[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Whitetiger

Xe tải
Nhà cháu cũng có nhà cấp 4 ở quê, thi thoảng cho bọn trẻ về. Tình trạng cũng bị ẩm từ dưới ngấm lên, đã đục bỏ lớp trát cũ, trát vữa xi măng mới mà vẫn ko ổn.
Gần đây , sau khi nghiên cứu, nhà cháu chơi loại nhựa này thấy khá ổn. Nhưng phải gắn khung xương gỗ lên tường, sau đó ghim tấm nhựa vào.
Nhựa thì có nhiều loại, nhà cháu chọn loại rộng 10cm, dày 8mm, kết cấu dạng hộp rỗng, giá riêng tấm nhựa là 110K/m2. Có loại mỏng hơn, bản rộng hơn và giá rẻ hơn. Nếu cụ còn quan tâm nhà cháu chỉ chỗ cho ( nhà cháu ko cò vạc gì đâu nhé)

Nhà cụ sửa nhìn đẹp, tường bóng sạch quá. Em chỉ sửa ốp chân tường cao khoảng 1m nên chắc e nhờ thợ dóc lớp ngoài, chát xi vữa mới rồi ốp gạch. Em sửa ở tạm mấy nắm, có tiền thì xây nhà mới. Sửa chữa phức tạp thật ạ. Cảm ơn cụ tư vấn cho em.

cuBi07

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, bây giờ em muốn chống thấm sàn mái và các nhà vệ sinh thì dùng vật liệu gì, giá cả nhân công thế nào? cụ nào làm rồi hay quen công ty nào chuyên chống thấm giới thiệu giúp em với.

cadan

Xe container
E mạn phep hỏi cac cụ chut: thấy nhiều mẫu nhà để gạch mộc, lộ cả mạch vữa. Trông thì ấn tuọng nhưng ko biêt có phải xử lý hai vấn đề sau ko:
1. Vệ sinh, vì tuòng mộc thì sẽ bám bụi hơn và bản thân vữa có thể rụng ra sàn (nếu làm nội thât)

2. Chống thấm: nhât là với nhà làm gạch mộc ngoại thât. Mưa gío ngấm nuoc nôi có sao kố?

Một số nhà quêt sơn lên gạch trần, vậy họ dùnh sơn thuòng hay lớp áo này có gì đặc biêt ko.

Donal_Quang

Xe hơi
Chào các cụ, sau bao năm tích lũy em cũng có tý vốn liếng xây quả nhà ở quê, dự tính tầm 5-7 lít, nhà cũng hòm hòm rồi nhưng còn mục nội thất nữa. Có cụ nào làm bên nội thất không em nhờ hỏi mấy câu tư vấn giúp em ạ

noithatkientruc

Xe điện
Chcác cụ, sau bao năm tích lũy em cũng có tý vốn liếng xây quả nhà ở quê, dự tính tầm 5-7 lít, nhà cũng hòm hòm rồi nhưng còn mục nội thất nữa. Có cụ nào làm bên nội thất không em nhờ hỏi mấy câu tư vấn giúp em ạ
Cụ cần hỏi gì ah, e cũng vừa xây xong nhà ở quê đây :)

Vantrang301189

Xe đạp
Anh ơi em có inbox riêng vấn đề em cần hỏi. Anh rảnh xem rồi tư vấn giúp em với ah. Em cảm ơn nhiều.
Ah nhân tiện các bác hiểu biết nhiều cho em hỏi. Coa bác nào am hiểu về phương pháp xây nhà bê tông cốt thép không dùng gạch không ạ. Cái này e chăng biết gì mà do ck em ăn bùa mê thuốc lú của tên nhà thầu thân quen rồi đồng ý xây, bây giờ cả nhà em đang ngồi khocs tiếng mán với chúng nó bác ah. Hixhix

hieupv16

Xe tải
E mạn phep hỏi cac cụ chut: thấy nhiều mẫu nhà để gạch mộc, lộ cả mạch vữa. Trông thì ấn tuọng nhưng ko biêt có phải xử lý hai vấn đề sau ko:
1. Vệ sinh, vì tuòng mộc thì sẽ bám bụi hơn và bản thân vữa có thể rụng ra sàn (nếu làm nội thât)

