau đi nhận nhà mà.

Thứ Ba, ngày 16/08/2011, 14:41
http://hcm.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/cuoc-chien-tai-keangnam-van-rat-cang-thang-c46a398090.html
"Cuộc chiến" tại Keangnam vẫn rất căng thẳng

(Tin tuc) - Cuộc thương lượng kéo dài gần hai tháng trời giữa cư dân và chủ đầu tư Keangnam bất thành khi Keangnam đã kiên quyết từ chối đề nghị của người dân. Trong tình thế này, Ban đại diện cư dân cho biết sẽ liên kết với các khu chung cư khác để cùng đòi quyền lợi.

Cư dân từ chối mức phí quản lý 18.600 đồng/m2

Sau nhiều lần xin hoãn vì lý do bận việc, cuối cùng ông Ha Jong Suk - Chủ tịch công ty Keangnam Vina đã có buổi làm việc chính thức với Ban đại diện lâm thời cư dân Keangnam. Cuộc họp kéo dài từ 17h30 đến 23h00 ngày 11-8 tại Văn phòng Chestnut, tầng 1 nhà B Keangnam.

Tại buổi làm việc này, ông Ha đã tích cực tiếp thu nhiều ý kiến đóng góp để cải thiện chất lượng dịch vụ tại Keangnam. Nhưng tất cả những điểm quan trọng nhất để cư dân có thể chấp nhận mức phí quản lý cao bằng Golden West Lake đều bị Keangnam kiên quyết từ chối.

Cụ thể, tất cả tiện ích công cộng như phòng đọc, phòng bóng bàn, bi-a, sân tennis, bể bơi sẽ giữ nguyên và không được gia tăng vì Keangnam cho biết không còn diện tích trống. Việc miễn phí hoàn toàn bể bơi và phòng tập cũng không được xem xét mà Keangnam chỉ có thể áp dụng giá dịch vụ ưu đãi đối với cư dân của tòa nhà. Bên cạnh đó, Keangnam còn đưa ra bảng hạch toán chi phí hết sức vô lý với mức thu cao ngất (như: chi phí thuê máy photocopy là 6 triệu đồng một tháng…).
Cư dân chính thức từ chối mức phí quản lý 18.600 đồng/m2 mà Keangnam đã đưa ra trước đó trong cuộc họp chiều 12-7
Vì những điều khoản quan trong bị từ chối nên Ban đại diện cư dân cũng đã chính thức từ chối chấp nhận mức phí quản lý 18.600 đồng một m2 mà Keangnam đã đưa ra trước đó trong cuộc họp chiều 12-7.

Trước tình thế này, Ban đại diện cư dân cho biết, sẽ liên kết với các khu chung cư khác để thúc đẩy thành phố ban hành mức giá trần cho phí quản lý.

Keangnam phải chứng minh quyền sở hữu diện tích công cộng

Cùng với việc từ chối mức phí quản lý 18.600 đồng một m2 mà Keangnam đưa ra, Ban đại diện cư dân còn gửi văn bản chính thức đề nghị Chủ đầu tư phải chứng minh phần diện tích sử dụng công cộng không được tính vào giá thành bán căn hộ. Đồng thời yêu cầu Keangnam gửi tiết kiệm số tiền 2% giá trị hợp đồng để phục vụ công tác duy tu bảo dưỡng tòa nhà. Văn bản cũng được gửi đến Sở Tài chính và Sở xây dựng thành phố Hà Nội.

Về việc yêu cầu Keangnam chứng minh phần diện tích sử dụng công cộng bao gồm từ tầng 1 đến tầng 5 thuộc hai tòa nhà chung cư A và B, Bà Trịnh Thúy Mai, Trưởng Ban đại diện cư dân, giải thích: “Vì trong cộng đồng cư dân Keangnam có một số cư dân cho rằng phần diện tích mặt bằng các tầng từ tầng 1 đến tầng 5 thuộc hai tòa nhà chung cư Keangnam (tòa A và tòa B) mà phía công ty Keangnam đã và đang thực hiện bán hoặc cho thuê dài hạn là không thuộc sở hữu của công ty Keangnam mà là sở hữu chung của tất cả các cư dân đã mua căn hộ thuộc hai tòa nhà này".

Tuy nhiên, ông Ha Jong Suk, Chủ tịch công ty Keangnam Vina lại khẳng định diện tích các mặt nêu trên trên là thuộc sở hữu của công ty và công ty có quyền bán hoặc cho thuê.

Để để tránh hiểu lầm, Ban đại diện cư dân đề nghị Công ty Keangnam có văn bản chính thức giải trình, chứng minh và làm rõ sự việc trên bằng các bằng chứng văn bản pháp lý cụ thể có tính thuyết phục.

Cư dân yêu cầu Keangnam gửi tiết kiệm số tiền 2% giá trị hợp đồng để phục vụ công tác duy tu bảo dưỡng tòa nhà là do trong hợp đồng bán căn hộ Keangnam ký với cư dân tại điều ba có nêu rõ: “Việc thanh toán giá căn hộ sẽ do bên mua thực hiện đối với bên bán theo như Phụ lục 2 đính kèm theo hợp đồng này và theo Luật nhà ở”.

Mà chiếu theo Luật nhà ở thì trường hợp khu chung cư Keangnam áp dụng theo mục a và b thuộc khoản 1 điều 51 của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP nghĩa là phải nộp lại 2% tiền bán căn hộ để phục vụ công tác bảo trì.

Ban đại diện cư dân yêu cầu Keangnam phải trả lời các đề nghị trong công văn này chậm nhất là ngày 22-8.

Explorer

Xe buýt
Đọc cả 2-3 chục trang em thấy trang nào cũng có nhắc đến cái bếp than tổ ong. Các cụ cho em hỏi nhờ tý: cái bếp than tổ ong đó có cụ nào biết là nó ở đâu ra không ạ? Ở trong xách ra hay ở ngoài mang vào???
18k/m2/thg thì cũng cao thật đấy :-ss

10-3

Xe buýt
@ cụ MyMac: cụ chịu khó đọc lại cái còm của cụ Mr.Car vài lần rồi cụ tiếp tục mắng dân "bần cố nông" KN cũng chưa nguội đâu ạ. Em thấy thớt này đang có mùi Thầy bói . . . . Hị!

Streamline

Xe điện
Đọc cả 2-3 chục trang em thấy trang nào cũng có nhắc đến cái bếp than tổ ong. Các cụ cho em hỏi nhờ tý: cái bếp than tổ ong đó có cụ nào biết là nó ở đâu ra không ạ? Ở trong xách ra hay ở ngoài mang vào???
18k/m2/thg thì cũng cao thật đấy :-ss

Nhìn xanh lét thế này em đoán là mới mua ở ngoài mang về.
Cụ này sao không ra ngoại thành xin ít rơm + kê 3 hòn gạch = nấu nồi cám lợn thì em nghĩ sẽ hiệu quả hơnX_X

Chỉnh sửa cuối: