[Thảo luận] Cháu có đáng phải đền người ta không.

LuckyCar

Xe container
Nhiều lúc cháu chỉ muốn cái xe cháu là xe tăng. Đường thì chật, mà nhiều người vô ý thức bỏ bu, dựng xe máy ra giữa đường, tắc cả hàng dài mà chả thèm ra để cho gọn vào.

dhcuong84

Xe buýt
Không thể đồng ý với bác được. Đối với những tài sản chứng minh được mình là sở hữu thì thường phải có giấy tờ, hóa đơn ... như ô tô, xe máy... thì thậm chí bác có thể để ngoài đường, những chỗ không phải nhà bác thì ng khác lấy, phá hoại thì bác luôn đúng. Với những tài sản không chứng minh được nhưng nó lại nằm trong nhà bác, trong túi, ví của bác thì ng khác cũng không đc sờ vào. Nhưng với những cái bác không chứng minh được nó là sở hữu của mình như cá, chậu, .. bác lại để ở ngoài đường mà bác bảo của bác thì em cũng chịu. Thế giờ em hỏi bà bán cá: ai bảo đây là cái chậu của bà, ai bảo đây là con cá của bà? trong khi nó không nằm ở nhà bà, không nằm trong túi bà? Thế giờ em bảo cái viên gạch ở ngoài đường của em, bác nào lái ô tô đè qua em ra bắt đền sao???
Cụ nói phải, e chỉ "táy máy" tí lý thuyết thôi mà.

anhtho

Xe ngựa
Nhiều lúc cháu chỉ muốn cái xe cháu là xe tăng. Đường thì chật, mà nhiều người vô ý thức bỏ bu, dựng xe máy ra giữa đường, tắc cả hàng dài mà chả thèm ra để cho gọn vào.
Nói chung cứ phải nhẫn nhịn. Tức khí đôi khi lại thành chuyện to. Chắc vụ Hàng Mành năm nào nhiều cụ vẫn nhớ.

nhatvt

Xe buýt
Theo em thì chẳng phải đền cái gì cả. Cụ ở đây đi lại còn nhiều đền 1 lần là lần sau cứ thế mà đền tieep

messenger87

Xe buýt
em thì em cũng phải nói như cụ, xem thái độ bà bán cá đó thế nào còn tùy tình hình mà xử lý cụ ạ. mềm nắn rắn buông thôi.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Cháu đã phải đền cả rổ trứng cơ ah.Trường hợp y hệt cụ chủ, chỉ khác là nó dúi cả rổ vào gầm xe.

mi pha

Xe hơi
thôi thì cụ đền cho người ta 1 tí rồi dặn họ lần sau phải để gọn gàng hơn. Về lí thì cụ ko đền cũng chẳng sai

Kenket

Xe điện
....đi qua một cái chợ ở gần nhà, đường thì bé mà mấy bà bán cá cứ họp ở ngoài rìa đường, có một chậu cá nhỏ để xuống lòng đường bên phải, còn bên trái thì là một ông xe máy dựng chìa ra ngoài đường, lại dựng ngược chiều lên nó nghiêng hẳn ra ngoài đường, cháu phít còi inh ỏi ý bảo bà kia để cái chậu cá gọn vào nhưng ko thấy động tĩnh gì, ông xe máy cũng không thấy ra dắt xe gọn vào....
Tại cụ còi inh ỏi làm người ta khó chịu ko nhường, nếu cụ hạ kính xuống nói nhẹ 1 câu có khi hiệu quả hơn !

HatDua

Xe máy
nếu ở nước khác (bất kể nước nào #VN) thì bạn sẽ được đền .. nếu không thì bàn phải đền là đúng rồi!

Hot Steel

Xe buýt
Phép vua thua lệ làng, cụ dùng xe xuống dắt xe máy hoặc để gọn chậu cá cho đỡ rách việc

vumanhduy

Xe tăng
Cụ đi ô tô thì đền cho bà bán cá cung chả sao :P vì nói cho cùng đã phải ra bán ở lề đường cũng là khốn khổ rồi

xecub49

Xe điện
Nói chung là cụ đâm vào là phải đền. Còn chuyện sai luật GT tính sau. Ngày trước bọn em đi Chùa Hương, có qua một cái chợ, cũng hàng quán la liệt. Ông thầy phải xuống xe và nói: Tôi lạy các bà dẹp vào để đi đấy ạ. Cụ thấy vướng thì đừng có cố, nhỡ đâu một cái xe đỗ một bên, một bên là một vật cản gì đó cụ cũng đâm vào hay sao ? Đối với chưỡng ngại vật dạng tĩnh là phải căn chuẩn, nếu chưa chắc chắn thì xuống xe xử lý rồi hãy đi. Hãy tưởng tượng đó ko phải là cái chậu cá mà là một hố ga, một cái cọc thì cụ làm thế nào.
Cụ phán chuẩn. Cụ chủ muốn đi thì phải xuống mà dẹp vào chứ nếu là cái cọc bê tông thì cụ đi bắt đền ai được

MiTa

Xe lăn
em nghĩ là nếu cụ đền thì cứ hôm nào bán ế mấy bà lại mang chậu cá ra sát xe cụ để cụ đâm phải, còn nếu cụ không đền thì thấy xe cụ là họ bê chậu cá chạy thật xa >:)
Chuẩn rồi Cụ.

