Chế độ bảo hành xe của các hãng ở VN quá kém, các bác thấy có giải pháp nào không ạ

Unique Store

Xe tải
Em chào các bác.

Em đang tìm mua xe, khi chú ý đến thông tin bảo hành thì thấy hầu hết các hãng đều đưa ra mức bảo hành: 2 năm hoặc 50.000km tùy điều kiện nào tới trước.

Em thấy như vậy là quá ít và với các nước châu âu, điều đó là không thể chấp nhận được.

cách đây khoảng 1 năm, khi xem kênh ITV1 bên UK em thấy quản cáo xe KIA, các bác có biết chế độ bảo hành cho xe KIA bên đó là bao nhiều không ạ?

Xin thưa là 7 năm (seven years) ạ. Khi đó em thấy là bình thường vì chưa có nhu cầu (chưa có tiền thì chính xác hơn) giờ thấy dân Việt mình tốn quá nhiều tiền vào một con xe mà nhận về chế độ bảo hành lởm khởm quá. bùn ghê

Các bác xem có cách nào để người tiêu dùng chúng ta có được chế độ bảo hành tốt hơn không ạ

thacnguyen

Xe máy
hầu hết là 3 năm hoặc 100.000 km anh ạ, nếu hãng nào mà chế độ bảo hành ít thì bị thất thế trên thị trường ngay, mà em muốn trao đổi chút kinh nghiệm về chế độ bảo hành, xe chỉ được bảo hành lỗi do sản phẩm hoặc lỗi của quá trình lắp ráp, tất cả các chi tiết nhựa và cao su không được bảo hành. ví dụ như mua xe mới 1.000 km mà cháy bộ côn là do kỹ thuật đi xe không phải do sản phẩm, trước đây em đã gặp vụ này khách đến đại lý làm ầm lên nhưng do khách đi xe mà cứ vê côn suốt ngày thì hỏng hết

HUNGSMUN

Xe container
Em chào các bác.

Em đang tìm mua xe, khi chú ý đến thông tin bảo hành thì thấy hầu hết các hãng đều đưa ra mức bảo hành: 2 năm hoặc 50.000km tùy điều kiện nào tới trước.

Em thấy như vậy là quá ít và với các nước châu âu, điều đó là không thể chấp nhận được.

cách đây khoảng 1 năm, khi xem kênh ITV1 bên UK em thấy quản cáo xe KIA, các bác có biết chế độ bảo hành cho xe KIA bên đó là bao nhiều không ạ?

Xin thưa là 7 năm (seven years) ạ. Khi đó em thấy là bình thường vì chưa có nhu cầu (chưa có tiền thì chính xác hơn) giờ thấy dân Việt mình tốn quá nhiều tiền vào một con xe mà nhận về chế độ bảo hành lởm khởm quá. bùn ghê

Các bác xem có cách nào để người tiêu dùng chúng ta có được chế độ bảo hành tốt hơn không ạ
Thế mới là Vịt cụ ạ, có lá chắn hết đấy ạ chả phải tự nhiên mà nó thế đâu. Nếu bảo hành ngon lành và giá rẻ thì đến bao giờ mới thu hồi vốn trong khi đó một nhiệm kỳ chỉ có vài năm thôi ạ.

lanhuong1965

Xe điện
Em chào các bác.

Xin thưa với bác là chế độ bảo hành tại Việt Nam theo bản thân em nó đã có ý nghĩa hoàn toàn khác với nước ngoài rồi.

Ví dụ :

-1 món phụ tùng,hay 1 tiện ích nào đó trong xe hoạt động không tốt như thiết kế hay có trục trặc thì ở Việt,hãng xe chưa chắc đã chịu thay mới 100% cho khách mà lấy cái đã sửa chữa từ xe khác hoặc lấy chính cái trong xe chúng ta đem đi sửa chữa rồi lắp ráp vào.Những món này đúng là hãng xe phải thu hồi do lỗi thiết kế hay lỗi trong sản xuất.Nếu như là ở nước ngoài,có lẽ hãng xe sẽ lặng lẽ thay mới,thậm chí còn khều khách hàng đừng làm to chuyện gây mất uy tín của hãng xe.

-Nhưng ngược lại những cái như nhớt máy chẳng hạn đáng lý sẽ phải thay ở 5000km thì lại khuyến khích khách thay ở 3000km.Vì cái này khách bỏ $ túi.

Từ 2 ví dụ tạm coi là điển hình nêu trên để nói lên chủ tâm của các hãng xe tại Việt Nam thì cho dù có bảo hành trọn đời cái xe nhưng sự thật là chả bảo hành được ngày nào!Lâu lâu gặp 1 vài ca khách hàng cứng đầu cãi có lý thì hãng xe mới chịu móc hầu bao bảo hành theo đúng nghĩa của nó.

Còn nếu bác có người quen trong hãng bác mua xe thì lại là chuyện khác.Chính sách bảo hành của hãng thì vẫn chủ tâm như trên!Nhưng nhờ có người quen này nên mỗi khi bạn đem xe vào bảo dưỡng,bảo hành.Người quen gởi gắm hoặc đích thân làm,chất lượng tốt hơn.Rủi nếu có phụ tùng nào không ổn,người quen này sẽ lèo lái với hãng xe để thay mới 100% cho bạn hoặc tìm cách đổi phụ tùng tốt từ xe khác qua!

Trên đây em chỉ mạo muội phân tích cụm từ chế độ bảo hành của các hãng xe tại Việt Nam thôi.Tất nhiên còn những hãng xe vào Việt Nam làm ăn với cái tâm không quá tồi (Ô hô,ai làm kinh tế mà không lấy lợi nhuận đặt lên hàng đầu,nhất là những thị trường GÀ QUÈ như Việt Nam.GÀ QUÈ vì chính sách có gì sau lưng là lại toàn ủng nghiêng về các hãng xe,bỏ mặc người tiêu dùng!GÀ QUÈ vì người tiêu dùng Việt Nam hoặc quá hiền hoặc chửa biết hết cái quyền của mình!).

Còn cách nào để người tiêu dùng chúng ta có được chế độ bảo hành tốt hơn thì em chiệu!

Riêng hoàn cảnh của bác theo em nên chọn phương án tìm cho được người quen rồi hãy mua xe là ok nhất!!!Nếu muốn có chế độ bảo hành tốt!

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Thế mới là Vịt cụ ạ, có lá chắn hết đấy ạ chả phải tự nhiên mà nó thế đâu. Nếu bảo hành ngon lành và giá rẻ thì đến bao giờ mới thu hồi vốn trong khi đó một nhiệm kỳ chỉ có vài năm thôi ạ.
Oạc,bác đang bành luận đi đâu thế,tập trung chuyên môn vào cái xe thôi.Bác bành rộng ra đến một nhiệm kỳ chỉ có vài năm thôi coi chừng tủ ờ vì phát ngôn bừa bãi đấy!
:)):)):))

lanhuong1965

Xe điện
hầu hết là 3 năm hoặc 100.000 km anh ạ, nếu hãng nào mà chế độ bảo hành ít thì bị thất thế trên thị trường ngay, mà em muốn trao đổi chút kinh nghiệm về chế độ bảo hành, xe chỉ được bảo hành lỗi do sản phẩm hoặc lỗi của quá trình lắp ráp, tất cả các chi tiết nhựa và cao su không được bảo hành. ví dụ như mua xe mới 1.000 km mà cháy bộ côn là do kỹ thuật đi xe không phải do sản phẩm, trước đây em đã gặp vụ này khách đến đại lý làm ầm lên nhưng do khách đi xe mà cứ vê côn suốt ngày thì hỏng hết
Bác cứ nhìn mọi sự ở sứ Việt như thế thì bác sống lâu đấy.Khỏi phải bận tâm đến chốn bụi trần bác nhể.
:)

phuongtv_76

Xe container
Các cụ thật là, xe nhập cụ nào cũng máu cũng khuyên mua, mua của các bố nhập khẩu củ chuối thì còn chuối hơn nhiều, bảo hành chính hãng vẫn sướng chán, có gan đi xe nhập thì có gan đi sửa xe bên ngoài, chuyện đó quá bình thường

WHITE TIGER

Xe container
Em chào các bác.

Bác cũng phải hiểu lý do tại sao 1 cách khách quan chứ.Ví như bên Mỹ chắc chắn bảo hành sẽ dài còn ở VN quá ít vì lý do đường xá ở VN quá xấu,bẩn và nhiều thứ khác cộng lại.Ví dụ như tôi đang lái chiếc Sprinter 16 chỗ chẳng hạn.Ngay cả ở Đức quê hương của dòng xe này thì ở đó người ta chạy 4 hay 500.000 km mà chả phải thay giảm xóc trước,tôi chạy giữ xe lắm rồi mà cũng chỉ được 90.000 km là 1 bên chết hẳn và 1 bên chảy dầu.Ngay như vừa rồi đi Thái hay 3 năm trước đi Trung Quốc thì đường xá của nó cực kỳ ngon,ngồi không nẩy tưng tưng như đường xá ở VN kể cả đang đi trên con đường mới làm xong như đại lộ Thăng Long.Còn bụi thì sao,nhiều lọc gió cứ chạy 1 hay 2000km là xịn để cho thoáng,tớ cũng chắc ở các nước phát triển người ta chạy đến 1 vạn km lọc gió động cơ vẫn ok.Con người thì sao,bác nên biết đa phần xe máy chiếm phần lớn giao thông nên cái này cũng gây nên sự rủ ro trong bảo hành.Nếu em là đại lý bán xe ô tô mà ở VN cấm tiệt đi xe máy,cấm tiệt xe chở vật liệu đi trong phố và đường xá nếu để cốc nước đầy trong xe mà chạy không sánh ra ngoài là em chắc chắn bảo hành với thời gian gấp đôi so với hiện giờ ngay

Chỉnh sửa cuối:

bao_thp

Xe đạp
xin chào các bác! tôi thấy bảo hành của TOYOTA cũng tốt .nếu trong thời gian bảo hành mà những phụ tùng bị hỏng sẽ được thay mới chứ không có chuyện mang đi sửa rồi về ráp lại.
ví dụ:bóng đèn,giảm sóc,thước lái và nhiều thứ khác có sửa được ko.
còn thay dầu các bác cứ 5000km các bác thay cho em ko phải nghe ai cả.
chúc các bác là những chú Gà thông thái :D

Hiệp Tùng

Xe tải
Vậy thế đèn pha bị nước vào sau khi mua 1 tháng cũng không được bảo hành à bác??? Thôi thì 1 thời gian nữa nó mà mờ em đập làm cái mới BH
Quyền lợi người tiêu dùng VN mình còn bị thấp lắm. Ko may mắn mua phải sản phẩm bị lỗi thì cũng mệt mỏi.

Bobby Car

Xe buýt
Cụ chủ thớt : Cụ so sánh thế quá khập khiễng , vì nó còn phụ thuộc vào đường xá nữa ,cứ nghĩ nếu 2 xe mà cùng mua cái ở Hà Nội ,1 cái ở Đồng Văn thì cái nào hỏng nhanh hơn ? Nói túm lại ko có giải pháp nào.

thacnguyen

Xe máy
Em vừa làm bảo hành cho khách xong, đèn pha hoặc bất cứ đèn nào cũng được bảo hành

Hiệp Tùng

Xe tải
Em vừa làm bảo hành cho khách xong, đèn pha hoặc bất cứ đèn nào cũng được bảo hành
Nếu tôi đi mưa mà vết ố vì nước vào đèn nhiều hơn thì cũng sẽ đem vào bảo hành tại nơi mua xe. Cảm ơn CVDV của Ford Thanh Xuân.