[Funland] Chỉnh công suất bơm tăng áp

HeoQuay66

Xe tăng
Bẩm các cụ, cái bơm tăng áp nhà em nó đang bơm mạnh quá, e muốn giảm bớt công suất có được không? E thấy trên mạng có máy chỉnh công suất bơm, không rõ giá rổ và hiệu quả thế nào các cụ nhỉ?

.Bo My

Xe container
hình như là vặn van nước nhỏ xuống là xong?

duytrong

Xe lăn
Có thể dùng điều tốc đông cơ cho máy được không cụ.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Hướng giải quyết là cụ sẽ thay đổi tốc độ của động cơ sao cho phù hợp với công suất yêu cầu.
Có rất nhiều cách làm, tuy nhiên làm sao chọn phương án kinh tế và hiệu quả nhất.
Của cụ là động cơ 1P thì cụ thử lắp cái dimmer xem sao.
Động cơ 3P thì dễ xử lý hơn.

LongLH

Xe điện
Bẩm các cụ, cái bơm tăng áp nhà em nó đang bơm mạnh quá, e muốn giảm bớt công suất có được không? E thấy trên mạng có máy chỉnh công suất bơm, không rõ giá rổ và hiệu quả thế nào các cụ nhỉ?
View attachment 8449820
Nếu không điều chỉnh được tốc độ của động cơ thì nếu là bơm ly tâm thì cụ đóng bớt van hút , nếu là bơm thể tích thì cụ làm đường hồi từ cửa đẩy về cửa hút, trên đó lắp cái van để điều chỉnh.

tienaka

Xe điện
View attachment 8449820
nếu là máy này thì cụ mua về dùng thôi, còn bt tính lưu lượng sử dụng rồi mua cho phù hợp

locdx

Xe buýt
View attachment 8449820
Cái máy bơm trong hình trên là máy bơm biến tần cụ nhé. Em cũng tháo bỏ cái máy bơm cơ ra làm máy bơm sơ cua, rồi múc cái bơm biến tần của Shirai 400W, lắp vào đầu ra của bể nước trên mái để bơm xuống tầng 1, tầng 2, chỉnh áp 1.6kg, phải nói là quá ổn áp luôn.
Cái Shirai em mua tháng 3/2022 là 3.5 triệu, cụ thích rẻ thì sang VOZ có người nhận xách tay từ Tàu (thương hiệu khác, công suất 300W, không bơm đc nước nóng) về giá rẻ hơn đc gần 1 triệu nhé

HeoQuay66

Xe tăng
Cái máy bơm trong hình trên là máy bơm biến tần cụ nhé. Em cũng tháo bỏ cái máy bơm cơ ra làm máy bơm sơ cua, rồi múc cái bơm biến tần của Shirai 400W, lắp vào đầu ra của bể nước trên mái để bơm xuống tầng 1, tầng 2, chỉnh áp 1.6kg, phải nói là quá ổn áp luôn.
Cái Shirai em mua tháng 3/2022 là 3.5 triệu, cụ thích rẻ thì sang VOZ có người nhận xách tay từ Tàu (thương hiệu khác, công suất 300W, không bơm đc nước nóng) về giá rẻ hơn đc gần 1 triệu nhé
Cụ cho e xin link với, e tìm máy tăng áp biến tần toàn thấy trên 10 củ, hix

printer05

Xe điện
Cụ cho e xin link với, e tìm máy tăng áp biến tần toàn thấy trên 10 củ, hix
em không hiểu cú pháp tìm kiếm của cụ thế nào, em gõ phát là ra

Một trong những kết quả

SIGNUS

Xe container
Người OF
View attachment 8449820
Cụ mua thêm bộ điều khiển biến tần gắn vào bơm hiện tại là được. Em thấy loại này review trên các trang của tây lông khá ổn:

Leean

Xe tăng
View attachment 8449820
Cụ đúng là không đọc kỹ hướng dẫn trước khi sư dụng, cuốn tài liệu đi theo nó đầy đủ và chi tiết, có cả tiếng Việt đi kèm
Em đang dùng loại này - công xuất 400W- Max 1500w

