[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm diệt mối đi các cụ

lenhhoxung1980

Xe điện
Theo ngu ý của em, nên phun phòng. Vì nếu khi phát hiện ra nó rồi, thì thiệt hại thường rất nặng. Nhiều cụ trên tầng cao, gỗ xịn mà phải lật cả lên, mất vài trăm. Hoặc mất cái tủ bếp cũng vài chục.
Phun phòng thì cực đơn giản, rẻ tiền, dễ làm.
Môi trường khí hậu của mình thuận lợi cho mối phát triển.
Nhà em cũng hay bị mối. Cụ cho em tin nhắn vào inbox nhé, đến lúc em cần mở thư là thấy

coolpix8700

Xe ngựa
Trên XN em trồng rất nhiều cây. Nhưng cũng rất nhiều cây bị chết. Cách đây mấy năm tụi em có 1 cây mịt 4 người nối tay nhau ôm chưa kín gốc mà cũng chết, tìm thuê người cứu mà không được. Rồi em cũng nhận ra thủ phạm là tụi mối!

1 câu sấu bị chết khô

Những đụn mối như thế này là rất nhiều tuổi rồi

Tụi mối đang bò lên cây bạch đàn, chúng ăn vỏ làm cây không nuôi được rễ và chết

Tìm thuốc diệt mối, em phát hiện ra loại thuốc chứa hoạt chất Imidacloprid có vẻ hiệu quả nhất, nhưng thuốc mà mua của mấy hãng lớn như Bayer lại rất đắt, có những loại thuốc nội cũng chứa hoạt chất này rất rẻ, dù họ không làm để diệt mối.
Nhưng đọc thuốc của Bayer em thấy họ quảng cáo là nồng độ Imidacloprid rất loãng để mối thợ ăn phải không chết ngay, mà tha về tổ làm lây nhiễm cho tụi mối khác, nhất là mối chúa. Em thử pha rất loãng, hôm thứ 5 vừa rồi phun thử, hôm nay đến xem lại kết quả, tụi mối ở mấy cái cây em phun đã biến sạch:

Chỉnh sửa cuối:

giaydep

Xe buýt
Theo ngu ý của em, nên phun phòng. Vì nếu khi phát hiện ra nó rồi, thì thiệt hại thường rất nặng. Nhiều cụ trên tầng cao, gỗ xịn mà phải lật cả lên, mất vài trăm. Hoặc mất cái tủ bếp cũng vài chục.
Phun phòng thì cực đơn giản, rẻ tiền, dễ làm.
Môi trường khí hậu của mình thuận lợi cho mối phát triển.
Cụ inbok em với nhé
Nhà em nhà sàn lên cần cụ tư vấn để em mua em diệt ạ
Thanks cụ

VKN

Xe tăng
Nhà tôi ở khu tập thể cũ, tầng 1, cũng thấy có mối. Đang chơi loại diệt mối tận gốc
Nguyên lý là dùng mồi dụ, khoảng 1 tuânf, mối thợ đến ăn, rồi rắc bột thuốc lên, mối thợ nhiễm độc về lây cho mối chúa, và sẽ chết mối chúa.
Nghe vậy mà chưa biết hiệu quả, thôi thì cứ làm xem
---+-++++++---+
Nghe quảng cáo là hiệu quả vì nếu bơm thuốc thì mối thợ chết mà mối chúa ko chết nó lại lây sang chỗ khác...

hoagvc3

Xe tăng
Nhà tôi ở khu tập thể cũ, tầng 1, cũng thấy có mối. Đang chơi loại diệt mối tận gốc
Nguyên lý là dùng mồi dụ, khoảng 1 tuânf, mối thợ đến ăn, rồi rắc bột thuốc lên, mối thợ nhiễm độc về lây cho mối chúa, và sẽ chết mối chúa.
Nghe vậy mà chưa biết hiệu quả, thôi thì cứ làm xem
---+-++++++---+
Nghe quảng cáo là hiệu quả vì nếu bơm thuốc thì mối thợ chết mà mối chúa ko chết nó lại lây sang chỗ khác...
Em sợ nhiều ổ mối khác nhau, diệt được ổ mối này thì thời gian sau lại có ổ mối khác. Diệt mối theo cách của cụ, e đã từng làm. Gỗ thông cắt lát đựng vào thùng giấy, treo chổ đi của mối, khi mối thợ vào ăn thì rắc thuốc.... cuối cùng em mua lọ diệt mối 40k chổ bảo vệ thực vật, thêm cái kim tiêm nữa thì mối đi hẳn.