Gần nhà ông anh em có 1 cái chợ láo(nhỏ thôi) họp ngay đầu hẻm. Giờ ko họp chợ thì 2 xe 4b đi thoải mái, nhưng họp thì 1 xe đi khó khăn. Nhưng được cái có oto đi qua là các mợ ấy lại thi nhau quát tháo các xe 2b đang đứng mua đồ dẹp vào, rồi còn làm lơ xe như dân chuyên nghiệp ý. Chắc các mợ ấy biết mình lấn chiếm thế là sai, dân khu bên trong nó cho cái đơn thì mất ăn nên biết điều. P/S: chuyện em kể nằm cách rất xa Thủ Đô.

hoanglee94

Xe tăng
Cụ đi ô tô thì đền cho bà bán cá cung chả sao :P vì nói cho cùng đã phải ra bán ở lề đường cũng là khốn khổ rồi
Thôi cụ ạ... Cụ đi qua đường ven hồ ngay đoạn Võng Thị rẽ ra thì biết, mấy thằng cha toàn lấy cá chợ xong hét cá hồ. đệt mẹ ghét cực luôn !!

pnew

Xe điện
Tình hình là sáng nay cháu đi ăn cỗ, đi qua một cái chợ ở gần nhà, đường thì bé mà mấy bà bán cá cứ họp ở ngoài rìa đường, có một chậu cá nhỏ để xuống lòng đường bên phải, còn bên trái thì là một ông xe máy dựng chìa ra ngoài đường, lại dựng ngược chiều lên nó nghiêng hẳn ra ngoài đường, cháu phít còi inh ỏi ý bảo bà kia để cái chậu cá gọn vào nhưng ko thấy động tĩnh gì, ông xe máy cũng không thấy ra dắt xe gọn vào, đường thì đông, nên cháu phải đi qua, mặc dù nắn nót lắm nhưng vẫn không tránh được cái chậu cá dẫn đến nó đổ ra đường và vỡ chậu. Thế là bà bán cá đập cửa kính ầm ầm, mày đền cho tao đi, mày đền cho tao đi. Cháu bình tĩnh đi lên chỗ thoáng đỗ xe và quay lại nói chuyện với bà bán cá, cháu hỏi là đây là đường giao thông hay cái chợ, nếu cái chậu cá của cô ở trong cửa hàng mà cháu đâm vào vỡ thì cháu đền, đằng này cô lại để ra lòng đường làm cản trở giao thông. Nếu cô thích đền thì cháu với cô đi vào UBND xã gần đây để hỏi xem ai phải đền ai.
Thật tình thì cháu ghét mấy cái bà bán cá này lâu lắm rồi, mỗi lần đi qua các bà ý lại nói là oto sao lại cứ đi qua đây làm gì, sao không đi đường khác, mà nhà cháu ở đây ko đi qua đây chẳng lẽ cháu đi đường vòng để về nhà à, mà đường giao thông của xã, chợ thì họp ở bên trong, các bà ý lợi dùng lòng đường họp chợ.
Về lý trong trong trường hợp này chẳng ai đúng cả. Lỗi của bà bán cá thì rõ rồi còn lỗi của cụ chủ điều khiển xe không tốt "gây tai nạn" vì gặp vật cản thì cụ phải trách không tránh được thì phải dừng.

Còn giải quyết thì nếu cụ không bị thiệt hại gì thì cũng nên hỗ trợ cho bàn bán cá một tý.

A TỦN

Xe tải
Phép vua thua lệ làng cụ chủ ơi. Dự là không đưa tiền thì rách chuyện vs mấy bà chợ búa nay. E là em hãi lắm.

liva

Xe hơi
Cháu ko đền các cụ ạ, vì họ đập cửa we xe cháu vì tưởng là người nơi khác, nhưng cháu mở cửa xe đi ra thì ko thầy bà ý ầm ầm nữa. Tối về cháu nghĩ thương người nên mai cháu đền cho người if ta một ý vì tình thôi, về lý thì người ta sai.
Cụ làm thế là phải rồi.hoan hô cụ giải quyết có tình.

tkcserver

Xe tải
Cụ chủ có cách làm rất hay! Đánh dấu học hỏi