[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

Mo Hai SG

Xe tải

Mo Hai SG

Xe tải
Mợ cho em hỏi 2 món này bán ở chỗ nào của Đà Nẵng vậy? Đợt e vào ĐN công tác 2 tuần, sáng nào em cũng ăn bánh mỳ với uống cà phê sữa ở gần cty em, ở trên đường Trưng Nữ Vương. Nhìn 2 món này mà em lại nhớ ĐN quá.
Em không nhớ địa chỉ chính xác, hồi đó đi công tác được em bé ở chi nhánh mua cho ở 1 quán nhỏ nhỏ đường Nguyễn Du: siêu rẻ, gần trường Nguyễn Khuyến, bà chủ quán bị còng.
Còn bánh mì cay thì chiều chiều bán ở vỉa hè nhiều lắm, đoạn gần chợ Hàn í

Mo Hai SG

Xe tải
Có một món ăn ở thành phố Đà Nẵng mà khách từ Nam ra hay từ Bắc vào khi được mời ăn đều xuýt xoa khen ngon. Ngay cả những thực khách khó tính nhất cũng phải công nhận đây là một trong những món ăn ngon dù đó không phải là loại đặc sản nào mà chỉ là thịt heo, một thực phẩm bình thường vốn hay có mặt trong các bữa ăn hằng ngày của gia đình. Đó là bánh tráng cuốn thịt heo.
Nhưng điểm độc đáo & khác lạ của món bánh tráng cuốn thịt heo của Đà Nẵng là thịt heo hai đầu da. Không hiểu bằng kỹ thuật gì mà người ta có thể có được miếng thịt heo với hai phía đều là da. Khá giống thịt đùi hay thịt ba rọi, nhưng phần giữa miếng thịt là nạc, hai đầu là hai lớp mỡ, rồi đến da. Với loại thịt heo này, người ta thường dùng đơn giản theo cách gói cuốn. Vào quán gọi một phần thịt heo hai đầu da, chủ quán sẽ đem ra cho bạn một đĩa thịt xắt mỏng, một khay rau sống với đủ loại xà lách, bắp cải xắt nhuyễn, giá, húng lủi… trộn lẫn và một đĩa bánh tráng, một đĩa… bánh ướt. Vâng, thay vì gói bún như người miền Nam, Đà Nẵng lại có cách khiến gói cuốn của bạn thêm tròn, thêm gọn mà vẫn đảm bảo tinh bột cho món. Trải miếng bánh tráng ra, xếp lên trên một miếng bánh ướt tráng dày, rồi xà lách, thịt, rau thơm… cuốn tròn lại và chấm với mắm nêm. Bạn cũng có thể xếp bánh ướt lên trên miếng bánh đa nướng được dọn kèm và ăn cùng với thịt theo kiểu bánh tráng đập miền Trung, cũng rất thú vị.

Nhà hàng đặc sản Đà Nẵng Trần
300 Hải Phòng, Q. Hải Châu, TP. Đà Nẵng

Bánh tráng thịt heo bà Hường
Lô 5 Triệu Nữ Vương - Đà Nẵng

Bà Hường 2
364 Đường 2 tháng 9, Đà Nẵng

XACURA

Xe tải
Hồi e vào Đà Nẽng, cũng chạy ra quán Bà Hường, riêng tiền Taxi tốn hơn tiền ăn, nói thật là k ngon bằng bánh tráng Trảng Bàng, mợ Hai nhỉ :)

Mo Hai SG

Xe tải
Hồi e vào Đà Nẽng, cũng chạy ra quán Bà Hường, riêng tiền Taxi tốn hơn tiền ăn, nói thật là k ngon bằng bánh tráng Trảng Bàng, mợ Hai nhỉ :)
He he he, em thì lại thấy ngon & lạ đấy chứ vì thịt có da ở 2 đầu - bánh tráng Trảng Bàng làm gì có :D
Mà lại quấn với chuối chát, bắp chuối, bắp cải & chấm với mắm nêm...ăn kèm với bánh tráng nướng cũng thú vị :))
Ăn quán Trần ngon hơn bà Hường, nhưng bà Hường làm mắm nêm ngon hơn, đậm đà hơn đấy ạ :D
Hôm nào đi ọp bánh tráng Trảng Bàng Trương Quốc Dung nhớ :P, thèm quá rùi :))

khongthuphi

Xe điện
Hôm nào chở mợ 1 phát lên cầu An Lạc xơi món này luôn, cho đúng chất :)
Các cụ/mợ đi ọp nên lên Trảng Bàng ăn cho nó đúng chất! Ở SG em chả thấy quán nào ăn đủ các vị rau như ở Trảng Bàng cả. Các cụ/mợ nhớ ghé quán Út Huệ hoặc 5 Dung gần ngã tư Thị trấn TB.

