[Funland] Cháu nhận tư vấn khám bệnh cho cụ mợ OF về Nhi & Tai Mũi Họng ạ

antigones8X

Xe buýt
PK nhà cụ ở đâu ạ,em dự phòng F1 nhà em có vấn đề gì thì nhờ cụ ạ

xemaymoi

Xe hơi
Cụ đã thử cho cháu dùng thuốc tăng cường sức đề kháng này chưa Broncho vacxom children hay Imunoglukan. Và sắm cho cháu 1 bình rửa mũi để khi nào hơi xụt xịt chút là rửa mũi luôn, và dùng thuốc siro chống dị ứng, chống viêm mũi như Cottu - F, Tiffy, Deslotid... 2 - 3 ngày không thấy đỡ thì phải cho cháu dùng kháng sinh luôn. Hơn nữa cụ cần khám xem cháu có bị viêm xoang không, nếu bị thì phải điều trị cả tháng kháng sinh mới khỏi dứt điểm cụ ạ. Vì tất cả các bệnh đường hô hấp hầu như là bị ở mũi đầu tiên sau đó mới lan đi nơi khác.
Cảm ơn kụ đã tư vấn. kụ cho hỏi tiếp là dùng mấy thuốc tăng sức đề kháng có cần phải có chỉ định của bác sỹ không ạ?

Tam Thất

Xe tải
Website
tamthat.com
Chào cụ chủ topic. Mấy ngày nay ko hiểu sao xoang e lại đau nhức ở giao mũi, hốc mắt, dạo này đờm đặc nhiều màu xanh, e bị xoang. E vẫn thường xuyên rửa bằng nước muối 0.9% bán sẵn ở hiệu thuốc. Cụ cho e hỏi là ở hiệu thuốc có bán thuốc gì để e mang về cho vào máy xông, xông hàng ngày để giảm bệnh xoang không ah? Em cám ơn.

Website
www.facebook.com
Để góp 1 phần nhỏ cho các cụ mợ OF nhà ta . Cháu chỉ mới là BSCK I về TMH , tuy không chắc = giáo sư phó giáo sư được nhưng chắc cũng giúp đc các cụ phần nào ợ . Tranh thủ lúc rảnh em xin nhận tư vấn giúp các cụ mợ về Tai Mũi Họng , Nhi ạ . Mong giúp đỡ được những lúc cần thiết cho các cụ mợ ạ . Cháu biết là tư vấn trên này sẽ không chuẩn được , nhưng hi vọng sẽ cho các cụ/mợ được những lời khuyên cần thiết khi các cụ/mợ cần ạ . Cháu nhiều lúc ko online được , cụ nào có việc gấp cứ alo cháu xin tư vấn trực tiếp luân ạ . 0912 825867
Cụ cho e hỏi, chấu nhà e 3 tuổi, đã từng bị lồng ruột sau đó cứ kêu đau bụng, trước lúc đi ị thường kêu đau 1, đã đi siêu âm ổ bụng bs bảo ko sao, nhưng nhà e thấy vẫn lo vì cháu nó vẫn cứ hay kêu đau. Cụ tư vấn giúp em b.giờ nên thế nào ah.thanks cụ

Little Crab

Xe tải
Còn tùy vào triệu chứng mỗi lần của bé, độ tuổi của bé mà lựa chọn loại thuốc nào cho phù hợp cụ nhé. Ho nhẹ thì có thể dùng Prospan ạ, có đờm khò khè thì có thể dùng Bisolvon (cụ đang dùng ngược). Về cơ bản khi triệu chứng nhẹ và mới bắt đầu bị thì cụ có thể tự dùng như thế, nhưng nếu 2 - 3 ngày không thấy tiến triển thì cụ phải cho đi khám nhé. Tự dùng kháng sinh nhiều, không đúng sẽ dẫn đến tình trạng kháng thuốc ạ. Thuốc siro không có nghĩa là thuốc nhẹ. Thuốc viên không có nghĩa là thuốc nặng, mà đó chỉ là các dạng bào chế khác nhau để phù hợp với lứa tuổi thôi ạ. (trẻ em khó dùng thuốc viên)
Đúng là thiếu kinh nghiệm và mất bình tĩnh cụ ạ, hôm đó em cho cháu vào nhi tw khám, bs bắt nhập viện luôn, viêm phế quản nhẹ.
Gấu mới sinh mổ 2 tuần. Lại đang tắc tia sữa, lộn xuôi lộn ngược thông sữa xong vào bv. Lại chỉ đc ở đó 1 mẹ 1 con, nhìn người ta chọc ven mà lạnh sống lưng.
Em sợ nhi tw quá rồi :((