2. Chống thấm: nhât là với nhà làm gạch mộc ngoại thât. Mưa gío ngấm nuoc nôi có sao kố?

Một số nhà quêt sơn lên gạch trần, vậy họ dùnh sơn thuòng hay lớp áo này có gì đặc biêt ko.
Có quét sơn trong suốt không màu cụ ah, quét cả trong lẫn ngoài nên vô tư nhé.

Website
archivina.com
Anh ơi em có inbox riêng vấn đề em cần hỏi. Anh rảnh xem rồi tư vấn giúp em với ah. Em cảm ơn nhiều.
Ah nhân tiện các bác hiểu biết nhiều cho em hỏi. Coa bác nào am hiểu về phương pháp xây nhà bê tông cốt thép không dùng gạch không ạ. Cái này e chăng biết gì mà do ck em ăn bùa mê thuốc lú của tên nhà thầu thân quen rồi đồng ý xây, bây giờ cả nhà em đang ngồi khocs tiếng mán với chúng nó bác ah. Hixhix
Mợ nói rõ đi ạ. Nếu nói đến vấn đề chịu lực thì thiết kế xây dựng bây giờ thường không kể đến khả năng chịu tải của gạch. Nếu nói đến vấn đề bao che cho công trình thì tưởng gạch vẫn là biện pháp tối ưi

Vantrang301189

Xe đạp
Hix e chỉ biết nó là kiểu xây tường ko dùng gạch mà đổ bê tông cốt thép toàn bộ thôi bác ah. Em search google thì cũng ra ít kiến thức nhưng mà tóm lại kiểu này chưa phổ biến lắm. Nên nhà e giờ đâm lao phải theo lao mới khổ cái thân Nhà em chứ. Vì cái tội ko có nhiều thợ để gọi. Mà ông chủ thầu thân quen thì cứ chày bửa ra thôi

trantuan1101

Xe tăng
Chào các cụ, sau bao năm tích lũy em cũng có tý vốn liếng xây quả nhà ở quê, dự tính tầm 5-7 lít, nhà cũng hòm hòm rồi nhưng còn mục nội thất nữa. Có cụ nào làm bên nội thất không em nhờ hỏi mấy câu tư vấn giúp em ạ
có gì cụ inbox em,em trao đổi những j mình biết với cụ =))=))=))=))

trantuan1101

Xe tăng
Hix e chỉ biết nó là kiểu xây tường ko dùng gạch mà đổ bê tông cốt thép toàn bộ thôi bác ah. Em search google thì cũng ra ít kiến thức nhưng mà tóm lại kiểu này chưa phổ biến lắm. Nên nhà e giờ đâm lao phải theo lao mới khổ cái thân Nhà em chứ. Vì cái tội ko có nhiều thợ để gọi. Mà ông chủ thầu thân quen thì cứ chày bửa ra thôi
trời ơi,đi đổ bê tông cốt thép cho cả nhà cho nóng và tốn kém hả cụ
thứ 2 nếu cop pha ko tốt thì tường ko phẳng dc,đi điện nước cũng khổ nữa
ai lại dại thế

Vantrang301189

Xe đạp
trời ơi,đi đổ bê tông cốt thép cho cả nhà cho nóng và tốn kém hả cụ
thứ 2 nếu cop pha ko tốt thì tường ko phẳng dc,đi điện nước cũng khổ nữa

ai lại dại thế
Mới làm tầng 1 thì tường phẳng, điện nước ng ta chạy trước chứ ko phải chạy sau bác ạ. Tốn kém thì so với xây gạch ngang ngửa nhau bác nhé. Có vấn đề là ko có thợ nên cứ chày bửa mãi ko xong. E đang thắc mắc là xong tầng 1 để tầng 2 e xây gạch nhưng ko biết như thế tầng 1 có chịu lực của tầng 2 ko thôi bác

