Cho em hoi âm thanh xe vios

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Cái xe vios của em mấy hôm nay bộ âm thanh của nó lại dở chứng , xe em đã thay hai loa cánh cửa trước , hai loa sau , lắp thêm hai loa tép và một sub điện , mấy hôm nay khi đi qua chỗ đường xóc ( như gờ giảm tốc chẳng hạn ) thì có tiếng lẹt xẹt rồi mất tiếng ( để CD hay đài FM đều như vậy ) , mất hết tiếng của cả 7 cái loa luông trong khi đầu CD vẫn có điện , đi qua chỗ xóc lại lẹt xẹt và lại có tiếng , cứ tậm tịt như vậy . Em đã kiểm tra hết các đầu nối dây bắt vào loa rồi , các bác cho em hỏi bị như vậy thì có khả năng nguyên nhân dư nào , em đang định tháo cái đầu CD ( đầu 6 đĩa theo xe ) ra để kiểm tra mấy cái giắc cắm nhưng chưa biết tháo thế nào , bác nào rành chỉ em với , em xin hậu tạ bằng votka (b)

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Chỉ cần bị chạm dây + và - của một loa thôi thì toàn bộ 4 loa sẽ tịt, đi qua chỗ xóc khác hết chạm cả 4 loa lại kêu. Kiểm tra lại dây giắc của 4 loa cụ nhá.

Kicker

Xe điện
- Không phải lỗi ở đầu CD nên bác đừng mất công tháo nó ra.

- Kiểm tra để chắc chắn các mối nối không chạm chập.

- Kiểm tra mấy đầu giắc cắm dây của loa xem có bị chạm vào vỏ sắt cửa xe không. Xe bác thay loa thì khả năng này khá cao. Nếu đầu giắc gần với vỏ sắt, bác lấy băng dính điện bọc nó lại và bọc cả phần sắt vỏ xe nữa, hoặc bắt loa nhích lên 1 chút.

Khi loa bị tịt, bác dừng xe lại, tắt đầu CD rồi bật lại, lắng nghe thật kỹ, loa nào kêu bịch một cái là loa đó bị chập, kiểm tra loa đó, đỡ phải tháo toàn bộ loa. Còn nếu khi bật lên loa lại kêu bình thường thì đi tiếp và kiểm tra ở đoạn đường xóc khác. Tốt nhất nên rút tạm giắc cắm tín hiệu vào của SW ra cho đến khi bác tìm ra loa bị chập.

Chỉnh sửa cuối:

nemo_0501

Xe buýt
@ bị chạm loa khả năng là rất lớn bác ah. Bác kiểm tra như này nhé khi nào loa bị chạm mất tiếng bác chỉnh balance và fader để thử từng loa 1 lúc này tín hiệu sẽ phát ra ở từng loa nếu loa nào không kêu loa đó bị chạm:) thế này nhanh nhất bác ah đỡ phải dò nhiều

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Cả tối hôm qua lần lại các đường dây , phát hiện ra rồi các cụ ạ , hóa ra mấy ông đấu các loa xong chắc thừa một đường tiếng , em phải ngửa hết ghế lái ra , nằm ngửa chui đầu vào chỗ chân phanh , chân ga thì thấy một cái dây tín hiệu bị cắt ngang nằm vắt vẻo , đầu cắt nằm ở gốc chân ga nên mỗi khi xóc thì cái đầu bị cắt đung đưa thế là chạm vào các phần sắt nằm xung quanh dẫn đến tịt tất cả các loa , lấy băng dính dán lại OK rồi . Cám ơn các cụ nhiều (b)

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Chỉ cần bị chạm dây + và - của một loa thôi thì toàn bộ 4 loa sẽ tịt, đi qua chỗ xóc khác hết chạm cả 4 loa lại kêu. Kiểm tra lại dây giắc của 4 loa cụ nhá.
Cụ cho em hỏi chút là cái loa bass gầm ghế của em nếu để trên sàn da thì nó ko kêu và cũng ko sáng đèn nguồn, còn cho xuống gầm ghế cho chạm phần sắt của vỏ loa vào phần sắt của gầm ghế thì nó lại sáng đèn và kêu bình thường thì là vì lý do gì với ạ. Em cảm ơn cụ:)

duongvantu

Xe hơi
@ bị chạm loa khả năng là rất lớn bác ah. Bác kiểm tra như này nhé khi nào loa bị chạm mất tiếng bác chỉnh balance và fader để thử từng loa 1 lúc này tín hiệu sẽ phát ra ở từng loa nếu loa nào không kêu loa đó bị chạm:) thế này nhanh nhất bác ah đỡ phải dò nhiều
Bac ra cua hang noi thatdi

phamvantai

Xe hơi
Cụ cho em hỏi chút là cái loa bass gầm ghế của em nếu để trên sàn da thì nó ko kêu và cũng ko sáng đèn nguồn, còn cho xuống gầm ghế cho chạm phần sắt của vỏ loa vào phần sắt của gầm ghế thì nó lại sáng đèn và kêu bình thường thì là vì lý do gì với ạ. Em cảm ơn cụ:)
Em dự La mất mas nhé.bác xem Cai dây Mau đen của Bác thương hay bắt vào ốc ghế xem có tuột ko nhé.ko dc thi Bác qua cửa hàng nôi Thất nào gân đó thợ xem cho.hay Bác làm Chuyên xuông hải dương em sưa miẽn Phi ợ

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Em dự La mất mas nhé.bác xem Cai dây Mau đen của Bác thương hay bắt vào ốc ghế xem có tuột ko nhé.ko dc thi Bác qua cửa hàng nôi Thất nào gân đó thợ xem cho.hay Bác làm Chuyên xuông hải dương em sưa miẽn Phi ợ
của em chắc đứt dây mát rồi. vậy là cái dây mát đó bắt vào chỗ nào trong xe cũng được à cụ?

phamvantai

Xe hơi
của em chắc đứt dây mát rồi. vậy là cái dây mát đó bắt vào chỗ nào trong xe cũng được à cụ?
Đúng rồi cụ a.với cái súp gầm ghế.thông thường thợ bắt vào chân ghế ạ

viettruongpl

Đi bộ
Các bác cho e hỏi chút: con vios 2008 của e sao chỉ có loa bên cửa trái có tiếng còn tất cả các loa khác đều tịt là sao ạh