Little Crab

Xe tải
Bình tĩnh cụ nhé, không có gì nghiêm trọng cả. Các bé sơ sinh trong vòng 3 tháng đầu sẽ hay bị sổ mũi, ho nhẹ. Bố mẹ cần theo dõi để các bé không bị nặng (viêm phế quản) là được. Cụ cho bé đến phòng khám tai mũi họng để hút dịch mũi cho bé khoảng 3 - 5 lần ( cách ngày 1 lần). Nếu chỉ ho khan,ho thành cơn dài thì cho uống Prospan, ngày 3 lần, mỗi lần 2,5ml. Còn nếu ho có đờm thì phải đi khám nhé. Nếu thỉnh thoảng ho khục khặc vài tiếng thì không cần uống gì hết. Cụ để ý hạn chế dùng điều hòa thôi nhé, chỉ bật vào buổi trưa và buổi tối lúc đi ngủ thôi ợ ( mỗi lần bật 3 tiếng rồi tắt), sau đó phải mở cửa phòng để lưu thông không khí, cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ nữa. Như thế thì các bé sẽ phòng tránh được bệnh tai mũi họng một cách tốt nhất.
Em quote nhầm, cảm ơn cụ nhé, sau em sẽ cố bình tĩnh hơn

No money

Xe hơi
Chào cụ tungck.
F1 nhà cháu năm nay 11 tuổi, con gái nhưng có vấn đề về mũi họng ~ > 2 năm nay. Hiện tượng của cháu là liên tục khịt mũi ( ko chảy nước mũi ) & e hèm bất kể mùa đông hay hè. Tần suất khụt khịt của cháu ~ 1-2'/ lần. Lâu lâu trước đây cháu đi khám bs Trực - làng quốc tế TL thi bác bảo cháu bị "tích" hô hấp, bác ko cho thuốc gì chỉ dặn để ý nhắc cháu hạn chế dần dần sẻ giảm nhưng mãi mà ko thấy đỡ. Cháu lại sợ con bị xoang nên cho đi khám thì các bác bảo bị viêm mũi họng dị ứng mà ko nói gì tới xoang, cho uống thuốc, xịt mũi, nhỏ mũi, súc miệng liên tục mà cũng ko thấy đỡ. Vậy cụ chẩn đoán giúp cháu xem tình hình là ntn? có cần phải đưa cháu tới kiểm tra ko thì cụ cứ bảo để cháu thu xếp nhé. Tks cụ nhiều.

Casper2458

Xe hơi
Cháu chào cụ, tình hình là F1 nhà cháu là gái mới đc 18 tháng ,nặng 11kg ,rất hay bị viêm phế quản, tiểu phế quản, mỗi lần f1 bị sụt sịt mũi , nhà cháu hay đè ra hút mũi 1 bên đồng thời bơm nước muối sinh lý cho thông sang bên hút , lần trước có gọi bác sỹ đên nhà khám ,bác ý có khuyên là ko nên lạm dụng việc hút mũi , cháu cũng có tìm hiểu qua thông tin nhưng vẫn hơi hoang mang về biện pháp này, cụ rảnh thì tư vấn thêm giúp nhà cháu với, cháu cảm ơn cụ ạ

daigianhaque

Xe buýt
Cụ cho e hỏi gần đây e cứ ngủ dậy là có cục đờm trong cổ, sáng nào cũng có, khạc ra nó màu nhờ nhờ trắng. E ko hút thuốc, ko ho, mũi họng hoàn toàn bt. Ko bít hiện tượng trên có đáng lo ko cụ nhỉ? E bị cũng tầm 2 tháng nay rồi, mà thấy sk vẫn bt nên cũng ko khám gì cả. Mong cụ tư vấn giúp!

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Các bác cho em hỏi em bị nổi hạch ở cổ hơn 2 tuần rồi , thi em nên đến đâu khàm nhỉ , em ở nguyễn chí thanh hà nội .
Trước em có lấy máu xét nghiệm hạch thì bảo là lành tính
Cụ có thể đến các bệnh viện tư nhân như Hồng Ngọc, Vinmec hoặc các bệnh viện nhà nước như Bạch Mai, Nội tiết, 103, 108 để chọc hạch xét nghiệm (không phải lấy máu mà là chọc thẳng vào cái hạch đó để lấy bệnh phẩm đem xét nghiệm). Hạch có sưng, nóng, đỏ k ạ. Có to lên nhanh k?

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Chào cụ! Cụ cho em hỏi tí ạ, e bị viêm ống tai bên phải, đã đi khám và nhỏ polydexa 2 lần/ngày, 5 giọt/lần theo đơn của bác sĩ hơn 1 tuần rồi mà dáy tai vẫn bị ướt, màu vàng và có chấm trắng nhỏ như mụn nước ở ống tai, cụ tư vấn em xem thế là chưa đủ time nhỏ thuốc hay sao ạ? công việc em hơi đặc thù nên khó ra ngoài đi khám bác sĩ, chỉ đi khám được cụ quân y đơn vị tỉ năm mới có bênh nhân tai 1 lần, cụ tư véo e phts nhá, thank cụ!
Lần trước cụ khám là khám nội soi hay khám ở quân y ạ. Vì có thể trong tai cụ vẫn còn mủ, k được làm sạch thì nhỏ thuốc vào chỉ đỡ viêm nhưng k hết được mủ. Cụ cần phải đến nơi nào đó để rửa tai, lau sạch mủ cụ ạ, 1 - 2 lần thôi là hết. Nếu k rất dễ bị viêm lại đấy ạ. Cụ đừng tự ngoáy tai nhé vì làm như thế chỉ đẩy mủ vào sâu bên trong thôi.