Website
archivina.com
Mới làm tầng 1 thì tường phẳng, điện nước ng ta chạy trước chứ ko phải chạy sau bác ạ. Tốn kém thì so với xây gạch ngang ngửa nhau bác nhé. Có vấn đề là ko có thợ nên cứ chày bửa mãi ko xong. E đang thắc mắc là xong tầng 1 để tầng 2 e xây gạch nhưng ko biết như thế tầng 1 có chịu lực của tầng 2 ko thôi bác
Vấn đề này mợ inb em nhé. Em là kỹ sư kết cấu. Mợ cứ nói rõ vấn đề, cần thiết thì chụp ảnh công trình. Em xem rồi tư vấn cho

trantuan1101

Xe tăng
nếu nhà chỉ có 2 tầng thì vô tư và cũng ko phải lo lắng nhiều về vấn đề này
đi điện nước trước thì em biết nhưng vấn đề là thêm thắt món j nó khó hơn :)):)):))

kuti'

Xe tải
Nếu là bê tông toàn bộ nhà thì như nhà tập thể e đang ở đây. Xây cách đây hơn 30 năm vẫn ở ngon chóet. Nhà kiểu lắp ghép từng tấm bê tông, có thể bây giờ công nghệ mới hơn. Ở thì bền mỗi tội nóng mùa hè nó om cho thì đến đêm vẫn chưa hết nực, ko ngủ đc nếu ko có điều hòa. Cái nữa là khoan đục gì cũng mệt. E nhớ cách đây 30 năm khoan cái lỗ để bắt vít nở làm móc treo màn mà khoan bê tông hì hục cả chiều mới đc. :D

Vantrang301189

Xe đạp
Nếu là bê tông toàn bộ nhà thì như nhà tập thể e đang ở đây. Xây cách đây hơn 30 năm vẫn ở ngon chóet. Nhà kiểu lắp ghép từng tấm bê tông, có thể bây giờ công nghệ mới hơn. Ở thì bền mỗi tội nóng mùa hè nó om cho thì đến đêm vẫn chưa hết nực, ko ngủ đc nếu ko có điều hòa. Cái nữa là khoan đục gì cũng mệt. E nhớ cách đây 30 năm khoan cái lỗ để bắt vít nở làm móc treo màn mà khoan bê tông hì hục cả chiều mới đc. :D
Nóng thế cơ hả bác. Đây nhà e tất cả các hướng nắng đều có nhà biệt thự bên cạnh chắn hết rồi, mà nhà họ lắm đất đều chừa 1m thoáng nên chắc ko vấn đề gì bác nhỉ. Vì luca xây ai cũng kêu nhà này sau này mát lắm nè vì xung quanh che hết rồi. Đúng là có vấn đề khoan đục gì tự làm thì mệt nên e bảo khoan hết cho em những chỗ cần thiết còn đâu phát sinh lại đến khoan cho em thêm

kuti'

Xe tải
Nóng thế cơ hả bác. Đây nhà e tất cả các hướng nắng đều có nhà biệt thự bên cạnh chắn hết rồi, mà nhà họ lắm đất đều chừa 1m thoáng nên chắc ko vấn đề gì bác nhỉ. Vì luca xây ai cũng kêu nhà này sau này mát lắm nè vì xung quanh che hết rồi. Đúng là có vấn đề khoan đục gì tự làm thì mệt nên e bảo khoan hết cho em những chỗ cần thiết còn đâu phát sinh lại đến khoan cho em thêm
Vâng nếu nhà mợ tính hết rồi thì cứ triển khai thôi. Chúc mợ có nhà ưng ý.

kuti'

Xe tải
Em mời cụ tham khảo thêm về kiến trúc và cách sử dụng vách kính, kết hợp rèm, cửa để vừa có không gian thoáng, vừa thẩm mỹ, và vân chống trộm tốt

Thiết kế hợp lý quá.v
Cụ cho hỏi đất dài, rộng tối thiểu bao nhiêu thì có thể làm tương tự ntn?