[Funland] Cháu em vừa xuất ngũ, em nhờ các cụ mợ tư vấn giúp em.

trentungcayso

Xe tăng
Học nghề hàn, rồi học thêm tiếng Anh nữa, ra nghề chịu khó rèn kỹ năng thì ra nước ngoài làm việc lương cao hơn cả kỹ sư.

SongTu

Xe buýt
Đi XKLĐ thôi.
Qua Syria nha cụ, lương và đãi ngộ cao phết đới.

milevsko

Xe tăng
Đi XKLĐ thôi.
Qua Syria nha cụ, lương và đãi ngộ cao phết đới.
Cụ trêu em đấy à, em tuy bán bánh mì pha tê
vỉa hè nhưng ngày nào cũng cập nhật tin tức đới, xiri đang bom bay đạn lạc, sang đấy để cạp đất mà ăn à, hic

SongTu

Xe buýt
Cụ trêu em đấy à, em tuy bán bánh mì pha tê
vỉa hè nhưng ngày nào cũng cập nhật tin tức đới, xiri đang bom bay đạn lạc, sang đấy để cạp đất mà ăn à, hic
Cụ nghĩ cho cháu cụ qua đấy bán bánh mỳ ư.
Chính nơi bom bay đạn lạc đó mới là đất dụng võ cho bộ đội xuất ngũ.
Làm việc đúng sở trường là sự lựa chọn tốt nha cụ.

TrumpVietnam

Xe tăng
Từng học qua về Kỹ Thuật, Giờ đi học khoá Điện lạnh k mất tiền đi đã, sau này làm Nghề về Kỹ Thuật hoặc Sales ngành liên quan Kỹ Thuật ( Nhân viên kd cho Cty liên quan Kỹ Thuật có chuyên môn sẽ dễ kiếm tiền và thăng tiến ).

Sonpaint

Xe tải
Em thấy có lớp đi học điều dưỡng bên Nhật. Học 2 năm miễn phí. Sau đó phải đi làm ít nhất 3 năm
Về có chút vốn lên vùng xa xa lập trại điều dưỡng đúng chuẩn Nhật là nhanh nên người đấy ạ
Hoặc nếu cu cậu muốn đi làm ở vn để học lấy một nghề và ra làm chủ .để nuôi chí lớn thì cụ inbox cho em

vieteuro

Xe container
Học phải tìm nơi dạy tốt mà học
Chứ mấy trường nghề nặng về lý thuyết ngoài thanh xuân

milevsko

Xe tăng
Em xin cảm ơn tất cả những thịnh tình và lòng trắc ẩn mà các cụ mợ đã dành cho cháu em. Cháu nó giai quê, mộ đạo, lại học trong ngành sư phạm nên không nhanh nhẹn lanh lẹ như trai phố, tối nay cháu nó đi lễ rồi, lúc nào về em sẽ nhắc cháu ngâm cứu tất cả những lời vàng ý ngọc của các cụ mợ. Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn.

milevsko

Xe tăng
À, có bà là mẹ đồng nghiệp của cháu khuyên cháu đi nhật, bà ý chạy cho, nhưng giá gần 200 củ nên cháu nó say no. Bố cháu mất vì bệnh thận (phải chạy thận tuần 3 lần) nên gia đình kiệt quệ, không có khả năng.

quanggialai

Xe điện
À, có bà là mẹ đồng nghiệp của cháu khuyên cháu đi nhật, bà ý chạy cho, nhưng giá gần 200 củ nên cháu nó say no. Bố cháu mất vì bệnh thận (phải chạy thận tuần 3 lần) nên gia đình kiệt quệ, không có khả năng.
Bây giờ đi xuất khẩu lao động với ở trong nước xin việc thì thu nhập tính ra không chênh lệch bao nhiêu.

Lao động ở nước ngoài đồng ý lương cao nhưng mức sống của họ cũng cao. Nếu không tiết kiệm được thì cũng như làm ở trong nước.

Làm trong nước vừa làm vừa học thêm 1 ngoại ngữ thì cơ hội có khi còn tốt hơn đi xkld

Hai_75

Xe điện
... Cháu đã tốt nghiệp Đại học Sư phạm Hà Nội trước khi đi bộ đội. Giờ cụ lại tính cho cháu đi học nghề điện lạnh. Vậy thì bằng Đại học kia chẳng dùng đến (thật lãng phí công sức, thời gian, tiền bạc).
Vì vậy, em nghĩ cụ nên nói chuyện với cháu xem thực sự cháu nó mong muốn điều gì? Cháu nó phải thực sự mong muốn thì mới học và làm được cụ ợ.
Làm nhân viên kinh doanh là nhiều công ty tuyển nhất (nhưng cũng đào thải nhiều nhất). Không có mong muốn theo nghề bán hàng thì sớm muộn cũng không đâu vào đâu.
Mong cụ và cháu cụ có quyết định sáng suốt.

