Chế độ Auto đèn và gạt mưa của Mazda 3

Lãng tử 11

Xe hơi
Vợ hai Mazda 3 của em mua gần 1 năm em mới phát hiện ra nó có chế độ tự động bật đèn với gạt mưa! Em đoán thế vì em thấy có chữ Auto ở cả 2 thanh điều khiển bật đèn và gạt mưa. Sở dĩ em nói đoán thế vì em thấy nó chẳng hoạt động gì cả, em toàn phải bật bằng cơm? Vợ em lúc cưới về là nó đã qua một đời chồng rồi, nên em đoán là nó có trục trặc gì đấy, lúc mua xe không kiểm tra kỹ.

Hôm nọ vào VMC thay lọc xăng em hỏi nó khắc phục thế nào nó bẩu em xe mày thay kính gió trước một lần rồi, không phải kính xịn, giờ thay kính xịn vào là lại OK ngay.

Vậy em hỏi các bác đi xe Mazda 3: chế độ Auto bật đèn pha với gạt mưa xe các bác có hoạt động không?

Nếu có thì thằng thợ ở VMC nó bẩu em như thế có đúng không? Nếu đúng thì bỏ bu em rồi!

N-DESIGN

Xe tăng
Có, xe em cũng có chế độ auto cho gạt mưa và bật đèn. Em nghĩ thợ ở VMC nói đúng đấy.

Lãng tử 11

Xe hơi
Thật thế hả bác? Nhưng mà em thì em vẫn ứ tin vì nói như thế thì muốn Auto bật đèn chắc em phải thay nốt bộ đèn pha xịn à?

Chắc không phải quá vì như thế thì xe em nó bị va quệt kiểu gì mà chủ trước lại thay cả kính lái lẫn đèn pha trước, mà lúc mua xe em cũng nhờ người xem kỹ rồi, không có dấu hiệu tai nạn em mới mua.

Mới lại em nghĩ mấy cái Auto đấy hoạt động được phải thông qua bộ phận cảm ứng nào đấy gắn ở kính chắn gió và đèn pha, cứ cho là đã thay các thứ này thì lúc thay họ cũng phải gắn lại những thứ này chứ ạ?

@cụ Admin: cho em mở cái thớt này ở mục Sửa chữa, bảo dưỡng nhé vì để ở Thread Mazda thấy có ít cụ trả lời quá?

SpecX7426

Xe tăng
Chắc là Maz3 AT may ra có chế độ auto này, chứ xe thằng bạn em MT làm gì thấy có đâu?

Birdie

Xe tải
Mazda3 AT hay MT đều có auto gạt nước và bật đèn.
Trước hết bác kiểm tra kỹ là đã để đúng chế độ chưa? Để auto nhưng vẫn phải gạt xuống một nấc đấy để nó tự bật lên còn khi có nước thì nó mới gạt và gạt nhanh gạt chậm tùy lượng nước mưa. Còn đèn cũng vậy chứ không chỉ gạt mỗi nút auto rồi ngồi yên đợi nó trời tối tự bật đâu.
Phần giữa bên trên kính lái có một ô hình thang cần màu đen (phía sau cái gương chiéu hậu trong khoang lái ấy ạ) là phần cảm biến ánh sáng cũng như nước mưa. Nếu xe bác có cái đó thì chắc chắn là kính xịn chứ không phải kính đểu. Có thể dây gắn từ cái cản biến đó đến hệ thống điện bị đứt chăng nên nó không kích hoạt gạt nước hay đèn pha cho bác. bác kiểm tra kỹ đi nhé.
Còn nếu xe đá bị vỡ kính lái thì em đảm bảo là chủ cũ cũng chỉ có thay kính lại xịn của bọn VMC thôi chứ lấy đâu ra kính lởm mà thay. Bác cẩn trọng bọn thợ VMC đấy, hội đó cũng hơi đói nên cũng hay đục khoét vớ vẩn nhiều lắm.

béo_ngố_2310

Xe đạp
Thằng thợ đó nói đúng đấy bác ạ.trên kính chắn gió của Mazda3 có cái vùng đen đen đó là cảm biến đèn và gạt mưa.nếu bác ko tin em thì cứ tìm 1 con mazda3 rùi nổ máy giữa trời nắng lấy tay che khoảng đen ở kính lái(gần chỗ gắn gương giữa ý) là thấy đèn tự bật và gạt mưa sẽ hoạt động nếu chỗ đó ẩm.đầu tiên em cũng nghĩ như các bác ai lại để cảm biến trên kính lái và em bị mất 1 chầu bia hải xồm rồi.kính đểu cũng có cái vùng đen đen đó đấy bác muốn mua kính đểu em chỉ chỗ cho.Nhưng trước khi thay kính bác nên thử kiểm tra các dây nối, công tắc.đặc biệt là công tắc nha, nếu xe bị ngập nước 1 thời gian công tắc đó sẽ ko tiếp xúc cũng bị trường hợp như vậy, hoặc chết cục điều khiển bên dưới tay lái đó( chết cục này thì cụ cũng chết tiền luôn).Bác votka em 1 phát đi em chỉ cho bác 1 loạt bệnh của mazda3 cho em mới đi có 2 con thui mà ít kinh nghiệm lắm.hi hi(l)

