[VHGT] Chiếu pha vào xe khác - sự ích kỷ của một số người Việt

gatebuy

Xe hơi
Có lẽ phải tới tận khi cho những người chuyên rọi pha vào xe khác đứng trước cái đèn khổng lồ như hỏi cung, họ mới thay đổi.
Trong các tật xấu của tài xế Việt Nam thì rọi pha phải liệt vào hạng nguy hiểm nhất. Đang đi với tốc độ 40-50 km/h mà gặp xe nào giương pha, lóa mắt thật khó chịu. Lúc đó tầm nhìn gần như bằng không, chỉ kịp giảm ga giữ lái.
Đáng lẽ những người dùng đèn chiếu xa (để chế độ pha) phải hiểu hành động đó gây nguy hiểm cho chính họ. Nếu gặp người lái yếu, mất phương hướng lấn làn đối đầu thì hậu quả sẽ rao sao?
Nhưng nếu người đối diện giương pha mất lịch một thì người rọi pha vào xe phía trước còn khó chịu mười. Họ kiên quyết giữ luồng sáng đó cho đồng loại, không cần biết người kia nghĩ gì. Một chiếc sedan chiếu vào sedan còn đỡ. Một chiếc SUV chiếu vào sedan mới đáng giận làm sao.
Tôi phải nhiều lần chỉnh gương, nghiêng người chống chói, trong lúc tìm một chỗ đủ an toàn để cho họ vượt.
Nhiều khi nghĩ thầm, không hiểu những người để pha pha đó họ thích vậy hay sợ chuyển sang cos không nhìn rõ? Hay họ không biết tắt pha ở chỗ nào. Dù nguyên nhân gì, làm phiền người khác bằng sự thiếu hiểu biết cũng là ích kỷ. Sự ích kỷ một cách thường xuyên sẽ thành bản năng. Bởi nhiều lần, tôi nháy pha ra hiệu cho họ chuyển sang chiếu gần. Nhưng tỷ lệ rất thấp. Chỉ 2-3 người nhận rạ và hạ pha. Phần lớn cứ thế đi tiếp.
Một lúc nào đó, bị xe khác chiếu pha, họ nghĩ gì. Tặc lưỡi cho qua hay chửi với theo về kẻ "không biết đi xe"? Trong khi công tắc pha rất đơn giản, mất chưa tới 10 phút để tìm. Tôi tin nếu ai có thói quen nháy pha khi cần thì rất ít khi quên để ở chế độ chiếu xa. Vì thông thường nháy pha cũng đồng nghĩa với việc tắt đèn chiếu xa (ở hầu hết các dòng xe).
Theo luật, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị bị phạt. Nhưng chưa có luật khi ở cao tốc. Cái này chắc sẽ không quy định, bởi ở các tuyến cao tốc thường không có hệ thống chiếu sáng. Đèn chiếu xa có tác dụng tăng tầm quan sát, đỡ mỏi mắt nhưng nhưng nên tắt đi khi có ngược chiều.
Gặp xe nào đó đang để chiếu xa, rồi chuyển sang chiếu gần khi thấy xe tôi lại gần, thấy thật vui. Chỉ muốn xuống bắt tay tài xế đó.
Mỗi hành động tôn trọng cộng đồng đều mang lại nhiều niềm vui cho người khác.
Nam Nguyễn
Bài viết thể hiện quan điểm riêng của độc giả

Nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/chieu-pha-vao-xe-khac-su-ich-ky-cua-mot-so-nguoi-viet-3090652.html

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Phải như thế này
Cảnh sát giao thông tại thành phố Thâm Quyến (Trung Quốc) đã đưa ra một biện pháp trừng phạt mới dành cho những tài xế sử dụng đèn pha trong thành phố làm lóa mắt người đi ngược chiều, đó là buộc phải nhìn vào đèn pha ô tô liên tục trong 5 phút.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Ghét Tung Của nhưng quả phạt này hơi bị hay đấy các cụ nhỉ?
Có khi 5 phút mà bạc hết cả tóc.

moimuaxe2013

Xe tăng
Nhiều bạn đi xe máy bựa cứ để Hibeam báo xanh lè trên mặt công. Mình đè pha lại giữa mặt mà vẫn không chịu hiểu, không hạ đèn, vẫn đi bình thường. Hay là pha sáng hơn cos khi đi trong phố???
hiện nay trong nội đô, số lượng 2B dùng pha nhiều hơn 4B khá nhiều, không nói gấp nhiều lần.

Bằng cách nào đó tuyên trueyèn được cho 2B (SH,Dylan, Li, LX, Spacy - tóm lại là xe ga xịn) nhỉ, khi đó 4B sẽ tự thấy ngượng và phải điều chỉnh theo.

thằng cuội

Xe máy
Cái này dễ thôi các cụ ! Các cụ lập topic làm cái decal dán vào mít xe như kiểu Logo đó. Với 1 slogan nào liên quan tới Pha cos. Đi đầy đường rồi tự dưng sẽ thành hiệu ứng thôi

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Cái này dễ thôi các cụ ! Các cụ lập topic làm cái decal dán vào mít xe như kiểu Logo đó. Với 1 slogan nào liên quan tới Pha cos. Đi đầy đường rồi tự dưng sẽ thành hiệu ứng thôi
Cụ nghĩ ra được câu nào chưa?
Em hóng em đi cắt đề can.

