[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Megaton

Xe buýt
Các bác nhận thầu cho e hỏi:
Giờ e làm hợp đồng xây nhà, có dự toán chi phí, tiến độ cụ thể.

1. Nếu đv thi công chậm tiến độ, sử dụng vượt khối lượng vlxd dự kiến thì xử lý ra sao?

Phạt tiến độ, điều chỉnh lại việc cấp phối vlxd thế nào cho hài hoà 2 bên?
E khá ngại việc thợ thuyền cay cú quay ra phá ngầm chủ nhà.

2. Giám sát ntn nếu như chủ nhà ko có nghề lẫn thời gian? Vd những lỗi kết cấu như gạch đối đầu thiếu vữa, đấu nối thép sai... làm sao để tránh đc là tốt nhất. Chứ để nghiệm thu bắt đập ra sửa vẫn là hạ sách.

E đang có kế hoạch làm nhà năm nay, bác nào có thể chứng minh cách làm ăn chuyên nghiệp em sẵn sàng hợp tác.
Ko biết bên khác thì thế nào nhưng bên e thì thế này cụ nhé
1. Khi ký hợp đồng làm càng rõ ràng càng tốt, phụ lục hợp đồng bao gồm bóc tách dự toán chi tiết, bảng tiến độ thi công, thiết kế chi tiết và đầy đủ, chỉ định vật tư rõ ràng. Việc sai phạm hợp đồng thuộc về lỗi của bên nào thì bên đó phải chịu trách nhiệm, làm việc dựa trên biên bản thực tế trường, ít nhất là qua mail để làm căn cứ
- chậm tiến độ phạt 0.3%/ngày chậm tiến độ, tối đa 12% (thi công chậm tiến độ đến đây thì hết lãi :)))
- ký hđ theo dự toán, thanh toán theo khối lượng thực tế, phát sinh theo ý chủ nhà thì tính thêm chi phí phát sinh, còn không đơn vị thi công tự chịu
Cái vụ đâm chọc thì e thật ko có cách nào cho cụ ngoài việc tìm đơn vị làm có tâm, tránh xa bọn chụp giật. Mà thực ra khi gặp thì thẳng nào chả xoen xoét là mình có tâm, tiện đây e cũng xoen xoét là e làm cũng có tâm cụ ợ :)))))) Với cả khi làm việc cụ để ý đến yếu tố lãnh đạo (tướng cai thầu, giám đốc cty, văn hoá cty) vì thường những thằng ko tử tế thì quân chúng nó cũng sẽ chả ra gì, mà bọn làm cứ đặt lợi ích với lợi nhuận lên trên hết thì cụ cứ xác định luôn đi nhé. Ko chỉ trong nghề này mà e thấy nghề nào cũng thế thôi, cơ bản nó cũng là dịch vụ mà cụ
2. Đối với phần ngầm sẽ có nghiệm thu riêng trước khi tiến hành thi công tiếp, nếu chủ nhà bận sẽ có hình chụp hình ảnh thực tế gửi cho chủ nhà qua mail (cốt thép bê tông, tường, hệ thống điện, nước, mạng....)

Thực ra quy định rõ ràng là để hai bên cùng làm việc cho yên tâm, quá trình làm việc đôi khi phải linh động châm trước cho nhau, quan trọng vẫn là tình cảm. Chứ quy định xong hai ông cứ ngồi săm soi nhau để phạt nhau hoặc đổ lỗi cho nhau thì chả bao giờ đc việc, ông chủ nhà cứ kêu chúng mày làm chậm blabla, ông thi công thì kêu a chuyển tiền chậm tiến độ nên bọn e ko mua đc vật tư, a đổi thiết kế làm bọn e đập đi làm lại thiết kế lại blabla... thì có mà mút mùa ko xong đc, quan trọng nhất vẫn là chung tay hợp tác với nhau mà làm thì mới xong việc, vì bọn e làm mục đích chính cuối cùng vẫn là để khách hàng nhận nhà một cách vui vẻ chứ ko phải với gương mặt hằm hằm hay chán nản nhận cho xong

