[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

LiemBlue

Xe lăn
1. Ảnh là việc cả anh còn bơi là việc của em..
2. Đã ghi nhận việc này và sẽ xử lý mạnh tay lúc nào tự kỷ.. :))
Chiện 2 chúng mình hơi bị hay đấy anh ạ,rồi chuẩn bị hot hòn họt dăm bảy chục thớt kêu mất cái gì đó anh nhỉ;))

Cảm ơn cụ đã cho em đi du lịch 1 vòng ở Châu Âu.

Mong rằng em sẽ có 1 chuyến đi như cụ 1 ngày ko xa.
Chúc ước mơ của cụ sớm thành hiện thực.

Toà tháp này cao quá! Em leo mãi mà vữn chưa tới ngọn ...:P lập kỷ lục OF roài Cụ Mai Kồ ạ:-bd. Xem xong thread này nhà em khỏi phải tốn xèng đi Châu Âu nữa=D>
Đi thế này mà vẫn thấy mình ở Châu Âu ít quá đấy. Nếu có thời gian thì mỗi nước phải ở cả tuần mới đã mợ ah.

Thế này thì xuống thuyền kiểu gì hả cụ?
Cụ ở Venice phải đến 1 tuần ý nhỉ? :-o
Em ở 2 ngày nhưng vì thích Venice từ lâu nên chụp rõ nhiều ảnh.

Cụ viết ký sự hành trình hay quá
Tks cụ nhé!

Đã theo kịp bác, công ty mình cũng có mấy tay súng như bác, đi tour là cỡ gần ngàn kiểu mỗi ngày. Nhưng độ dí dỏm thì còn phải học bác nhiều.
Bác mật thư em vụ chi phisinh hoạt cá nhân tối thiểu cho hai người / 30 ngày để em có kế hoạch phấn đấu
Thanks và voska bác!
Em hết khoảng 5k USD, cả tiền vé. Nhưng quan trọng nhất là có mấy nước đến được các OFers đón tiếp ăn ở miễn phí. :)

Nhiều ảnh đẹp quá, tiếp ảnh nữa đi cụ chủ.
E hết 269 trang của cụ Jo , văn hay hình ảnh đẹp , cụ truyền cảm hứng làm em máu một chuyến vòng quanh Châu Âu như cụ =D> cụ cho Anh em thưởng thức tiếp phần đến Roma của cụ đi ,cảm ơn cụ nhiều nhé.
Cảm ơn các cụ đã ủng hộ!

Hôm nào mới đc xem Rôme đây a Jo? :D
Xem bao nhiêu nước thế chưa chán à? Thế là quá nhiều rồi, giờ để anh từ từ thở đã. Lúc nào rảnh sẽ viết tiếp.

haminh791

Xe máy
Nhờ có nhật ký hành trình của cụ mà em đã hiểu rõ hơn về Châu Âu...Thanks for your post.
Mà cụ cho em hỏi tí là tổng thiệt hại sau cả chuyến đi là bao nhiêu ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Hungtm

Xe hơi
5k USD mà cụ đi được như này quả là quá tuyệt vời. Nhưng cụ check lại xem có tính thiếu mục nào không chứ em thấy cụ thưởng thức đủ thứ từ gan ngỗng béo ở Budapest, đến du ngoạn lòng hồ Hall statt, rồi thì lái xe tăng ở Đức, lại còn thăm bảo tàng Lourve, thế rồi du thuyền đến valencia nữa chứ... Những món này đâu có ít tiền!
Đúng là nếu có đk thì cũng nên làm phát như cụ Jo thật.

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Đi mãi cuối cùng cũng về được đến nhà, Venice xem thế là đủ. Xem nữa chán lắm. :))
Ấn tượng về Venice nói chung là không đẹp như những gì em tưởng, nhưng đủ để cảm nhận sự độc đáo của một thành phố trên biển. Hẹn gặp lại Venice một ngày rất xa. Điểm đến tiếp theo là Rome. Không biết Rome có đẹp và hoành tráng như qua sách báo, phim ảnh không, mời các cụ đón xem phần tiếp theo.
Cụ chán Venice em thì ngược lại, cụ có hẳn mấy ngày cảm nhận em thì chỉ có được 30' trên màn hình, em chờ tiếp ảnh Rome với đấu trường La Mã, tòa thánh Vatican...

dennoithat

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lập nick từ hồi tháng 7 với ý định vào cảm ơn bác Dô nhưng tính nhút nhát nên giờ mới thò cổ ra nói được. Cảm ơn bác vì một top quá tuyệt vời này. Bác quả là người cẩn thận, chu đáo, tỉ mỉ... Bác viết hay đến nỗi em mang cả chuyến hành trình đi vào giấc mơ, trong đó em cũng được du ngoạn như bác... Mong rằng một ngày nào đó em có được một phần trải nghiệm.
Ps: Trên face em thấy bác nói bác bị sốt.... Em chúc bác mau khỏe và sớm cập nhật những hành trình bác đi để cho những người như em khi chưa có điều kiện đi vẫn có được những hình ảnh về những miền đất đẹp.

huyleck

Xe điện
đuổi kịp dc cụ roài, nể cụ quá, cụ phải có quá nhiều năng lượng mới có bài chất lượng thế này !