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Cảm ơn kụ đã tư vấn. kụ cho hỏi tiếp là dùng mấy thuốc tăng sức đề kháng có cần phải có chỉ định của bác sỹ không ạ?
Cũng không cần thiết lắm. Cụ cho cháu cân nặng và tuổi của bé, cháu kê cho.

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Chào cụ chủ topic. Mấy ngày nay ko hiểu sao xoang e lại đau nhức ở giao mũi, hốc mắt, dạo này đờm đặc nhiều màu xanh, e bị xoang. E vẫn thường xuyên rửa bằng nước muối 0.9% bán sẵn ở hiệu thuốc. Cụ cho e hỏi là ở hiệu thuốc có bán thuốc gì để e mang về cho vào máy xông, xông hàng ngày để giảm bệnh xoang không ah? Em cám ơn.
Úi, nhiều đờm xanh thì là cụ đang bị nhiễm khuẩn rồi, cần phải uống kháng sinh ngay không là sẽ bị nặng thêm. Cụ nên đi khám lại đi. Các thuốc về viêm xoang thường là do các bệnh viện sản xuất hoặc các bác sĩ pha thuốc theo tỉ lệ riêng của từng bệnh nhân, k có bán tại các hiệu thuốc đâu ợ.

Toilatoi242

Xe tăng
Cháu thấy có bác ở Đôi Cấn gần viện bảo tàng máy bay rơi ý .

VBT

Xe máy
Nằm điều hòa sáng dậy hay bị rát hòng, làm thế nào để không bị rát họng hả cụ???

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chào cụ. Cháu nhờ cụ tư vấn giúp:
1. F2 nhà cháu SN2006, có lỗ rò luân nhĩ tai phải; từ nhỏ đến giờ chưa bị viêm sưng lần nào. Nay cháu định phẫu thuật để xử lý dứt điểm thì nên làm ở đâu ạ?
2. Vợ cháu bị viêm xoang mũi dị ứng, họng hạt (đã đốt năm 2008 ở chỗ PK 83B - Lý thường Kiệt), phồng polip mũi; gần đây thường bị đau họng, nuốt vướng, thỉnh thoảng chảy máu cam. Nhờ cụ tư vấn giúp giải pháp khám và điều trị (nhà cháu trên Phú Thọ ạ).
Cảm ơn cụ.

xemaymoi

Xe hơi
Cũng không cần thiết lắm. Cụ cho cháu cân nặng và tuổi của bé, cháu kê cho.
Cảm ơn kụ ! cháu được 22 tháng tuổi, nặng 13kg. kụ kê giúp cháu với ạ! tiện thể kụ tư vấn giúp em với ạ! em hay bị viêm họng, bình thường không bị viêm thì sáng nào ngủ dậy em cũng thấy có đờm mắc trong cổ và phải khạc nhổ nhiều đờm, khi khạc nhổ thì em còn thấy có cả một hạt gì đó cứng cứng, sáng nào cũng có ạ. kụ cho hỏi tình hình của em có nghiêm trọng lắm không, có phải đi khám không vì e thấy ng vẫn khỏe mạnh.hj.

Chỉnh sửa cuối:

thanhthanh.sht

Xe tải
E oánh dấu, Lúc cần nhờ Cụ ạ...

Alice Nguyen

Xe máy
Để góp 1 phần nhỏ cho các cụ mợ OF nhà ta . Cháu chỉ mới là BSCK I về Tai Mũi Họng , tuy không chắc = giáo sư phó giáo sư được nhưng chắc cũng giúp đc các cụ phần nào ợ . Tranh thủ lúc rảnh em xin nhận tư vấn giúp các cụ mợ về Tai Mũi Họng , Nhi ạ . Mong giúp đỡ được những lúc cần thiết cho các cụ mợ ạ . Cháu biết là tư vấn trên này sẽ không chuẩn được , nhưng hi vọng sẽ cho các cụ/mợ được những lời khuyên cần thiết khi các cụ/mợ cần ạ . Cháu nhiều lúc ko online được , cụ nào có việc gấp cứ alo cháu xin tư vấn trực tiếp luân ạ . 0912 825867
Em nhờ Cụ tư vấn giúp ạ. Bố em có tiền sử bệnh hen xuyễn nên thường xuyên ho nhiều, cứ trở trời là bố em lại ho liên tục. Cường độ ho càng ngày càng nhiều. Dạo gần đây ở cổ họng bố em có xuất hiện hạch nổi lên (Có 1-2 cái) và có 1 thời gian bố em bị mất tiếng. Nhà em đã đưa bố em đi khám tại bệnh viện đa khoa dưới quê và các bác sĩ chuẩn đoán là viêm họng mãn tính, yêu cầu bố em nằm viện. Tuy nhiên, bố em uống thuốc 1 thời gian mà vẫn không thấy đỡ. Cụ có thể tư vấn giúp em ạ?