Chỉnh sửa cuối:

Robertino

Xe tải
Thực ra quy định rõ ràng là để hai bên cùng làm việc cho yên tâm, quá trình làm việc đôi khi phải linh động châm trước cho nhau, quan trọng vẫn là tình cảm. Chứ quy định xong hai ông cứ ngồi săm soi nhau để phạt nhau hoặc đổ lỗi cho nhau thì chả bao giờ đc việc, ông chủ nhà cứ kêu chúng mày làm chậm blabla, ông thi công thì kêu a chuyển tiền chậm tiến độ nên bọn e ko mua đc vật tư, a đổi thiết kế làm bọn e đập đi làm lại thiết kế lại blabla... thì có mà mút mùa ko xong đc, quan trọng nhất vẫn là chung tay hợp tác với nhau mà làm thì mới xong việc, vì bọn e làm mục đích chính cuối cùng vẫn là để khách hàng nhận nhà một cách vui vẻ chứ ko phải với gương mặt hằm hằm hay chán nản nhận cho xong
Cụ nói đúng.

Thực ra tâm lý chủ nhà cả đời xây nhà 1-2 lần lấy đâu ra kinh nghiệm, chủ yếu sợ chất lượng xây kém chứ đâu phải muốn khó dễ gì ae thợ.

Căn bản chuyện xây nhà đa số mọi người kháo nhau quá nhiều chuyện dở khóc dở cười với mánh khoé của mấy bác thợ nên lo là phải.
Người mua thua người bán mà.

xaynhatrongoi

Xe tăng
À thế xây thô thôi thì tầm bn cụ nhỉ?
khoảng tầm từ 1.1 tỷ cụ nhé. Cách tính như sau để cụ dễ nắm bắt ạ:
- Phần móng= 50% nền tầng 1= 50% x 4,3x15=32 m2
- Sàn tầng lửng khoảng: 40m2
- sàn tầng 2, 3, 4, áp mái= 4.3x15=64.5x 4 tầng= 258 m2
- tầng tum= 20 m2
Tổng diện tích xây dựng= 32+40+258+20= 350 m2
Thô giá khoảng 3,3- 3,5 triệu/ 1m2= 350 x(3.3-3.5)= 1.15- 1.2 tỷ
Hoàn thiện mức tbkhá: 5,0-5,3 tr/ 1m2= 350x(5,3-5,5)= 1,75- 1,9 tỷ cụ nhé

Megaton

Xe buýt
Cụ nói đúng.

Thực ra tâm lý chủ nhà cả đời xây nhà 1-2 lần lấy đâu ra kinh nghiệm, chủ yếu sợ chất lượng xây kém chứ đâu phải muốn khó dễ gì ae thợ.

Căn bản chuyện xây nhà đa số mọi người kháo nhau quá nhiều chuyện dở khóc dở cười với mánh khoé của mấy bác thợ nên lo là phải.
Người mua thua người bán mà.
Vâng cụ, đúng là trong cái thị trường long xà hỗn tạp này ko thể nói trước đc cái gì hay trách đc mọi người, nhưng e thấy nhiều ng cực đoan quá mà đổ đồng đánh giá, vì thực sự đâu đó vẫn có những đơn vị làm ăn có tâm, đánh giá cực đoan quá là ko công bằng với họ
E vẫn nói với mấy thằng e là, mình làm dịch vụ, nếu ngay từ đầu ng ta ko tin e thì đó là lỗi của cả hai, lỗi của mày là ko đáng tin, còn lỗi của họ là đánh giá phiến diện, cái này dần cải thiện đi. Nhưng nếu ng ta tin mày rồi mà mày đánh mất niềm tin của họ thì đó hoàn toàn là lỗi của mày, cấm lý do, nghỉ việc

xaynhatrongoi

Xe tăng
Có câu hỏi ngu nghê này hỏi các cụ, mong đc chỉ giáo.
Cái trần thạch cao như ở hình dưới (chỗ treo đèn chùm là thạch cao, chỗ đèn downlight là thạch cao), Diện tích trần là 20m2 thì khối lượng thi công tính là 20 m2 hay là gấp đôi 40m (do có 2 cấp) vậy?
Cảm ơn.
cụ tính theo diện tích thực tế đóng thạch cao cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng

Robertino

Xe tải
Thi công ống nước giờ có công nghệ gì mới ko các cụ?

Em đang tìn hiểu thấy bảo Rehau có loại ống nối ko dùng keo (dùng gioăng), cái này độc quyền Rehau hay các hãng khác cũng có? Và thợ ở mình có thạo làm cái này ko? Nhiều khi áp dụng cái mới mà mấy bác thợ ko rành khéo phản tác dụng.

Ngoài Tiền Phong ra thì các dòng Bình Minh, Cúc Phương, Hoa Sen, Vesbo... nên chọn loại nào? Ưu nhược mỗi loại nhờ các cụ chỉ giáo ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thi công ống nước giờ có công nghệ gì mới ko các cụ?

Em đang tìn hiểu thấy bảo Rehau có loại ống nối ko dùng keo (dùng gioăng), cái này độc quyền Rehau hay các hãng khác cũng có? Và thợ ở mình có thạo làm cái này ko? Nhiều khi áp dụng cái mới mà mấy bác thợ ko rành khéo phản tác dụng.

Ngoài Tiền Phong ra thì các dòng Bình Minh, Cúc Phương, Hoa Sen, Vesbo... nên chọn loại nào? Ưu nhược mỗi loại nhờ các cụ chỉ giáo ạ.
ReHau là dòng ống cao cấp của Đức, nếu cụ dùng được hãng đấy là rất ổn, không chỉ không dùng keo, mà còn có các dòng ống tiêu âm nổi tiếng, khi sử dụng không nghe thấy chảy trong ống, độ bền cao, giá thành cao.
Còn ngoài ra, có rất nhiều các dòng ống khác cụ nhé, Bình Minh chủ yếu khu vực Sài gòn, Hà nội chủ yếu là Tiền Phong, Vesbo, các hãng trên đều là các hãng có tiếng trên thị trường, nhược của nó là nhiều hàng nhái thôi, về chất lượng là tốt ạ

Robertino

Xe tải
ReHau là dòng ống cao cấp của Đức, nếu cụ dùng được hãng đấy là rất ổn, không chỉ không dùng keo, mà còn có các dòng ống tiêu âm nổi tiếng, khi sử dụng không nghe thấy chảy trong ống, độ bền cao, giá thành cao.
Còn ngoài ra, có rất nhiều các dòng ống khác cụ nhé, Bình Minh chủ yếu khu vực Sài gòn, Hà nội chủ yếu là Tiền Phong, Vesbo, các hãng trên đều là các hãng có tiếng trên thị trường, nhược của nó là nhiều hàng nhái thôi, về chất lượng là tốt ạ
Cảm ơn cụ

Ngày xưa e thấy các hộ toàn dùng ống pvc cũng ổn. Nhà e xây 20 năm rồi hệ ống pvc ko thấy vấn đề j.

Giờ tính xây mới nên tìm hiểu mấy dòng PPR, HDPE này nhưng chưa rõ có thật cần thiết ko các cụ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ

Ngày xưa e thấy các hộ toàn dùng ống pvc cũng ổn. Nhà e xây 20 năm rồi hệ ống pvc ko thấy vấn đề j.

