Thảo luận Chia sẻ thực tế người dùng Vinfast Lux A

Gừng

Xe container
E chạy Cruze đường tắc mà toàn 13-14L mà Lux A có 12L thì lại ngon quá. Còn về đồ thì đến xe em vào hãng (Vin) vẫn có đồ thay thì mấy dòng xe xăng của Vin các bác sợ gì không có đồ :D
e chạy luxA chưa bao h dứoi 15L

Arsephan

Xe tăng
Lux A đường Hanoi ùn tắc mà chỉ ăn 12 lít là quá ngon, đặc biệt khi so tương đối với con Lux SA em thường xuyên thấy tầm 18-20 lít, ngang ngửa GLC300 luôn :)
Đường trường thì bình thường vì em chạy Lux SA 5B thường xuyên cán mức 9 lít, thu thoảng lắm mới xuống đc 8.5 lít
Lux SA nặng hơn GLC300 đâu đó 300kg, nên ăn xăng tương đương dù động cơ ko mạnh bằng cũng là đúng rồi.

Gừng

Xe container
Lux SA nặng hơn GLC300 đâu đó 300kg, nên ăn xăng tương đương dù động cơ ko mạnh bằng cũng là đúng rồi.
nói chung xe đức và xe việt đức chả con nào tiết kiệm xăng
e chạy con yaris trong phố cũng hết 12l rồi
nên luxA 15l là chấp nhận dc

hieukon

Xe container
nói chung xe đức và xe việt đức chả con nào tiết kiệm xăng
e chạy con yaris trong phố cũng hết 12l rồi
nên luxA 15l là chấp nhận dc
fadil của e đi trong phố 8.5l

Gừng

Xe container
e đi làm trong phố, cả đi về 10km :D toàn đoạn tắc cụ ak

cái đồng hồ xe Lux của e nó toàn báo 11L. nhưng thưc tế e đo toàn 15L
cụ muốn chính xác thì cụ phải đổ đầy bình xăng, set tripA về 0
sau đó đi đến vawch xăng bắt đầu báo đỏ thì đổ đầy xăng xem hết bao nhiêu lít và đi dc bao nhiêu km
sau đó lấy số xăng chia cho số km thì mới chuẩn
con Yaris của e theo cách tính đó thì hết 12L
con Lux hết 15-16L, thậm chí có hôm tắc đường thì đồng hồ nó báo 20L

j23

Xe container
Đường tắc hoàn toàn mà 8 lit thì chỉ có xe hybrid :)

hungf1

[Tịch thu bằng lái]
cái đồng hồ xe Lux của e nó toàn báo 11L. nhưng thưc tế e đo toàn 15L
cụ muốn chính xác thì cụ phải đổ đầy bình xăng, set tripA về 0
sau đó đi đến vawch xăng bắt đầu báo đỏ thì đổ đầy xăng xem hết bao nhiêu lít và đi dc bao nhiêu km
sau đó lấy số xăng chia cho số km thì mới chuẩn
con Yaris của e theo cách tính đó thì hết 12L
con Lux hết 15-16L, thậm chí có hôm tắc đường thì đồng hồ nó báo 20L
Đo cách của cụ là chuẩn nhất!Hay là cây xăng ăn bớt???

Arsephan

Xe tăng
Túm lại đi xe cũng ko nên quan tâm quá về xăng dầu, chênh lệch cũng không quá nhiều để phải căn ke, muốn chi phí nhiên liệu rẻ sang xe điện, nhưng giá xe điện (cả pin) không rẻ :D

woodyes12

Xe đạp
Chào các cụ,

1. Tiện có 1 Post nội dung "Có nên mua Lux A thời điểm này không?"
2. Tiện em vừa mua Lux A được 2 tuần

Nhân 2 cái tiện trên em chia sẻ trải nghiệm thực tế từ góc nhìn của 1 người tiêu dùng, đã từng đi qua các cung bậc cảm xúc như - "Phân vân" - "Quyết định" - "Sử dụng" xe Vinfast Lux A để các cụ theo dõi, thảo luận, chia sẻ và cùng đánh giá. Cũng có thể, từ bài viết này các cụ tự trả lời được câu hỏi liên quan đến việc mua Lux A?

Trước khi sở hữu Lux A, em đã từng sở hữu và có thời gian sử dụng từ > 1 năm đến 3 năm các xe sau: Ford Fiesta 1.0 ecoboots date 2017 -> Mercedes C200 date 2016 -> BMW 320i date 2017 -> C300 AMG date 2018 -> Ford Focus S date 2017 -> Mercedes GLC 250 date 2017 -> Vinfast Lux A Plus date 2022 ( Hiện tại gia đình em vẫn đang đi GLC250 và Vinfast Lux A vừa mua).

Nói lại 1 lần nữa, trong phạm vi bài viết này em sẽ lấy Lux A so sánh với chiếc Focus em vừa bán và thỉnh thoảng so sánh với những chiếc xe em từng sử dụng để chia sẻ những cảm nhận cũng như trải nghiệm của mình.

I. Trước khi mua Lux A

Do có cơ hội sở hữu, sử dụng nhiều xe và cũng có chút đam mê + kiến thức cơ bản về xe nên em cân nhắc, tìm hiểu cũng như phân vân khá nhiều đối với Lux A. Những lo lắng của em khi chọn mua Lux A như:

- Lux A có tốn xăng không?
- Vin dừng sx xe xăng rồi thì đồ đặc sẵn không?
- Chất lượng xe ổn không?
- Âm thanh trên xe có hay không?
- Màn hình to như thế thì nhìn có rõ ko? Thao tác dễ không?
- Cảm giác lái và vận hành thế nào?
....vv

II. Sau khi mua Lux A

Sau bao ngày tìm hiểu, thắc mắc, đưa lên đặt xuống cuối cùng em cũng quyết định chốt mua Lux A sau khi bán chiếc Focus S. Và em tự trả lời những câu hỏi em thắc mắc trên như sau:

Q: Lux A có tốn xăng không?
Ans: Thực tế em chạy cao tốc Hà Nội - Hải Phòng, có cài CC và giữ đều ga xăng tiêu thụ tầm 6,7L đến 8,1L cho 100km. Còn khi di chuyển trong nội thành Hà Nội, cả ùn thì xe ngồn tầm 11,7L đến 12L cho 100km (điều hòa em luôn để 20 độ, mức gió nhỏ nhất và nhạc bật liên tục). So về xăng cộ thì nó ngốn ngang con Focus của em và ít hơn con C300 AMG và GLC 250 nhà em đang sử dụng.

Q: Vin dừng sx xe xăng rồi thì đồ đặc sẵn không?
Ans: Cách đây ít hôm em có cho xe vào hãng thay dầu, có hỏi cố vẫn dịch vụ và thợ trong 3s thì những đồ cơ bản luôn luôn sẵn. Còn những chi tiết đặc thù thì phải đặt hàng từ 3 đến 4 ngày. Tuy nhiên, tình trạng khan hiếm đồ là không có. Em cũng hóng hớt, giao lưu với các chủ xe vin khác trong thời gian ngồi chờ lấy xe, các chủ xe cũng nói đã thay thế sửa chữa vài lần nhưng chưa lần nào phải chờ đồ quá 1 tuần -> hy vọng Vin giữ vững phong độ, luôn sẵn đồ thay cho anh em trong tương lai dài. Còn về phần em, chưa xe nào em giữ đi quá 3 năm, nên chắc đến lúc Vin hết đồ thay em cũng bán xe rồi. Vậy nên đây không phải vấn đề lo lắng của em nữa :D

Q: Chất lượng xe ổn không?
Ans: "Chất lượng" - nhắc tới ở đây là phần hoàn thiện nội/ngoại thất nhé các cụ. Cá nhân em thấy Lux A hoàn thiện nội thất chưa tốt, dù đọc tin bài thấy bảo xe từ đời 2021 đã ngon hơn nhiều, nhưng cá nhân em thấy vẫn chưa tốt hoàn toàn so với xe >1 tỷ, bởi xe em 2022 vẫn thấy có những chi tiết nhựa hơi thô như: Các nút bấm cửa + nút bấm volang cảm giác yếu ớt mỏng manh. Về phần hoàn thiện mà so với Mer hay BMW thì Lux A không có cửa. Còn so với Focus thì cũng tạm. Về phần hoàn thiện ngoại thất em thấy Lux A làm ngon, ngoại trừ sơn của Lux có vẻ hơi kém so với Mer - BMW hay Ford ....rất dễ xước.

Q: Âm thanh trên xe có hay không?
Ans: Với độ thẩm âm ở dạng trung bình như em hệ thống âm thanh trên Lux ở mức trung bình, âm mỏng, các thanh âm vừa phải không đặc sắc. Kém xa với Mer và ngang ngang Focus. Nói chung là chấp nhận được.

Q: Màn hình to như thế thì nhìn có rõ ko? Thao tác dễ không?
Ans: Màn hình trên xe em dễ nhìn, hiển thị tốt, xài Apple Carplay ngon lành. Theo tác hơi khó chịu tí, nhất là khi chỉnh điều hòa.

Q: Cảm giác lái và vận hành thế nào?
Ans: Em thấy Lux A khá đầm chắc, tuy nhiên khi chạy ở dải tốc cao em thấy xe có vẻ bồng bềnh hơn Focus, cảm giác bám đường không tốt như Focus. Xe Lux A đi vào chỗ đường xấu ở dải tốc cao, em thấy tay lái của Lux A không chắc bằng Focus. Tay lái của Lux A khá nặng và phản xạ tay lái không nhạy như Focus. Tuy nhiên, chung kết em thấy Lux A vẫn là chiếc xe đầm chắc, chạy mướt, vượt xe không ngán thằng nào, về tay lái nặng giống hệt con BMW 320i em từng dùng. Về cách âm thì Lux A đỉnh nhất trong tất cả các xe em từng sở hữu.

....
Những thông tin trên là trải nghiệm ban đầu của em về Lux A. Em sẽ update thêm những trải nghiệm khác trong thời gian tới. Còn về câu hỏi có nên mua Lux A thời điểm này không? Em tạm nêu quan điểm cá nhân như sau:

Bản chất xe xăng của Vin là sản phẩm mồi để Vin viết tên mình lên bản đồ Cty sản xuất ô tô thế giới nên chắc chắn nó phải là chiếc xe tốt. Vì vậy, ở thời điểm này khi giá xe cũ chỉ từ 500-600-700 triệu thì các cụ đừng ngại, nếu có tài chính cứ tự tin mua mà sử dụng, hưởng thụ và trải nghiệm, đừng lăn tăn!

Với cá nhân em, hiện tại em hài lòng với xe - hài lòng với quyết định của mình.

Các cụ thì sao? Cùng chia sẻ trải nghiệm - kinh nghiệm sử dụng Lux A nhé. :D
với mình thì con này quá tuyệt, giảm giá sâu mua đc con này đi quá hời luôn

cuc_cu

Xe buýt
với mình thì con này quá tuyệt, giảm giá sâu mua đc con này đi quá hời luôn
Hiện tại giá Lux A đang có chiều hướng tăng giá nhẹ so với thời điểm trước tết cụ ạ. Với mức giá nhỉnh 600tr thì Lux A là lựa chọn quá hời đối với người dùng, xe date mới, vận hành ổn định, chắc chắn an toàn, đủ khỏe, đủ lịch sự, đủ thẩm mỹ, chế độ bảo hành bảo dưỡng của hãng cũng khá ổn tính đến thời điểm này...vv