Chỉnh sửa cuối:

12-12-2012

Xe hơi
Tình hình em thấy cụ Jo dạo này quên mất thớt rồi.

huyleck

Xe điện
Hóng bài mới của cụ Jo mà lâu quá, mong cụ mau thu xếp xong công việc quay về vời ae ^^

Tienthinh

Xe tăng
E chờ mỏi cả cổ không thấy cụ Jo post tiếp...

meomaymeomeo

Xe hơi
giờ chỉ biết cố gắng để được như cụ thôi, thích thật

Ngày 20: Đường phố thành Rome - Đấu trường Coloseum

Hôm nay ngồi công ty nhiều việc quá nên giờ mới rảnh rỗi. Thấy trời đẹp em lại có hứng thú viết về Rome một chút. Mời các cụ cùng em đi thăm quan Rome nhé.

Roma là thủ đô và là một trung tâm văn hóa – kinh tế, thương mại, chính trị hàng đầu của nước Ý. Dân số vào khoảng 2,5 triệu người, nếu tính cả khu vực đô thị xung quanh là 3,8 triệu. Thành phố tọa lạc trên hợp lưu của sông Aniene vào sông Tiber. Rome cổ đại được xây dựng trên 7 quả đồi liền nhau nên được gọi là thành phố 7 quả đồi. Trong thành phố có công trình kiến trúc cổ như quảng trường, nhà thờ, tu viện, hoàng cung, trường đấu mãnh thú, miếu thần, pháo đài cổ, các tượng thần, vòi phun nước.

Rome có khí hậu đặc trưng của vùng Địa Trung Hải nên mùa hè khoảng từ tháng 6 đến tháng 9 thì trời khá khô, nhiệt độ lên cao đến tận 37 độ C. Không những thế, độ ẩm cũng tăng cao, nhất là vào tháng 7 và tháng 8, khiến cho không khí trở nên căng thẳng và oi bức đến khó chịu. Vào mùa đông từ khoảng tháng 12 đến tháng 8 thì trời không lạnh lắm, nhiệt độ trung bình vào khoảng 10 – 15 độ C. Chính vì thế mà nơi đây cũng hiếm khi có tuyết xuất hiện.

Vào dịp mùa thu, nhất là tháng 9 và 10, cũng như mùa xuân từ tháng 3 đến tháng 6 chính là thời điểm thích hợp nhất để cho bạn làm một chuyến đi đến thành phố Rome. Khi ấy nhiệt độ không cao, khí hậu mát mẻ và dễ chịu nên bạn có thể thoải mái đi dạo chơi mà không lo sự ảnh hưởng của thời tiết. Riêng tháng 11 và tháng 12 thì là những tháng ẩm ướt nhất trong năm nên đa số du khách đều không đến đây trong những tháng này.

Khi bạn đã đặt chân đến thành phố này thì sẽ có rất nhiều phương tiện để đưa bạn đi lại khắp nơi trong thành phố. Taxi thì Rome có khá nhiều, tuy nhiên taxi hoạt động không giấy phép cũng không phải là ít. Để không bị lừa gạt, bạn nên đi xe taxi có giấy phép hoạt động. Những xe này thường được sơn màu trắng hoặc vàng và có ký tự SPQR ở ngay cửa trước. Một điều lưu ý là bạn luôn kêu họ tính tiền theo kilomet bạn đi, đừng thương lượng thỏa thuận rồi khoáng giá cho họ để rồi bạn chịu thiệt thòi. Ở Rome, bạn khó mà có thể đón taxi ngay trên đường được, thay vào đó bạn phải gọi điện thoại đến tổng đài hay đến thẳng trạm taxi. Ở khu trung tâm, bạn sẽ tìm thấy những trạm taxi như thế này ở khu vực Stazione Termini, Largo Di Torre Argentina, The Pantheon, Corso Rinascimento, Piazza Navona, Piazza di Spagna, Largo Goldoni, Piazza del Popolo…

Ngoài ra, ở Rome có xe buýt và xe điện chạy trên đường phố. Nếu bạn muốn tiết kiệm tiền thì thay vì đi xe taxi, bạn có thể thay thế bằng 2 phương tiện này. Những chuyến xe buýt và xe điện ở Rome đều thuộc hãng ATAC. Trạm xe buýt chính ở ngay trước khu Stazione Termini. Tại đó sẽ sẽ thấy có một văn phòng thông tin hỗ trợ cho du khách từ 7h30 đến 20h mỗi ngày. Xe buýt thường hoạt động từ 5h30 đến tận nửa đêm.

Ngoài ra, bạn cũng còn có thể thuê xe gắn máy để tự do đi dạo chơi. Tuy nhiên giá cả khá cao, xe dưới 125 cc thì bạn phải trả đến 50 Eruo cho một ngày. Hoặc bạn có thể thuê xe đạp chỉ với giá khoảng 7,5 Euro cho một ngày.

Trên đây là vài thông tin hữu ích em lấy trên mạng, giờ bắt đầu vào chủ đề chính.

Bọn em thuê phòng ở khách sạn này. Hotel Lella. Giá khoảng 50Euro / đêm. Mọi thứ bé tí xíu, thang máy ra vào là kéo đóng cửa lồng sắt theo kiểu cũ. Thang máy đứng tối đa được 2 người, ko kèm hành lý.
Chỗ này chuối nhất là trước khi đi ngủ bảo nóng thì có cậu nhân viên lên cầm điều khiển bật điều hòa rồi đi mất. Nửa đêm lạnh sun cả người vào thì ko tìm thấy thắng đấy để lấy điều khiển tắt điều hòa, vì chuyện này mà em bị ốm mất gần 5 ngày. Quá đen.

Đặc sản ở đây là xe máy, ko cần nói các cụ cũng biết Piaggio có xuất xứ từ ý nên ở đây nhiều loại xe phong phú.

Mời các cụ ngắm mấy loại xe em tiện tay chụp lại được ở trên đường.