meotamthe

Xe cút kít
Em có đứa cháu con ông anh quê Nam Định vừa ra quân đợt rồi, trước kia cháu đã tốt nghiệp Trường Đại học Sư phạm Hà Nội ngành học Sư phạm Kỹ thuật công nghiệp.
Đợt rồi cháu có đi phỏng vấn tại FPT và citigo cho vị trí nhân viên kinh doanh với lương khởi điểm là trên dưới 4 triệu đồng. Cháu đang phân vân nên đi làm ngay hay đi học nghề điện lạnh (được nhà nước tài trợ cho lính xuất ngũ). Trong thời gian đó buổi sáng cháu đi học, chiều và tối chạy grab bike.
Em kính mong các cụ mợ tư vấn giúp em ca này. Bố cháu đã mất, em thì thảo dân không có quan
hệ gì. Gia đình cháu không có
điều kiện. Em xin chân thành cảm ơn.
Phương hướng của cháu cụ kia kìa, em bôi đậm lại đấy, chưa rõ nhưng có kế hoạch ngắn hạn rồi, em nghĩ đi học cũng loanh quanh cỡ 6 tháng, 6 tháng đó chạy grab cũng đủ phần nào sinh hoạt phí, trong thời gian đó tiếp xúc tìm hiểu thêm ngoài xã hội rồi chốt hướng nghề lâu dài.

fanmu1234

Tháo bánh
Em có đứa cháu con ông anh quê Nam Định vừa ra quân đợt rồi, trước kia cháu đã tốt nghiệp Trường Đại học Sư phạm Hà Nội ngành học Sư phạm Kỹ thuật công nghiệp.
Đợt rồi cháu có đi phỏng vấn tại FPT và citigo cho vị trí nhân viên kinh doanh với lương khởi điểm là trên dưới 4 triệu đồng. Cháu đang phân vân nên đi làm ngay hay đi học nghề điện lạnh (được nhà nước tài trợ cho lính xuất ngũ). Trong thời gian đó buổi sáng cháu đi học, chiều và tối chạy grab bike.
Em kính mong các cụ mợ tư vấn giúp em ca này. Bố cháu đã mất, em thì thảo dân không có quan
hệ gì. Gia đình cháu không có
điều kiện. Em xin chân thành cảm ơn.
Bằng sự phạm, muốn có chỗ dạy, phải tốn thêm 1-2 củ ngoại giao. Tương lai chưa chắc đã đã ngon

Cho đi học nghề thợ hàn hoặc cơ khí rồi đăng ký đi xuất khẩu lao động ở Nhật qua công ty Suleco,

Chăm chỉ làm việc và tiết kiệm, 3 năm sau có 500 củ trong tay + tác phong làm việc công nghiệp + 1 ít tiếng Nhật. Có thể khởi khiệp hoặc vào khu công nghiệp mà làm tiếp cho Cty Nhật

fanmu1234

Tháo bánh
Đi Nhật qua công ty Suleco không mất đồng nào, nhưng phí dịch vụ sẽ trừ thẳng vào lương hàng tháng

joachim

Xe đạp
Học nghề thì sau khoá học cần làm nghề một vài năm mới cứng, có điều thợ điện lạnh cụ nhìn ngoài xã hội là biết, lãng phí cho cái bằng đh. Điều nữa là cháu nó phải lo miếng ăn trong thời gian này bằng grab thì cũng bào mòn quyết tâm lập nghiệp khi tuổi trẻ đang dần qua đi.
Cũng đừng mơ mộng giảng viên, nếu tìm việc một trg TC, CĐ, CĐ nghề.. nhàn hạ, có danh hão, nhưng không nuôi đc miệng.
Vậy cụ nhờ người có kinh nghiệm nhảy việc, săn việc tư vấn và định hướng cháu nó có kỹ năng này sẽ dần vào quỹ đạo. Cháu nó còn phải cày 2-30 năm nữa cơ

thngaylangthang

Xe ngựa
Học lái xe là thực chất nhất (khi ra quân)

Dở người

Xe điện
Đi học nghề điện lạnh đi cụ.
Cháu cụ như vậy là tính cách lành, lại mộ đạo thì khó mà mồm mép, làm sale không hợp. Cụ khuyên cháu thích nghề gì đi học, điện lạnh cũng được.
Với tính cách chăm chỉ, hiền lành của cháu cụ, lại có nền tảng văn hóa tốt, chịu khó học thêm tiếng Anh thì thành công bằng nghề dễ hơn bằng bàn giấy cụ ạ. Có đạo, giỏi nghề, ngoại ngữ tốt thì cơ hội xuất ngoại không khó.

joachim

Xe đạp
Ý em là dù sale hay làm kỹ thuật chuyên ngành cháu nó học đều có thể tìm đc việc làm ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ. Chuyên môn kỹ thuật ở ta yêu cầu khá thấp. Vấn đề của cháu cụ cũng như bao nhiêu sv đã tốt nghiệp. một số chạy grab, số khác làm cho cty nào đó.
Nghĩa là cần phải có kỹ năng tự tìm việc phù hợp với bằng cấp và kỹ năng mình đang có mà không phải nhờ đến người giới thiệu hay chỉ định sẽ làm công việc gì

Chỉnh sửa cuối: