Chia sẻ kinh nghiệm dạy gấu lái xe

sparkvan

Xe điện
Công nhận cụ liều thật! Mới đầu đã cho vào phố cổ ^:)^^:)^^:)^
e thấy bihf thường cụ ạ, cứ xe số sàn phân nhỏ là cho tập trong phố cổ tốt, ko đi nhanh được nên va chạm sẽ nhẹ hơn mấy bác tập đường lớn, ca nào khó quá thì lại đánh lái hoặc nhẩy lên lái thay gấu. số sàn nên nhõ cuống cũng ko nguy hiểm nhiw mấy bá cho tập bằng số tự động

Lê Đại

Xe tải
Cụ nào không tự tin dạy Gấu nhà, cứ đưa qua em dạy cho nuột hết :D khỏi cần phải in giấy tờ làm giề cả =))

dienthoaitot

Xe hơi
em có kinh nghiệm cho luôn vào phố cổ vì em rút kinh nguyệt từ bản thân thôi ợ
chả là hồi em mới mua xe, thằng bạn nó cho lái lòng vòng, lạc vào cái đường bé tí, lại vào đúng giờ cao điểm (5h30 chiều) thế là sau quãng đường có khoảng 500m thôi nhưng ra đường to em tự tin hơn hẳn, từ đó e có kinh nguyệt là mới lái cứ fang vào đường bé, rồi ra đường to tự nhiên tay lái + chân ga là mượt
em áp dụng bài này cho thằng em trai, nó vừa lấy bằng xong, cho vào phố cổ lượn đúng 2 tiếng , kết quả: nó lái ngon lành luôn, mặc dù lúc đầu toát mồ hôi hột
thế là em áp dụng đúng bài đấy cho gấu :))
có điều gấu vẫn chưa bản lĩnh để lái xe 1 mình :( cứ phải có em bên cạnh mới dám lái :(

VietFord

Xe hơi
Mua cho gấu 1 mình 1 xe, rồi cho bà tự sức ra đường phố thật đông rồi đi dần dần, đảm bảo sẽ nhanh thành tài lắm bác ah

phamson123

Xe tăng
Quá nguy hiểm. Cái quả A4 của cụ chỉ có tác dụng ở phía sau thôi. Xe của cụ là xe nhà, không có phanh phụ, lỡ may gấu mất tập trung vì mài ngắm cái váy trong của hàng thì ....

Cẩn thận kẻo mất tết cụ ah. Em khuyên chân thành đấy

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Ặc, lúc em mới nhận xe, quên phéng không dán giấy có ghi chữ "Lái mới" các cụ ạ. Giờ em lái được gần 30 ngày rồi thì liệu có dán chữ Lái mới không các cụ nhỉ? Dán vào có khi gặp các cụ trên đường các cụ đỡ chửi em.

Ngo nho

Xe tăng
Công nhận cụ chủ liều, em chả bao giờ có ý định dạy gấu gì cả :D

Jinzin

Xe điện
Ngày trc em dạy cho gấu học toàn cãi nhau, sau này gấu lái ngon rồi thì toàn ngồi ghế phụ chỉ đạo lại em, ức lắm mà ko làm gì đc.

VNM

Xe điện
Ặc, lúc em mới nhận xe, quên phéng không dán giấy có ghi chữ "Lái mới" các cụ ạ. Giờ em lái được gần 30 ngày rồi thì liệu có dán chữ Lái mới không các cụ nhỉ? Dán vào có khi gặp các cụ trên đường các cụ đỡ chửi em.
Cụ ghi là "Mới lái 30 ngày" :)) Em fun (.)(.)

Nseries

Xe buýt
Xe ko có phanh phụ thì cũng hơi nguy hiểm

dienthoaitot

Xe hơi
em thì suy nghĩ thế này: xe đi tốc độ chậm (kể cả số sàn hay tự động), mà gặp sự cố bất ngờ, nếu có chẳng may thốc vào chân ga thay vì chân phanh, thì xe cũng không thể đột ngột vọt lên với tốc độ cao ngay tức khắc được, mà nó vẫn sẽ tăng từ từ. bản thân em hồi mới lại cũng bị một quả như thế, có thèng 2b tạt đầu, dí luôn chân ga , nhưng cũng không bị vọt lên, lúc đó vẫn kịp quay lại đạp phanh. Thêm một vấn đề nữa, cũng bởi vì xe đi chậm trong phố cổ (đa số là < 30km/h), nên tay em lúc nào cũng cầm sẵn số tay rồi, có vấn đề gì phát là kéo phanh tay lên, xe cũng bị hãm tốc độ rất nhiều

tâm lý chung của những người mới lái là sợ lái phố bé, phố cổ, vì không tự tin vào tay lái, chân ga, chân phanh, nhưng em thấy nếu cứ sợ như thế thì lâu lái được xe lắm ạ :D

batmancar

Xe điện
Cho gấu tập lái thì cứ đưa cho ong thầy nào đẹp dai cho gấu đi dã ngoại vài hôm về là lái giỏi thôi ạ.Mình dạy ko đc đâu.
Mà cụ chủ liều thế người mới lái dễ nhầm phanh với ga lắm đấy, nhất là xe mình ko có phanh phụ.

sontt56

Xe hơi
em có kinh nghiệm cho luôn vào phố cổ vì em rút kinh nguyệt từ bản thân thôi ợ
chả là hồi em mới mua xe, thằng bạn nó cho lái lòng vòng, lạc vào cái đường bé tí, lại vào đúng giờ cao điểm (5h30 chiều) thế là sau quãng đường có khoảng 500m thôi nhưng ra đường to em tự tin hơn hẳn, từ đó e có kinh nguyệt là mới lái cứ fang vào đường bé, rồi ra đường to tự nhiên tay lái + chân ga là mượt
em áp dụng bài này cho thằng em trai, nó vừa lấy bằng xong, cho vào phố cổ lượn đúng 2 tiếng , kết quả: nó lái ngon lành luôn, mặc dù lúc đầu toát mồ hôi hột
thế là em áp dụng đúng bài đấy cho gấu :))
có điều gấu vẫn chưa bản lĩnh để lái xe 1 mình :( cứ phải có em bên cạnh mới dám lái :(
Công nhận cách của bác có cái hay của nó đấy

digifellow

Xe hơi
Theo các cụ thì sau khi lấy bằng xong, nên cho Gấu tập đi bằng xe AT hay MT?

Jinzin

Xe điện
Theo các cụ thì sau khi lấy bằng xong, nên cho Gấu tập đi bằng xe AT hay MT?
Ý cụ là gấu nhà cụ đã có bằng? Nếu có bằng thì cụ nên tập cho gấu đi xe mà cụ đang có hoặc dự định sẽ mua.

digifellow

Xe hơi
Ý cụ là gấu nhà cụ đã có bằng? Nếu có bằng thì cụ nên tập cho gấu đi xe mà cụ đang có hoặc dự định sẽ mua.
Vâng, ý em là Gấu đã có bằng.
Trước đây, khi em thi lấy bằng xong, em chạy xe MT 2 năm, sau đó mới chạy AT. Em nghĩ như vậy thì hay hơn.
Hiện nhà em có cả MT và AT (cả 2 là xe cỏ thôi), nên mới băn khoăn việc chạy xe nào trước sau khi có bằng.

messenger87

Xe buýt
hix, em cũng chuẩn bị dậy gấu lái vợ 2 của em đây, nhưng mà gấu nhà em chưa có bằng nên hok biết tính sao các cụ nhỉ. em định chỉ cho tập ở ngoài khu công nghiệp thôi hok dám cho ra ngoài đường :D

gadoi

Xe buýt
Chả là gấu nhà em có bằng B2 rồi, đang tập tành cho gấu lái xe. Nhìn chung tâm lý đầu tiên là gấu nhà em run vì không tự tin lái, em bảo gấu cứ mạnh dạn ngồi lái bình thường. em đã cho gấu tập được khoảng 5 - 6 buổi gì đấy, buổi đầu tiên em cho gấu vào đường phố cổ luôn, đi đường bé cho quen tay lái + xử lý chân ga + phanh luôn , gấu nhà em lái toát mồ hồi , gặp đoạn đông là cứ cuống cả lên, nhưng sau đó ra đường to (như phố Huế, Hai Bà Trưng) thì lại ngon lành, tự tin hẳn lên.
Một kinh nghiệm em muốn chia sẻ là: em in cái tờ giấy A4 ghi chữ "mới lái, thông cảm!" dán ra ngoài xe, các bác đi sau đỡ ức chế :D
mong các bác chia sẻ những kinh nghiệm hay để cho gấu lái xe tự tin với nhé,
Chuẩn đấy cụ ạ. Khi nào gấu nhà em lấy bằng xong em cũng dạy kiểu này. Đã thi lấy bằng được thì chạy ra đường được thôi. Mọi thứ đều phải thử.

Chỉnh sửa cuối:

thanthai

Xe hơi
Chuẩn luôn, gấu nhà em cũng bảo thích thầy khác dạy hơn chứ không thích em dạy:))
Mà em dạy bổ túc cho mấy mợ ở công ty thì mợ nào cũng bảo học nhanh vào thế, dễ tiếp thu ;;)
Cái đấy gọi là bụt nhà không thiêng các cụ nhỉ ?