vpmity

Đi bộ
Cho mình hỏi với: Xe Mazda 323 - 2003 có cáu auto ấy không nhỉ?
*-)

vpmity

Đi bộ
Nếu có thì cái auto ấy có nằm trên kính lái không nhỉ, các bác cho ý kiến với nghe. cám ơn nhiều

zangzang

Xe đạp
Mazda 6 MT co' chuc nang do' ko cac bac

thanhskull

Xe hơi
Nếu Mazda6 có thì trên côn tắc đèn của bác đã có chữ auto rồi. Mazda6s thì em ko biết, chứ M6 MT thì ko có, xe em đời 03 là không có, em ko biết đời sau có ko.

Mazda 3 2009

Xe hơi
em cũng xác nhận với các bác ở trên là M3 có chế độ auto gạt nước với bật đèn, phần cảm biến là phần kính màu đen trên cùng ở kính gió.

tracker

Xe máy
Vợ hai Mazda 3 của em mua gần 1 năm em mới phát hiện ra nó có chế độ tự động bật đèn với gạt mưa! Em đoán thế vì em thấy có chữ Auto ở cả 2 thanh điều khiển bật đèn và gạt mưa. Sở dĩ em nói đoán thế vì em thấy nó chẳng hoạt động gì cả, em toàn phải bật bằng cơm? Vợ em lúc cưới về là nó đã qua một đời chồng rồi, nên em đoán là nó có trục trặc gì đấy, lúc mua xe không kiểm tra kỹ.

Hôm nọ vào VMC thay lọc xăng em hỏi nó khắc phục thế nào nó bẩu em xe mày thay kính gió trước một lần rồi, không phải kính xịn, giờ thay kính xịn vào là lại OK ngay.

Vậy em hỏi các bác đi xe Mazda 3: chế độ Auto bật đèn pha với gạt mưa xe các bác có hoạt động không?

Nếu có thì thằng thợ ở VMC nó bẩu em như thế có đúng không? Nếu đúng thì bỏ bu em rồi!
Chào bác. Tôi cũng đi Mazda 3 đây, số sàn. Cả AT và MT đều có cảm biến nước mưa và đèn pha.Hoạt động của nó như sau: bác gạt cần gạt nước bên tay phải xuống 1 nấc là chế độ auto, bác xoay công tắc đèn về phía trước hết cỡ là công tắc đèn auto. Khi trời mưa hoặc kính bị bụi thì cần gạt nước sẽ tự gạt, còn khi trời tối hoặc vào đường hầm ko có đèn thì đèn tự bật (Bác thay đèn pha nào cũng được vì nó chỉ la cái cảm biến kiểu công tắc mà thôi)
Có thể có các trường hợp sau xảy ra:
1. Cảm biến của bác bị hỏng->phải thay mới tốn tiền và mất thời gian (Hy vọng là không phải)
2. Có thể xe bác chủ trước đã thay kính chắn gió và quên lắp cảm biến (cái cục nhựa màu đen nằm trong hộp nhựa ở chân kính chiếu hậu) hoặc bị mấy chú thợ ăn cắp mất.
3. Do không biết cách lắp bộ cảm biến: tôi đã bị rơi vào trường hợp này. Lần trước xe tôi bi vỡ kính nghe bọn bảo hiểm đưa vao 1 garage ở đầu Nguyễn Trãi-Ngã Tư Sở, bọn này rất lởm khởm, bọn thợ vừa ngu vừa ẩu. Nó lắp sai mình nhắc nhở thì nó cãi là đúng, về nhà thì nó không hoạt động. Tôi gọi điện phàn nàn thì nó nói là đời mới nên chưa biết và xin lỗi, đ.m...bố sửa lấy cho xong. Lỗi ở chỗ là nó dùng keo epoxy màu đen không có độ xuyên sáng để gắn cảm biến thì nó hoạt động thế ***...é...o nào được (Bác thấy thợ chỗ đó có ngu không, bọn này hình như không có não), em liền thay bắng silicon trong suốt (vì mình ko có keo chuyên dụng) thì nó chạy tốt. Bác thử kiểm tra xe bác xem sao. Hy vọng la bác rơi vào trường hợp này.
Trên đây la một số kinh nghiệm của em chia sẻ với bác. Hy vọng nó có ích.

