[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Nhờ cụ chủ thớt tư vấn giúp em về thiết kế, nội thất, chi phí ạ, mặt bằng nhà em như trong ảnh ạ, giờ em muốn phá bỏ toàn bộ để xây thành căn nhà 3 tầng theo phong cách hiện đại, thoáng mát, xung quanh có nhiều cây xanh.
Em cảm ơn cụ nhiều!

xaynhatrongoi

Xe tăng
Liệu em bố trí dầm phụ liền sàn có được không ak?
Cái đấy không cần cụ nhé, cái đấy cụ bỏ cột đi được, tăng chiều cao dầm lên khoảng 450 là okie, nếu trên đấy có tường thì bố trí dầm phụ gánh tường. Chứ khoảng cách kia bố trị cột bị chia nhỏ không gian quá

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Cái đấy không cần cụ nhé, cái đấy cụ bỏ cột đi được, tăng chiều cao dầm lên khoảng 450 là okie, nếu trên đấy có tường thì bố trí dầm phụ gánh tường. Chứ khoảng cách kia bố trị cột bị chia nhỏ không gian quá
Mong cụ chỉ giáo giúp em về lô đất của em ở trên ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhờ cụ chủ thớt tư vấn giúp em về thiết kế, nội thất, chi phí ạ, mặt bằng nhà em như trong ảnh ạ, giờ em muốn phá bỏ toàn bộ để xây thành căn nhà 3 tầng theo phong cách hiện đại, thoáng mát, xung quanh có nhiều cây xanh.
Em cảm ơn cụ nhiều!

Nhà cụ đất đẹp, biến thành kiểu biệt thự nhà vườn thì đẹp lắm ạ. Cụ nên tìm đơn vị thiết kế, theo nhu cầu công năng của gia đình, các kts sẽ lên phương án cho cụ theo ý muốn, chi phí thiết kế thi công kiến trúc nhà cụ khoảng tầm 150-180k/ 1m2, giá trên còn tuỳ thuộc có ccù ký hay không cầu kỳ mặt tiền cụ nhé

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em đang chuẩn bị xây nhà 4 tầng trên diện tích 5x16 = 80 m2. Xung quanh nhà em chưa có nhà kiên cố. Em đã tham khảo hố khoan khảo sát địa chất gần đấy. Nhờ các cụ tư vấn xem với địa chất đất như thế này em định ép cọc tại 10 vị trí, mỗi vị trí 3 cọc, chiều dài cọc 5 - 6 m có ổn không?

Không ổn cụ ah. Mỗi vị trí chịu 1 lực tác động khác nhau, có những vị trí giữa nhà chịu tải trọng lớn hơn vị trí biên nên phân bố cọc cho các đầu cột sẽ không đều nhau cụ nhé. Độ sâu ép cũng theo tải trọng thiết kế phân bố nên từng đầu cọc chứ không áng được cụ ah

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Nhà cụ đất đẹp, biến thành kiểu biệt thự nhà vườn thì đẹp lắm ạ. Cụ nên tìm đơn vị thiết kế, theo nhu cầu công năng của gia đình, các kts sẽ lên phương án cho cụ theo ý muốn, chi phí thiết kế thi công kiến trúc nhà cụ khoảng tầm 150-180k/ 1m2, giá trên còn tuỳ thuộc có ccù ký hay không cầu kỳ mặt tiền cụ nhé
Dạ, em định xây biệt thự nhà vườn cụ ạ.
Em làm lễ động thổ rồi nhưng hiện đang bế tắc trong việc chọn đơn vị thiết kế, thi công uy tín và tin tưởng cụ ạ.
Mặt tiền thì em muốn làm theo kiểu vuông vắn, hiện đại chứ không muốn cầu kỳ theo kiểu kiến trúc như của Pháp ạ.
Ví dụ như một số mẫu sau cụ ạ:

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em cảm ơn cụ nhiều!

nhà cụ làm kiểu hiện đại như này hoặc hiện đại hơn với mảng kính lớn và phóng khoáng hơn đc nhé, có thêm mảng thác tràn từ tầng 2 xuống bể cảnh dưới tầng 1 nữa thì tuyệt :)

