CD trên xe ,sử dụng và bảo trì

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Cho đến nay hầu hết trên các xe ôtô du lịch các nhà sản xuất ôtô đều trang bị cho xe tối thiểu một máy CD để tăng cao chất lượng cho hệ thống âm thanh trên xe,giúp cho người ngồi trong xe có cảm giác dễ chịu hơn trong các hành trình dù đường ngắn hay dài,trong quá trình sử dụng chúng ta hay gặp ko ít những phiền toái cũng do chính cái đầu cd này gây ra,có những lúc ko nghe chọn một bản nhạc,hay là phải nhét đến cả chuc cái đĩa mới có thể nghe được một cái,có khi cho mãi nó vào mà đĩa nó chẳng vào và có khi cho được cái đĩa vào thì nó lại nằm im trong đó và không lấy ra được.
tại sao nó lại gặp nhiều phiền phức như vậy? ngoài một phần trăm nhỏ do lỗi kỹ thuật thì hầu hết các hỏng hóc trên đều do lỗi của chúng ta khi sử dụng gây nên ,thật đúng là ''của bền tại người''.
khi chúng ta lái xe,hầu như là chúng ta để máy lạnh trong hơi lạnh mang hơi nước mà cái vị trí lắp đặt cái đầu cd thường luôn lạnh trước và lạnh nhất ,khi đó chỉ cần bất cẩn không để ý cái đĩa cd bám bụi mà chúng ta cứ đưa vào trong máy cd là vô hình chúng ta làm cho trong máy cd bám bụi.
Xe của chúng ta không thường xuyên được dọn dẹp ,hút bụi để cho xe quá bẩn bụi ,rồi mới dọn cũng làm cho cái máy cd thu hút rất nhiều bụi bặm vào bên trong.Sử dụng bừa bãi các loại đĩa cd,các loại đĩa kém chất lượng,cong vênh gây nên rất hay kẹt cơ,không chú ý khi cho đĩa vào khi trong máy có đĩa nhưng vẫn cho thêm có thể gây sai,hỏng các chi tiết cơ khí,vv .. và vvv các nguyên nhân làm cho cái máy lăn đùng ra hỏng và kết cục là chúng ta lại phải móc ví.
Đối với những xe có thể thay thế nâng cấp các CD một cách đơn giản thì ko có gì đáng nói ,có những dòng xe CD gắn liền với kết cấu của nội thất xe,là một phần ko thiếu được của thẩm mỹ nội thất,hoặc kích thước ko phổ thông nên rất khó thay thế CD mới,những dòng này phải tháo ra sửa chữa.
với những máy CD dùng chưa quá 2 năm mà đã rất kén đĩa ,thì nguyên nhân là do bẩn bụi ''đầu đọc quang họchoc chỉ cần tháo mấy vệ sinh sạch phần ''lăng kính '' là ok,và tốn kém chẳng bao nhiêu
Đối với những máy sử dụng thời gian vượt quá 2 năm thì ngoài nguyên nhân bẩn bụi thì còn có thể do đầu đọc quang học kém chất lượng nên tia hội tụ không còn rõ nét khi tia này chiếu vào đĩa CD ,để thay mắt quang học này chỉ một hai loại máy là tốn tiền triệu ,còn bình thường chỉ một đến vài trăm ngàn đồng là ok
các hỏng hóc về cơ khí đối với các máy cd là rất phức tạp ,nếu có sửa chữa được thì thời gian sử dụng cũng ko lâu ,vì thế nên tránh gây ra các hỏng hóc về cơ khí,phải thận trọng khi sử dụng đĩa cd,và các thao tác ra vào đĩa
Khi chúng ta sử dụng không nên mở quá mức âm lượng cho phép của đầu CD và có thể làm hỏng IC công gawt
và còn nhiều nguyên nhân và nhiều các loại hỏng hóc lắm
em sẽ tiếp liệt kê tiếp ở phần sau(b)

longvu

Xe tăng
hay quá, hay quá, bác liệt kê thêm chi tiết về cách thức lau đầu đọc quang học định kỳ ntnào nhé (lau bằng đĩa lau hay bằng bông ngoáy tai :)) :)) :)) ). Đợt trước em tháo đầu đĩa ra lau bằng bông ngoáy tai nên ....đã có cơ hội sắm đầu đĩa mới rồi, đau quá nhưng âu cũng là học phí cho cái nghịch của mình, bác ợ.
P/s: E cổ vũ bác 1 chai vodka rồi nhé.

adco

Xe điện
@TNK : bác có thể vui lòng chỉ cho em cách tháo đầu ra khi cần mang đi sửa hay vệ sinh không . Của em là đầu Cd 1 đĩa Alpine ở xe Altis . Cám ơn bác nhiều