Đây là loại bơm dùng công nghệ biến tần cho phép thay đổi vòng quay ( tối đa 10.000 rpm) và tự cân bằng áp xuất lòng ống theo tham số cài đặt, mặc định của nó khi mua là 1,6 bar

để chỉnh áp xuất bơm thì cụ chỉ việc tăng giảm theo cái nút + và + ngay trên đó, nếu nó có biểu tượng hình ổ khoá - thì phải bấm tổ hợp hai nút + và - cùng lúc để unlock, mặc định sau 20 giây thì bơm sẽ khoá thông số đã cài đặt và lưu trong bộ nhớ, hoặc để khoá nhanh thì bấm + và - cùng lúc thì bơm sẽ khoá các thông số cài đặt thay vì chờ 20 giây, lúc này biểu tượng lock mode sẽ hiện lên.

Đây là bơm tự động cân bằng áp xuất lòng ống, bất kể các vị trí van xả ở các tầng, nó sẽ luôn cân bằng áp xuất trong lòng ống ở tất cả các tầng, các cảm biến của máy sẽ tự động nhận biết và bơm cho đủ áp xuất, nếu không đủ thì nó bơm tiếp cho đủ. Lưu ý nếu ống không kín hay van khoá không kín thì bơm sẽ luôn bơm và dừng khi đạt đến áp suất cài đặt do người sử dụng cài vào.

Không nên cài đặt áp xuất quá lớn, có thể gây ra việc rỉ nước hoặc bục ống nếu ống nước đã quá cũ, lão hoá do môi trường vì áp xuất bơm quá lớn và luôn duy trì áp xuất đã cài đặt.

Ngoài ra còn 16 chế độ cài đặt thông qua nút SET trên máy. Cụ cần đọc kỹ tài liệu đi kèm để hiểu thêm.

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ đúng là không đọc kỹ hướng dẫn trước khi sư dụng, cuốn tài liệu đi theo nó đầy đủ và chi tiết, có cả tiếng Việt đi kèm
Em đang dùng loại này - công xuất 400W- Max 1500w

Đây là loại bơm dùng công nghệ biến tần cho phép thay đổi vòng quay ( tối đa 10.000 rpm) và tự cân bằng áp xuất lòng ống theo tham số cài đặt, mặc định của nó khi mua là 1,6 bar

để chỉnh áp xuất bơm thì cụ chỉ việc tăng giảm theo cái nút + và + ngay trên đó, nếu nó có biểu tượng hình ổ khoá - thì phải bấm tổ hợp hai nút + và - cùng lúc để unlock, mặc định sau 20 giây thì bơm sẽ khoá thông số đã cài đặt và lưu trong bộ nhớ, hoặc để khoá nhanh thì bấm + và - cùng lúc thì bơm sẽ khoá các thông số cài đặt thay vì chờ 20 giây, lúc này biểu tượng lock mode sẽ hiện lên.

Đây là bơm tự động cân bằng áp xuất lòng ống, bất kể các vị trí van xả ở các tầng, nó sẽ luôn cân bằng áp xuất trong lòng ống ở tất cả các tầng, các cảm biến của máy sẽ tự động nhận biết và bơm cho đủ áp xuất, nếu không đủ thì nó bơm tiếp cho đủ. Lưu ý nếu ống không kín hay van khoá không kín thì bơm sẽ luôn bơm và dừng khi đạt đến áp suất cài đặt do người sử dụng cài vào.

Không nên cài đặt áp xuất quá lớn, có thể gây ra việc rỉ nước hoặc bục ống nếu ống nước đã quá cũ, lão hoá do môi trường vì áp xuất bơm quá lớn và luôn duy trì áp xuất đã cài đặt.

Ngoài ra còn 16 chế độ cài đặt thông qua nút SET trên máy. Cụ cần đọc kỹ tài liệu đi kèm để hiểu thêm.
Em thì hiểu là cụ ấy đưa cái ảnh ví dụ và đang hỏi xem có loại bơm nào điều chỉnh đc áp suất không? Còm sau cụ ấy bảo tìm hiểu thì thấy bơm tăng áp biến tần toàn chục củ. Nếu cụ ấy đang dùng bơm này rồi thì chắc kg hỏi thế :)

nickthu2

Xe tải
Nhà cháu cũng tính lắp 1c bơm tăng áp biến tần giống cụ.
Cháu còn thắc mắc, cụ đấu nối tiếp vào đg ống thì khi mất điện nước chảy qua bơm có bị yếu đi nhiều so với ko lắp bơm k cụ?

