[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm dùng Photoshop

HN_Boy

Xe máy
Website
www.otofun.net
lúc blend cụ có dùng cái Create new fill or Adjustment layer không ạh? cái có hình nửa đen nửa trắng ở dưới góc tay phải ý ạh, em nghĩ là cụ blend màu mạnh quá, nên bị thế, cụ có thể blend nhẹ, làm nhiều lần, đến lúc cảm thấy ưng ý, và nếu dùng cái kia thì nếu sai cụ có thể chỉnh sửa lại được các thông số chứ dừng blend trực tiếp.
Cụ calssical có thể chụp ảnh cho em xem vị trí của cái Create New Fill Or Adjustment Layer không ạ ?Em tìm mãi ở góc tay phải nhưng vẫn không thấy cụ ạ :(

Chinxeng

Xe tăng
cái này có nhiều trang để các cụ tham khảo lắm. nói thật là em chỉ lên học hỏi thôi còn việc còn lại là tự mình mày mò rồi thấy ảnh thuận mắt là được. Sau đó nhờ các chuyên gia chém ra, chém vào rồi rút ra kinh nghiệm dần dần thôi. Em nói thật là cứ đi hỏi thế này khó mà trả lời và làm gì có thời gian mà viết tút hầu các cụ được.
em xin gửi các cụ mấy các action rồi các cụ load về chạy nhé
Link ở đây
ở đây có khoảng 1000 action các cụ thích cái nào thì tải về. Còn cụ nào hỏi chạy action thế nào thì tìm anh google hỏi tiếp nhé dễ lắm ạ, em vừa mần rượu ngô về mắt hoa nên chẳng gõ thêm được nữa. Have fun ! (b)

classjcal

Xe tải
cái này có nhiều trang để các cụ tham khảo lắm. nói thật là em chỉ lên học hỏi thôi còn việc còn lại là tự mình mày mò rồi thấy ảnh thuận mắt là được. Sau đó nhờ các chuyên gia chém ra, chém vào rồi rút ra kinh nghiệm dần dần thôi. Em nói thật là cứ đi hỏi thế này khó mà trả lời và làm gì có thời gian mà viết tút hầu các cụ được.
em xin gửi các cụ mấy các action rồi các cụ load về chạy nhé
Link ở đây
ở đây có khoảng 1000 action các cụ thích cái nào thì tải về. Còn cụ nào hỏi chạy action thế nào thì tìm anh google hỏi tiếp nhé dễ lắm ạ, em vừa mần rượu ngô về mắt hoa nên chẳng gõ thêm được nữa. Have fun ! (b)
Ngày xưa em cũng học như thế đấy ạh, em cũng nghĩ như cụ, trên mạng rất nhiều tut HD mà
Cụ calssical có thể chụp ảnh cho em xem vị trí của cái Create New Fill Or Adjustment Layer không ạ ?Em tìm mãi ở góc tay phải nhưng vẫn không thấy cụ ạ :(
đây cụ nhé

ynhi2208

Xe điện
Mấy cái ảnh các bác nghịch, em thấy ảnh gốc còn đẹp hơn cả ảnh sau khi đã PS. Làm xong nhìn ám màu, mất chi tiết, om iếc lung tung cả
Thế nên mới cần lên đây hỏi cụ ạ,cụ biết thì hướng dẫn e với,còn action chạy sẵn giống cụ chinxeng em cũng có,nhưng nghịch kiểu đấy mình đâu biết gì,toàn người ta làm sẵn cho mình thôi

HN_Boy

Xe máy
Website
www.otofun.net

cathymeo

Xe buýt
Em thích cái kiểu blend màu của cụ beanhue, bác beanhue hay cu nào biết cách thì chia sẻ cho ae?

Chỉnh sửa cuối:

Camry06

Xe buýt
Mấy cái ảnh các bác nghịch, em thấy ảnh gốc còn đẹp hơn cả ảnh sau khi đã PS. Làm xong nhìn ám màu, mất chi tiết, om iếc lung tung cả
Em thấy để nguyên ảnh gốc là đẹp nhất :)

haanh_ebay

Xe máy
Thớt hay quá mà giờ cháu mới thấy :D Note lại phát , cảm ợn các cụ ạ :)

Ducnamnd

Xe buýt
Cụ nào đã từng copy những bài viết trong đây thành file PDF chưa nhỉ? có cho em xin phát để in ra đọc chứ đọc trên máy tính toét hết mắt mũi :)

cathymeo

Xe buýt
Tip 10: Go Beyond The Real World

Một trong những kỹ thuật tạo ấn tượng cho người xem là làm cho màu sắc "rực rỡ" hơn mắt thường cảm nhận (surreal). Khi mà màu sắc trở nên "vibrant" và "vivid" thì dễ "bắt mắt" người xem hơn. Nếu bạn nào chụp "commercial"(chụp cơm gạo :lol: ) thì kỹ thuật này là dành cho bạn :gathering

Có 2 kỹ thuật thương dùng là "Masking with blending modes" và "Paint with softlight brush".