and

Xe buýt
Chào bác. Tôi cũng đi Mazda 3 đây, số sàn. Cả AT và MT đều có cảm biến nước mưa và đèn pha.Hoạt động của nó như sau: bác gạt cần gạt nước bên tay phải xuống 1 nấc là chế độ auto, bác xoay công tắc đèn về phía trước hết cỡ là công tắc đèn auto. Khi trời mưa hoặc kính bị bụi thì cần gạt nước sẽ tự gạt, còn khi trời tối hoặc vào đường hầm ko có đèn thì đèn tự bật (Bác thay đèn pha nào cũng được vì nó chỉ la cái cảm biến kiểu công tắc mà thôi)
Có thể có các trường hợp sau xảy ra:
1. Cảm biến của bác bị hỏng->phải thay mới tốn tiền và mất thời gian (Hy vọng là không phải)
2. Có thể xe bác chủ trước đã thay kính chắn gió và quên lắp cảm biến (cái cục nhựa màu đen nằm trong hộp nhựa ở chân kính chiếu hậu) hoặc bị mấy chú thợ ăn cắp mất.
3. Do không biết cách lắp bộ cảm biến: tôi đã bị rơi vào trường hợp này. Lần trước xe tôi bi vỡ kính nghe bọn bảo hiểm đưa vao 1 garage ở đầu Nguyễn Trãi-Ngã Tư Sở, bọn này rất lởm khởm, bọn thợ vừa ngu vừa ẩu. Nó lắp sai mình nhắc nhở thì nó cãi là đúng, về nhà thì nó không hoạt động. Tôi gọi điện phàn nàn thì nó nói là đời mới nên chưa biết và xin lỗi, đ.m...bố sửa lấy cho xong. Lỗi ở chỗ là nó dùng keo epoxy màu đen không có độ xuyên sáng để gắn cảm biến thì nó hoạt động thế ***...é...o nào được (Bác thấy thợ chỗ đó có ngu không, bọn này hình như không có não), em liền thay bắng silicon trong suốt (vì mình ko có keo chuyên dụng) thì nó chạy tốt. Bác thử kiểm tra xe bác xem sao. Hy vọng la bác rơi vào trường hợp này.
Trên đây la một số kinh nghiệm của em chia sẻ với bác. Hy vọng nó có ích.
Cụ ơi.Thế sửa cảm biến này ở đâu cụ cho em bít thôgn tin với

tracker

Xe máy
Cụ ơi.Thế sửa cảm biến này ở đâu cụ cho em bít thôgn tin với
Bác muốn sửa thế nào? Nếu là hỏng rồi thi mua mới thôi bác, bác vào VMC đặt hàng là có mà. Còn nếu là lỗi do cách lắp thì mình tự sửa lấy thôi.
Lần trước do thợ lắp sai, tôi tự tháo ra và sửa lấy, chạy hơn 2 năm rồi vẫn ngon lành cành đào bác ợ.:21:

and

Xe buýt
Bác muốn sửa thế nào? Nếu là hỏng rồi thi mua mới thôi bác, bác vào VMC đặt hàng là có mà. Còn nếu là lỗi do cách lắp thì mình tự sửa lấy thôi.
Lần trước do thợ lắp sai, tôi tự tháo ra và sửa lấy, chạy hơn 2 năm rồi vẫn ngon lành cành đào bác ợ.:21:
Cụ ở hà nội a. Cho tôi cái dây thép anhoo (c) nhé.X Xem xe cụ tư vấn hộcaiis. Về xe cọ chẳng bít gì cả:'(:'(:'(

tracker

Xe máy
Chào bác, địa chỉ Yahoo của tôi là: tracker_hanoi. Tôi chỉ thay mỗi cái lớp keo dán của cảm biến thôi bác ạ. Chạy ngon luôn. Bác cứ thử xem nhé. Bác muốn xem xe thì cũng khó vì tôi mới chuyển sang chạy CRV rồi (tôi hay lượn những chỗ gồ ghề nên cần gầm cao 1 tý). Nói thật với bác tôi vẫn rất hài lòng với Mazda 3 (Chạy đã 4 năm), khi chia tay em nó vẫn hơi buồn*-)

LQA

Xe máy
hom nay em moi biet cai cam bien gat mua o cho nao, nhung bac cho em hoi cai cam bien den pha no nam o dau ha bac??? cam on bac nhieu

chilli

Xe tải
ôi, e chạy cả năm nay rồi mà chưa biết cái auto này. cảm ơn các cụ ợ.

chilli

Xe tải
E về tìm chẳng thấy chữ auto đâu buồn quá...xe e m3 mặt cười 2010 nhập đài. chắc đời sau xe e mới có.