HeoQuay66

Xe tăng
Em thì hiểu là cụ ấy đưa cái ảnh ví dụ và đang hỏi xem có loại bơm nào điều chỉnh đc áp suất không? Còm sau cụ ấy bảo tìm hiểu thì thấy bơm tăng áp biến tần toàn chục củ. Nếu cụ ấy đang dùng bơm này rồi thì chắc kg hỏi thế :)
Dạ đúng vậy ạ, bơm nhà e kiểu khác, e đang hỏi cái máy hình vuông trong ảnh thôi ạ.

locdx

Xe buýt
Nhà cháu cũng tính lắp 1c bơm tăng áp biến tần giống cụ.
Cháu còn thắc mắc, cụ đấu nối tiếp vào đg ống thì khi mất điện nước chảy qua bơm có bị yếu đi nhiều so với ko lắp bơm k cụ?
Lúc em mua bơm + van 1 chiều + vẽ sơ đồ cách đấu nối bơm với đường ống. Đến khi về thì thấy thợ lại lắp trực tiếp thẳng trên đường bơm, báo hại là khi mất điện lưu lượng nước giảm khá nhiều, hỏi thợ tại sao không làm theo sơ đồ em đưa, rồi van 1 chiều đâu thì thợ bảo gớm mấy khi mất điện đâu mà phải làm rối rắm thế, còn cái van 1 chiều không biết để đâu tìm ko thấy (cái van 1 chiều lá lật bằng đồng phi 60 mua hơn 300K nói mất là mất).
Em bảo thợ là thuê anh thi công điện nước, thì anh phải làm theo ý của em, trường hợp có khác biệt thì anh phải trao đổi với em chứ ko thể tự ý thay đổi được. Còn anh bảo ít mất điện là đúng, nhưng anh có tính đến trường hợp máy bơm trục trặc phải tháo ra sửa chữa thì em xử lý ntn, chả nhẽ chấp nhận cả nhà không có nước để chờ sửa xong máy bơm.
Còn đây là sơ đồ đấu máy bơm:

Dùng van 1 chiều lá lật có ưu điểm là cho lưu lượng nước chảy qua tốt hơn nhưng độ khít/kín kém hơn loại sử dụng lò xo nên cứ tầm 30 phút máy bơm lại khởi động lại khoảng 10s để bù áp, khắc phục bằng cách bổ sung bình tích áp ở đầu ra của máy bơm (như em đang làm là vã 2 bình tích áp thì tầm 2h máy bơm mới chạy tầm 15s để bù áp)

locdx

Xe buýt
Cụ mua thêm bộ điều khiển biến tần gắn vào bơm hiện tại là được. Em thấy loại này review trên các trang của tây lông khá ổn:

Cái này làm sao lắp vào bơm thường mà thành bơm biến tần được cụ. Do cấu tạo và cách đấu nối cuộn dây khác nhau, bơm thường thì sử dụng điện 1 pha AC, để khởi động được phải có tụ khởi động, không thể thay đổi được tốc độ quay, không thay đổi được công suất; Còn bơm biến tần nó fake điện 1 pha AC thành điện 3 pha nên không cần tụ khởi động, có thể thay đổi được tốc độ quay, thay đổi được công suất (VD: Dùng 1 vòi thì nó ăn 50W, dùng 2 vòi ăn 100W...)

them.4o

Xe buýt
các cụ cho e hỏi chút: trc nhà e lắp bơm tăng áp tổng, khi mới lắp thì lúc ko mở vòi xả nc bơm nó chạy khoảng 5’ rồi ngưng 10’ - cái này e thấy nếu ko bị hỏ nc ở đâu thì khi mở nó mói chạy còn ko thì nó ko chạy, khi mở vòi nc thì bơm nó mới chạy liên tục. Mà hiện giờ thì bơm nó cứ chạy liên tục ko ngắt kể cả có mở vòi hay ko, ko biết cụ nào có kinh nghiệm xử lý cái này ko ah