VKN

Xe tăng
C
Em sợ nhiều ổ mối khác nhau, diệt được ổ mối này thì thời gian sau lại có ổ mối khác. Diệt mối theo cách của cụ, e đã từng làm. Gỗ thông cắt lát đựng vào thùng giấy, treo chổ đi của mối, khi mối thợ vào ăn thì rắc thuốc.... cuối cùng em mua lọ diệt mối 40k chổ bảo vệ thực vật, thêm cái kim tiêm nữa thì mối đi hẳn.
Có khi tôi cũng theo bác, bác cho hình cái lọ thuốc, cho thêm cách pha chế và phun nữa. Tôi làm cách kia lâu lắm
Thôi thì đông tây y kết hợp thầy cúng... Nhà ko ở, mối nó chén hết đồ

Sàn AROMA

Xe tải
Cách đây gần chục năm, lúc đó nhà cháu ở 1 nơi cũ, căn này bị mối ăn vào khung cửa phòng và 1-2 mặt cầu thang. Nhà cháu mua chai diệt mối ở Y éc xanh, về cho vào xi lanh + kim tiêm loại to, chọc vào gỗ nơi có mối đục khoét rồi bơm vào. Bọn mối bị tiêu diệt ngay và có lẽ hết luôn vì vài năm sau vẫn ko thấy bọn mối tái hoạt động trở lại. Cách đây 2 năm, giá để hàng của nhà cháu ở nơi khác bị mối ăn như hồi nhà cũ, chúng phát triển khá nhanh, mùn gỗ được chúng vẽ lên tường loang đi khắp phòng. Nhớ hồi dọn nhà cũ có để chai diệt mối cùng đống đồ chuyển nhà, nhà cháu lại triển khai làm như trước. Chỉ 1 lần bơm thôi mà từ lúc đó đến giờ ko còn thấy bọn mối hoạt động nữa, mặc dù kho hàng khá ẩm thấp.
Chai dung dịch mối này dung tích 1/2 lít, nhà cháu ko nhớ tên, giá tầm hơn 200k. Mỗi tội mùi nó cực hắc, nồng nặc, có thoang thoảng mùi dầu hoả. Chắc hoá chất này khá độc hại.
Cụ cho em xin cái ảnh ạ, kho của em cũng nhiều mối lắm.

tranmanhha

Xe điện
Cụ cho em xin cái ảnh ạ, kho của em cũng nhiều mối lắm.
Về lý thuyết, cụ cứ làm thế nào để thuốc tiếp xúc với mối là nó chết.
Chính vì vậy, loại thuốc BVTV cụ thể nào không quan trọng, quan trọng là bơm trúng tổ mối có con mối chúa.
Bác ra hàng thuốc BVTV, bác mua thuốc trừ sâu - bác hỏi dòng cúc tổng hợp cho nhẹ nhàng, hàng của Cty lớn như Basf, Sygenta, Vipesco, Bayer ( đừng nghe lời mấy ông bán thuốc BVTV, họ có thể bán cho bác thuốc trừ rầy, hoặc loại có gốc khác - độc không cần thiết ). Sau đó bác về hoà với nước theo hướng dẫn trên nhãn. Rồi bơm vào tổ mối.

GiangNH3011

Xe tải
Nhà bố mẹ em ngày trước bị mối nặng, lúc đầu cũng nghĩ là chỉ cần mua thuốc về diệt nhưng mà công ty có em nhân viên nhà làm công ty diệt mối nên nhờ đến xem. Ai ngờ nhà quá trời là mối, bình thường chỉ cần đặt 2-3 hộp thu hút mối (em ko nhờ dùng từ chính xác là gì) mà nhà bố mẹ em phải đặt đến 6 hộp (gấp đôi số lượng). May mà diệt xong thì đến giờ là 4-5 năm rồi không còn thấy nữa. Vậy nên em khuyên các cụ là nhà mà có dấu hiệu có mối thì phải diệt gấp không nó ăn hết đồ, không có chuyện để lâu nó tự bay đi. Đợt đó các cụ nhà em phải bỏ tủ quần áo, tủ TV rồi rất nhiều thứ nữa vì mối ăn.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có 1 căn, căn này khá rộng nên nhà cháu chia ra làm 2, phía mặt tiền để cho nvbh ở, còn phía sau làm kho chứa hàng.
Đội nvbh khá cẩu thả, sinh hoạt lười nhác ko chịu vệ sinh đồ đạc hàng ngày nên cái tủ bếp mối xông. Có lẽ đàn bà con gái sợ mối hay sao mà nó để kệ luôn hàng năm trời. Cách đây 2 năm khi nhà cháu thấy các đợt giá kho hàng của mình bị mối xông, kiểm tra thì phát hiện ra nguyên nhân chính từ gian bên nv ở lây sang. Sau khi xử lý xong bên kho hàng, nhà cháu mới rờ đến chỗ bọn nv và phải phá vứt bỏ cái tủ bếp, toàn bộ thanh gỗ ốp chân tường:

Tủ bếp làm bằng gỗ công nghiệp, bọn mối nó gặm nhấm nhả ra mùn gỗ cùng với dãi dớt của chúng tạo thành những ngọn mùn nhọn hoắt giống như nhũ đá, như rễ cây chằng chịt:

Thậm chí mùn nó nhả ra còn bịt kín cả 2 khoang tủ bếp dư lày, có lẽ đến cả ký mối bên trong:

chúng còn bò lúc nhúc vào trong ống gen điện và nhả mùn thải kín bên trong:

hoagvc3

Xe tăng
C

Có khi tôi cũng theo bác, bác cho hình cái lọ thuốc, cho thêm cách pha chế và phun nữa. Tôi làm cách kia lâu lắm
Thôi thì đông tây y kết hợp thầy cúng... Nhà ko ở, mối nó chén hết đồ
Vâng, 40 ngàn đây bác, mua thêm cái bơm tiêm 5 ngàn( ở chổ thú y nhé, kim tiêm nó to)
Không cần pha chế, tiêm vào chổ mối ăn hoặc chân, khe khung ngoại là ok.

nowhereland

Xe điện
Em cũng mua lọ như vậy, xịt thẳng vào chỗ nhìn thấy mối mấy lần mà loanh quanh vẫn còn cụ ạ.

hoagvc3

Xe tăng
Em cũng mua lọ như vậy, xịt thẳng vào chỗ nhìn thấy mối mấy lần mà loanh quanh vẫn còn cụ ạ.
Vâng, sao lạ cụ nhỉ. Em thì cứ bơm vào mép khung ngoại, chân tường là nó đi sạch ko thấy bóng dáng đâu luôn á.

yoko_pro

Xe buýt
Ở Việt Nam có 1 Viện khoa học về Mối đấy. Trước là Viện phòng trừ Mối nay đổi tên thành Viện Sinh thái và bảo vệ công trình.

Đầu tiên phải đặt bả dụ mối vào, sau đó rắc thuốc vào con mối để nó lây tới mối chúa. Xong rồi.
Google các trung tâm diệt mối có bài bản chứ làm linh tinh chỉ tốn công các cụ ạ

Au79 Dragon

Xe điện
Không rõ giờ công nghệ diệt mối thế nào nhưng phương pháp đặt hộp dụ mối rồi xịt thuốc bột lên mối thả chạy về tổ kết hợp xịt thuốc chân khuôn cửa nó vẫn là giải pháp bền vững, mối chết để lại tổ cũ sẽ không còn bị mối trưởng thành phân đàn đến làm tổ nữa. Cho đến khi thay khuôn cửa mới thì nên thiết kế để có thể dễ dàng đặt hoặc xịt thuốc dưới chân định kỳ thì không bao giờ bị.

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em dùng con sứa để trị mối cụ ạ. Nếu không có sứa tươi thì mua sứa đóng túi trong siêu thị cũng được. Lấy nước sứa phết vào vết mối ăn. Thịt sứa thì bỏ vào đĩa để cạnh chỗ tổ mối, 2-3 hôm là đi sạch không thấy mối nữa. Đường mối ăn đùn lên cũng mủn ra lau sạch luôn. Trước nhà em bị mối ăn chân tường với mối ăn tủ quần áo, đều áp dụng cách này. Mấy năm nay chưa thấy mối quay lại. Cụ chủ làm thử và review cho các cụ khác xem hiệu quả ko nhé. Trước có 1 thớt cũng hỏi vụ này, em bày cho xong không thấy các cụ ấy nói gì thêm, chắc diệt được rồi :D
Cái này hiệu quả ko Cụ, Nhà em h cũng nhiều mối quá , Nhờ Cụ chủ bầy giúp em với
Cho em hơi Cụ là mua sứa biển đó đúng ko ak

Anh.Em

Xe buýt
Em đánh dấu để nghiên cứu. Nhà Em cũng nhiều mối, thuê đội xử lý đến 2 lần rồi. Lần đầu xử lý thì được khoảng 3-4 năm lại thấy xuất hiện đợt mới.