Giờ tính xây mới nên tìm hiểu mấy dòng PPR, HDPE này nhưng chưa rõ có thật cần thiết ko các cụ?
HDPE dùng cho các trục lớn, áp suất rất lớn, nên không cần, PPR dùng cho các nguồn áp nhỏ hơn, vì vậy cụ dùng cho hệ thống nước cấp là ổn cụ ạ, còn uPVC dùng cho hệ thống nước thải, không có áp cụ nhé. Ngày xưa các cụ dùng là ống kẽm cấp nước, giờ cụ mà sờ đến chắc mòn hết rồi cụ ạ

Robertino

Xe tải
HDPE dùng cho các trục lớn, áp suất rất lớn, nên không cần, PPR dùng cho các nguồn áp nhỏ hơn, vì vậy cụ dùng cho hệ thống nước cấp là ổn cụ ạ, còn uPVC dùng cho hệ thống nước thải, không có áp cụ nhé. Ngày xưa các cụ dùng là ống kẽm cấp nước, giờ cụ mà sờ đến chắc mòn hết rồi cụ ạ
Cảm ơn cụ. Vậy nhà dân mình sẽ dùng PPR cho ống dẫn, pvc cho ống thải nhỉ.

Cho e hỏi thêm dùng PVC cho ống dẫn thì có ổn ko?
Chi phí cho hệ thống PPR cao hơn PVC tầm bao nhiêu % nhỉ (tính cả hệ thống ống + cút) ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Vậy nhà dân mình sẽ dùng PPR cho ống dẫn, pvc cho ống thải nhỉ.

Cho e hỏi thêm dùng PVC cho ống dẫn thì có ổn ko?
Chi phí cho hệ thống PPR cao hơn PVC tầm bao nhiêu % nhỉ (tính cả hệ thống ống + cút) ?
không ổn đâu cụ nhé, hệ thống dẫn chịu áp lực nước, dễ gây vỡ đường ống pvc , ppr cao hơn khoảng 180-200% so với pvc cụ nhé

mrbin2903

Xe đạp
E định làm cầu thang theo mẫu bên dưới,Cụ nào đã làm tại Hà nội biết chỗ nào làm k ạ,Cụ nào biết cho E cái info E tham khảo ạ,chân thành cảm ơn Các Cụ
Lát Cầu thang E lát đá

apolis89

Xe hơi

Nhà em có mảnh này, giờ em có 900 thôi thì xây được như nào ah.

- Do tiền ít, nên em muốn thiết kế ổn, sau xây thô, rồi còn bao nhiêu tiền thì tính toán hoàn thiện một phần.

Các cụ các mợ có KN tư vấn giúp em với

XayDungTronGoi

Xe buýt

- Do tiền ít, nên em muốn thiết kế ổn, sau xây thô, rồi còn bao nhiêu tiền thì tính toán hoàn thiện một phần.

Từng đấy tiền mợ xây tạm khoảng 2,5 tầng hoàn thiện đầy đủ , móng làm sẵn 5 tầng , cột chờ thép sau này lên tầng tiếp sau :)

Chỉnh sửa cuối:

Robertino

Xe tải

E tính thế này cụ xem sao, các cụ có chuyên môn cũng xem có đc ko nhé:
-Lấy 800tr xây thô. Đất nhà cụ 50m thì 800 xây thô đc ~4 sàn
-Còn 100tr hoàn thiện 1 tầng để ở là đc. Có tiền hoàn thiện nốt, hay hơn là xây 2 tầng rồi sau lại chồng tầng chắp vá.

Vì có khung nhà xây thô sẵn (đã trát, cán nền, điện nước cấp chờ) thì việc hoàn thiện khá nhàn.

Để hoàn thiện rẻ cụ áp dụng:
-Gạch ốp lát mua hàng cắt lô vẫn có gạch to đẹp mà rất rẻ
-Cửa thông phòng, cửa wc dùng nhôm cỏ 700k/m.
-Lan can chấn song = sắt sơn thường hoạ tiết đơn giản tối đa (chỉ nan dọc ngang là đủ)
-Thiết bị wc mua bồn cầu ~1.5tr, sen vòi loại mấy trăm (có loại còn rẻ nữa)
-Tự sơn những chỗ đơn giản giảm chi phí. Phía ngoài nhà quét nc xi măng là đủ.
-Tum bể nước nhựa cho rẻ.
...vv...

Em cũng đang tìm hiểu kinh nghiệm làm nhà, cụ cần e chỉ cho mấy mẹo mua vật tư hoàn thiện ngon bổ rẻ.