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
nhà cụ làm kiểu hiện đại như này hoặc hiện đại hơn với mảng kính lớn và phóng khoáng hơn đc nhé, có thêm mảng thác tràn từ tầng 2 xuống bể cảnh dưới tầng 1 nữa thì tuyệt :)
Dạ, em cũng mong muốn như vậy cụ ạ.
Nhưng em vẫn chưa tìm được đơn vị thiết kế và thi công ạ..hu..hu. :((

PentaCT

Xe hơi
Sao cụ động thổ rồi mà vẫn chưa tìm dc đơn vị ạ. hay cụ đã thử một vài dv rồi mà chưa ưng ạ.
Cụ list các yêu cầu về bố trí mb, không gian... e xem có giúp cụ dc k

lucky_dad

Xe máy
Chào các cụ.
Em đang đến công đoạn làm mái ở trên sân thượng.
Nhu cầu sử dụng là che mưa, lấy sáng thì nên dùng loại vật liệu gì vừa thẩm mỹ (sau này không bị ố màu, dễ vệ sinh) vừa kinh tế ạ?
Nhờ các cụ cho giá tham khảo các loại luôn ạ.
Theo em hiểu thì có các loại Tôn, kính, nhựa.... nhưng ko biết phân tích nên chọn loại nào ạ.

Huyalibaba

Xe buýt
E đang có thắc mắc khi đặt ống thoát bể phốt là giữa các ngăn nên đặt chênh nhau ko hay đặt ống bằng nhau hết

Megaton

Xe buýt
E đặt gạch chân thiết kế cho cụ, và thi công luôn nếu ở Hà Nội ạ
Cụ làm chất tí đi, mấy kiểu này cũng lâu rồi mà vẫn đẹp cụ này

PentaCT

Xe hơi
Chào các cụ.
Em đang đến công đoạn làm mái ở trên sân thượng.
Nhu cầu sử dụng là che mưa, lấy sáng thì nên dùng loại vật liệu gì vừa thẩm mỹ (sau này không bị ố màu, dễ vệ sinh) vừa kinh tế ạ?
Nhờ các cụ cho giá tham khảo các loại luôn ạ.
Theo em hiểu thì có các loại Tôn, kính, nhựa.... nhưng ko biết phân tích nên chọn loại nào ạ.
Nếu theo đúng như cụ muốn thì k có nhiều giải pháp ạ vì nếu tốt không bị ố màu, dễ vệ sinh thì lại đắt, và ngược lại :D.
E có thể nêu ra 1 số kiểu thông dụng hiện tại: Mái kính khung thép, mica, polycacbonat, tấm nhựa thông minh. Trong các loại trên thì kính vẫn là giải pháp an toàn nhất về mọi mặt cho nhà cụ, đặc biệt là về khả năng chống ố.

tung&my

Xe đạp
Nhà cụ đã làm chưa? Nếu đc cụ cho em ngắm thực địa tí? Chứ nhìn bản đồ em thấy phòng khách hơi nhỏ mà đường vào cũng bị cái gara nó chiếm hết rồi. Cụ có thể cho em chiêm ngưỡng thực địa nhà cụ nếu cụ đã hoàn thiện rồi nhé. Em vẫn đang thiết kế nên muốn tìm cái nào tối ưu nhất. Cảm ơn cụ.
Em chuẩn bị xây cụ ơi. Đâý là cụ kiến trúc sư thiết kế và em chốt. Em cũng ít khách nên thấy thế cũng ổn. Cụ để ý nhà có hai cửa nhé. Cửa đi phụ bên cạnh .

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cụ làm con samsung hay yale gần chục củ là ngon rồi. Trên này có cụ duongcpu trước e cũng lấy chỗ cụ ấy lắp cho khách chưa thấy bảo hành gì không biết về sau
thế nào :)
Cảm ơn cụ, các cụ yên tâm sử dụng em bao hết lỗi nhé

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

ictutn

Xe máy
Em đánh dấu lúc khác em đọc.Cảm ơn cụ chủ.

hiepchaf

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi, e cbi xây nhà 4,2m x 12m tại khu xala hà đông ạ. e định xây 4 tầng 1 tum. đường trc nhà 15m. các cụ cho e hỏi chi phí nếu để hoàn thiện chìa khóa trao tay là bao nhiêu và chi phí xây thô chát bên trong ngoài là bao nhiêu ạ. cảm ơn các cụ
Cụ phải có bản vẽ mới báo giá dc nhé. Bình dân ~ khá cụ xác định 6.5tr/m2, bao cụ thiết kế luôn