1. Masking with blending modes:
Ảnh dưới ta thấy chủ đề nhìn "nhợt nhạt", quần Jean chưa có "xanh blue" lắm, cỏ chưa có xanh "zdì"(hay "rì" :lol: ) lắm, mây thì chưa kịch tính (dramatic) lặm

Step 1: Control-J để copy ảnh lên layer mới

Step 2: Đổi mode của layer trên từ "Normal" thành "Color Burn",

Bây giờ thì bầu trời nhìn "khá" hơn, nhưng mà màu sắc thì nhìn "bết bền bệt". Khống sao, vì mình chỉ dùng layer trên (layer 1) như là một cái "mask" (mặt nạ) để che phần mây phía dưới.

Step 3: Để biến layer này thành cái mask, giữ phím Alt và bấm vào nút "Add layer mask" trên layer panel (được khoanh đỏ).

Bây giờ, hình sẽ trở lại bình thường, và trên layer 1 bạn sẽ thấy một hình chữ nhựt màu đen, điều này có nghĩa là layer này đóng vai trò như là một cái mask.Tại thời điểm này, thì layer 1 chưa có mask layer backgrounk (nói một cách khác là layer 1 chưa che đậy layer background).

Step 4: Để bắt đầu dùng phần mây của layer 1 che đậy (masking) phần mây của layer background, bấm phím "D" để set foreground màu trắng, rồi chọn một cái soft edge brush trên Tool Panel, với mode "normal, opacity để 100% .

Step 5: Để che (mask) layer background, bắt đầu di cái brushd để lấy phần mây của của layer 1 đắp lên (hay "đè" lên) phần mây của layer background)

Còn đây là phần mây được dùng để "đè" lên phần mây của ảnh "gốc" (tắt con mắt của layer background)

Tương tự như vậy,
Để làm cho cỏ xanh hơn thì chọn Mode: Color Dodge, Opacity: 50%.
Để làm cho quần Jean xanh hơn và tóc "đỏ" hơn thì chọn Mode: Overlay, Opacity: 50%.
Những layers phía dưới được đổi tên thành May, Co, QuanToc để tiện theo dõi.

Nếu bạn thấy cỏ xanh quá thì có thể giảm Opacity xuống còn 30% hay 40%.

Chú thích: Sư thật thì những layer trên (May, Co, QuanToc) không "che" layer gốc mà chính xác hơn là chúng "tương tác" với layer background bằng những mode khác nhau (Color Burn, Color Dodge, Overlay) ở những mức độ khác nhau (tùy theo Opacity).

Phần này rất quan trọng và hơi dài dòng, em xin dừng ở đây để coi các bác phản ứng ra sao? Em viết có dễ hiểu không? Hay là cần phải viết lại :Down:
Nếu em chỉ đẩy Hue lên đều thì có khác nhiều ko cụ?

CV99

Xe buýt
Em rất thích kỹ thuật "the power darkness" nhưng dìm tối với những ảnh đã sẵn có những mảng tối lớn thì khá ok, nhưng để dìm những ảnh tương đối sáng đều mà ko lộ thì e thấy tương đối khó và hay lộ, cụ chủ chỉ giáo cho e phát xem tn, tks cụ

thangken

Xe tải
ngã tư thứ 2 rẽ phải, rồi đi thẳng tới bình minh
Cứu ảnh bằng pts

em rất nghiền mấy thể loại sửa ảnh, cứu ảnh bằng pts , đây là mấy tấm em cứu được, các cụ mợ xem ùi đánh giá rùm em na, em mới tham gia diễn đàn tính bằng ngày thôi ạ, còn non lắm , mong các cụ các mợ chỉ dẫn ạ

Thảo Bé

Xe đạp
Bạn đồng hành Không thể thiếu đc của những pic chưa đẹp lắm