Mo Hai SG

Xe tải
Hôm nào chở mợ 1 phát lên cầu An Lạc xơi món này luôn, cho đúng chất :)
Hi hi hi, đi xa thía, em thì ngại đi xa lắm :))

Các cụ/mợ đi ọp nên lên Trảng Bàng ăn cho nó đúng chất! Ở SG em chả thấy quán nào ăn đủ các vị rau như ở Trảng Bàng cả. Các cụ/mợ nhớ ghé quán Út Huệ hoặc 5 Dung gần ngã tư Thị trấn TB.
Hic hic hic, em đã đi Tây Ninh & ăn bánh tráng tại Trảng Bàng rùi ạ nhưng mà nói thật là nhìn cách họ rửa rau cứ thấy...sao sao í :D
Ở SG thì em chỉ ăn tại Hoàng Ty - Trương Quốc Dung thôi, đầy đủ các loại rau như ở Trảng Bàng & sạch sẽ hơn nữa ạ.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Em không nhớ địa chỉ chính xác, hồi đó đi công tác được em bé ở chi nhánh mua cho ở 1 quán nhỏ nhỏ đường Nguyễn Du: siêu rẻ, gần trường Nguyễn Khuyến, bà chủ quán bị còng.
Còn bánh mì cay thì chiều chiều bán ở vỉa hè nhiều lắm, đoạn gần chợ Hàn í
Gần chợ Hàn thì em ko biết nhưng em chỉ biết mỗi hàng bánh mỳ nổi tiếng ở ĐN là bánh mỳ bà Lan thôi.

Loe_hờ lú

Xe điện
Cuối tuần này chị Hai làm report về mấy món ăn quê hương Ninh Bình em đi ạ. Cũng nhiều thú vị đấy :P

kamaz007

Xe hơi
Vịt là 1 trong số những món ngon - bổ - rẻ tại SG. Không như vịt cỏ Vân Đình ngoài HN, vịt tại SG thường béo hơn, mỡ màng hơn...Đi cả nhà vào quán vịt, chỉ cần gọi 1 con vịt là sẽ có những món như gỏi vịt, cháo vịt, miến vịt, tiết canh vịt...ăn túy lúy.
Gỏi vịt là thịt vịt luộc nguyên con, chặt ra thành từng miếng vừa ăn trộn với bắp cải (có nơi trộn với hoa chuối xắt mỏng) + hành tím muối chua + rau răm + hành tây + nước mắm gừng chua ngọt. Vịt Thanh Đa vẫn là ngon nhất nhưng hơi xa trung tâm TP, nếu ở trung tâm thì có thể đến Gỏi vịt Bà Lâm 343/2 Tô Hiến Thành p12 q10 (hẽm đối diện Thiên Thanh)

Gỏi vịt bắp cải

Gỏi vịt bắp chuối

Cháo vịt

Bún vịt (khác ở HN là bún vịt dùng măng khô chứ không phải măng tươi ợ) :P

Tiết canh vịt (SG thường đánh tiết canh bằng đĩa chứ không phải bằng bát con như ở HN) & ăn kèm với bánh tráng (bánh đa nướng)

Vịt nấu chao

Còn đây là món vịt quay (em không thích món này tí nào) :(
em và gấu hay ăn ở gỏi vịt cuối đường Huỳnh Văn Bánh đấy ạ. ngon cực kỳ, quán chỉ bán buổi chiều từ 3h30 nhưng đến 4h30 là hết rồi

abc_cad

Xe tăng
Xin phép Min/Mod cho em mở thớt này ở đây vì em thấy nó cực kỳ liên quan đến nhau ạ. Đi chơi thì nhất định là phải ăn, không ăn thì lấy sức đâu mà chơi???
Thớt này của em sẽ cập nhật hình ảnh & địa chỉ những món ăn ở những nơi mà em đã đi qua để các cụ/mợ tham khảo. Cụ/mợ nào có thêm hình ảnh thì cùng góp vào đây để thớt thêm phần phong phú. (Hình ảnh nào không còn lưu trong máy em xin phép copy từ trên mạng ạ).

Mở hàng em xin úp những món ăn đặc trưng của SG ạ vì biết đâu đấy hè này cũng có nhiều cụ/mợ đi Sg chơi nhỉ?
Đầu tiên & đặc trưng nhất là món CƠM TẤM.
Người SG ăn cơm tấm bất cứ khi nào: sáng - trưa - chiều - tối & cơm tấm có ở mọi ngóc ngách của SG. Cơm tấm được nấu từ gạo tấm (xin lỗi các cụ chứ gạo này ở ngoài Bắc thì người ta không ăn ạ), ăn kèm với sườn nướng (sườn ở đây là phần thịt thăn của con heo chỗ sống lưng được dần mềm & ướp với gia vị rồi nướng chứ không phải là xương sườn của con heo). Có thể ăn thêm với bì (da heo luộc thái sợi mỏng trộn thính gạo) hoặc chả (trứng + miến + thịt...hấp lên thì được gọi là chả). Không thể thiếu đồ chua (củ cải + cà rốt thái sợi ngâm chua) & nước mắm chua ngọt nhưng phần ngọt nhiều hơn chua & mặn ạ.
Đây là cơm tấm sườn bì

Đây là cơm tấm sườn bì chả

Và đây là địa chỉ 1 số quán theo em là NGON ạ
1. Nhà hàng Ngự Phú trên đường Lý Chính Thắng (đoạn gần ngã ba Lý Chính Thắng và Huỳnh Tịnh Của)
2. Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ (Ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo phải qua đường Đ.V.N)
3. Nhà hàng Huế - Bún và Bánh, 79 Trần Quang Diệu, Q.3 cũng có bán cơm tấm điểm tâm sáng rất ngon (ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo trái vào Trần Quan Diệu)
Nhớ Sài Gòn 12 năm trước.

ThanCui

Xe tăng
Chị chủ quán ơi tiếp tục đi , topic hay quá

tavn

Xe tải
Đi chơi em chỉ tập trung vào vụ tìm món nào ngon thôi. Em vốt bác một ly nhé.

la_nina87

Xe tải
tối nào em cũng ăn 10 trang
ăn xong em mới chịu đi ngủ cụ ạ :D