anhtho

Xe ngựa
Tất cả là do lỗi xxx ko chịu thực thi pháp luật. Một khi pháp luật để lỏng thì mọi người 'quên' hoặc không cần để ý và thế là đèn pha cứ dựng ngược lên. Nếu phạt vài ba trường hợp thì tự bà con bảo nhau, chẳng mấy chốc vấn nạn để pha trong phố sẽ tự hết.
Lực lượng xxx hãy nên xem xét nghiêm túc vấn đề này.

t2n2h2

Xe hơi
Tất cả là do lỗi xxx ko chịu thực thi pháp luật. Một khi pháp luật để lỏng thì mọi người 'quên' hoặc không cần để ý và thế là đèn pha cứ dựng ngược lên. Nếu phạt vài ba trường hợp thì tự bà con bảo nhau, chẳng mấy chốc vấn nạn để pha trong phố sẽ tự hết.
Lực lượng xxx hãy nên xem xét nghiêm túc vấn đề này.
Luật ko nghiêm thì sao đòi hỏi mọi ng` đều thực thi đúng đc. Ng` làm theo luật thì bị thiệt, thế bảo sao mà mọi ng` nhờn.

anhtho

Xe ngựa
Luật ko nghiêm thì sao đòi hỏi mọi ng` đều thực thi đúng đc. Ng` làm theo luật thì bị thiệt, thế bảo sao mà mọi ng` nhờn.
Cái vấn đề là ở chữ "thiệt". Nếu luật áp dụng cho mọi người một cách công bằng thì sẽ không còn từ đó nữa. Điều đó ko áp dụng chỉ trong luật GT.

2nt

Xe tải
Em đi nhiều lúc bị chiếu pha cú quá và em chiếu lại :)

gatebuy

Xe hơi
Em đi nhiều lúc bị chiếu pha cú quá và em chiếu lại :)
em cũng thế cụ ạ, phải làm vậy xe ngược chiều mới biết làm vậy rất nguy hiểm nó chơi phát thẳng mặt xong ko chịu nổi luôn. em thì dùng kính chống lóa cho ô tô ngày đêm nên cho các cụ ấy pha thoải mái

khanhlinhbk

Xe tải
Website
www.vn.lge.com
Em đi 2 bánh thôi ạ... Vì 4 bánh bán hết do k đủ xèng nuôi..
Em thấy nhiều cụ đi xe cũng chả để ý để Pha hay Cos đâu ạ... Thành ra bị chói nhiều đâm ức nên độ quả LeD sáng phết...
Giờ sang đường nháy passing nhiều cụ lườm ...
Nhưng chỉ thế thôi ạ ..
Các cụ bỏ qua nhé, nhiều lúc em thấy lắm cụ bật xi nhan trái nhưng lại rẽ phải kinh hoàng luôn..eo sợ.

ALTIS 98

Xe buýt
Em thấy 4b còn đỡ chứ 2b chiếu pha lung tung lắm.

thằng cuội

Xe máy
Cụ nghĩ ra được câu nào chưa?
Em hóng em đi cắt đề can.
E hay dính quả đi đường bị ông nào bám mít rồi dương cái mắt ếch lên. Đã bám theo người ta rồi thì chỉ cần nhìn đèn báo xe mà chạy theo thôi cần gì pha nữa.
Theo em câu " Đừng chiếu pha vào mặt người khác " Dán ngay dưới biển số đó ra đường ai nhìn thấy quả đó là biết là OFer nhà ta. Mà các ông hay bám mít, xe máy ra đường cũng nhìn thấy giật mình xem lại xe mình ngay. Đôi khi các vị lơ đễnh ko để ý xem xe mình để pha hay cos nữa

chenyouxing

Xe tải
em toàn bị chiếu pha lóa hết cả mắt, phải nhả ga giữ chắc lái

Supernam

Xe đạp
Phải công nhận là mấy ông lái xe 4 bánh bật pha rọi vào người khác thì đầu đất thật. Bản thân các ông ý ko có tư duy. 2 bánh thì có thể thông cảm khi mà họ chưa bị pha chiếu vào mặt bao giờ. Em thấy mấy bố bật pha rọi ng khác hầu hết đi xe xịn. Có lẽ rằng ở chốn VN này mấy ông ko có tư duy, ích kỷ thì lại càng kiếm đc tiền???!!!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Những hôm đi xe be bé của em chỉ mong đổi xe nháy pha bằng con mắt ếch Narva lắp của nhà Nam Vũ, đảm bảo mấy thằng rọi pha em phải mù tịt trong vòng ít nhất 2s x-(

Xe máy thì khỏi bàn, càng tay ga xịn thì em đồ rằng càng ko phân biệt đc pha cốt hay là thể hiện xe mình xe sang, đèn sáng :((
4b thì nhiều lần em nhường cho đi trước rồi lừa lừa xuống dốc em vượt lên dừng giữa dốc luôn (nhà em dốc thì vô biên)... Chim cú thật sự đấy ạ :P

tunganh_a76amc

Xe tăng
Hôm nay trên Nguyễn Văn Cừ,Long Biên em vừa bị một chú camry chiếu pha từ đằng sau,em bực quá phanh dúi dụi mấy phát thế là cụp pha xuống luôn,thú thật hôm nay em tính đứng lại làm cho ra ngô ra khoai nhưng đang vội nên thôi