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
adco nói:
@TNK : bác có thể vui lòng chỉ cho em cách tháo đầu ra khi cần mang đi sửa hay vệ sinh không . Của em là đầu Cd 1 đĩa Alpine ở xe Altis . Cám ơn bác nhiều
Bác giật mạnh cái cửa gió điều hoà ra (ko có ốc nhái gì cả,chỉ có lẫy thôi)sau đó tháo 4 con ốc là lấy được cd ra ngoài
Đầu cd của bác chắc đang dùng ALPINE 9801
Đây là một trong những loại cd có chất lượng tương đối ,nó được TO trang bị cho một số loại xe ALTIS,VIOS,ZACE.VV
1.Bác lấy đĩa ra khỏi đầu cd(sau đó cắt nguồn)
2.bác mở ốc và cậy nắp trên cùng của đầu cd
3.Có thể nhìn thấy ngay một cái lăng kính nhỏ bằng cái đầu đũa ăn cơm(mầu trắng đục ,nhìn giống thuỷ tinh)
4.Bác lấy cái bông tai loại dùng cho trẻ em và loại bỏ bớt đầu (cho bông lớp trong mền hơn)
5.bác lau nhẹ nhàng khoảng 2 ,3 lần là ok,
6.chúc bác thành công,nếu có vướng mắc bác gọi theo số sau em sẽ hướng dẫn chi tiết hơn 0913563861

busycat555

Xe hơi
Thế bôi cái nước mà bán kèm với cái đĩa lau cho đầu CD có tốt hơn không bác?

adco

Xe điện
@TNK : Ca'm ơn sự chỉ dẫn của Bác . Em sẽ thử 1 phát xem sao

Bác Minh Khôi ơi, cái Caska của em hình như nó cũng kén đĩa rồi (mới dùng chưa được 1 năm) chắc do con bé nó hay bỏ mấy cái đĩa của nó trầy xước tùm lum vào. bác hướng dẫn cho cách tự lau mắt đọc với - em đang định dùng đĩa lau CD nhưng thấy bác nói ở trên nên thôi.

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Caska 1605 chỉ cần mở cái nắp phía trên của máy là có thể lau được mắt
thường thì 1605 chạy khoảng 1 năm là ko có hy vọng gì cho việc lau mắt,do mắt yếu focus chỉ có thay mới bác ạ (HD 50)

JVC

Xe đạp
Các Bác không nên dùng đồ tầu.
Xe thì toàn Xe hiệu!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
hàng Tàu có thế mạnh là rất kinh tế mà bác, chất lượng cũng không tồi lắm đâu...

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Các Bác không nên dùng đồ tầu.
Xe thì toàn Xe hiệu!
Thế nào là ''Tầu'' hả bác ,xung quanh chúng ta có được bao nhiêu phần trăm là ko tầu đâu
Đọc cách dùng chữ viết hoa của bác jvc này thấy quyen quá

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
MinhKhoi nói:
Thế nào là ''Tầu'' hả bác ,xung quanh chúng ta có được bao nhiêu phần trăm là ko tầu đâu
Đọc cách dùng chữ viết hoa của bác jvc này thấy quyen quá
Đây là người mà ai cũng biết là ai đấy mà bác!!! |-) |-) |-)

suncom

Xe đạp
Bác MinhKhôi cho em địa chỉ em qua chỗ bác để xem mấy dàn loa. Em đang định thay bộ loa xe em, rè quá!

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
suncom nói:
Bác MinhKhôi cho em địa chỉ em qua chỗ bác để xem mấy dàn loa. Em đang định thay bộ loa xe em, rè quá!
Cửa hàng em số 1 đoàn trần nghiệp hn(ngã ba giáp phố huế) rất mong được phục vụ bác,thanks(y) (y)

suncom

Xe đạp
Cảm ơn bác Khôi, Trong tuần em chạy qua bác nhá. Chắc khoảng gần cuối giờ chiều.

milicaanj

Xe buýt
Cái CD 6 đĩa trên xe của công ty em bây giờ rất kén đĩa, nhét khoảng chục lần vào thì nó mới nhận, các bác cho em xin cái địa chỉ để chỉnh lại được không ạ, xe nó là Cam 2003

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Cái CD 6 đĩa trên xe của công ty em bây giờ rất kén đĩa, nhét khoảng chục lần vào thì nó mới nhận, các bác cho em xin cái địa chỉ để chỉnh lại được không ạ, xe nó là Cam 2003
Cửa hàng em số 1 đoàn trần nghiệp hn(ngã ba giáp phố huế) rất mong được phục vụ bác,thanks (y) (y)

Chỉnh sửa cuối:

milicaanj

Xe buýt
Dạ, thế em đến đấy thì xin gặp anh Minh Khôi ạ, hay gặp anh nào