Cho em hỏi các bác về cái External Storage.

bolsai

Xe hơi
Các bác à,

Hiện nay văn phòng chỗ em đang dùng mạng wifi cho khoảng 50 máy. Vì dữ liệu nhiều nên nhóm em khoảng 15 máy trong đống 50 máy kia muốn mua thêm cái ổ cứng ngoài để quẳng tài liệu vào đó. Em muốn các bác tư vấn cho em cái Ext. Storage nào công nghệ càng cao càng hay (bảo mật, truy xuất, kết nối...).

Tks các bác trước.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Bác dùng NAS đi

Intel® Entry Storage System SS4000-E

Đối với các doanh nghiệp nhỏ, hệ thống lưu trữ Intel Entry Storage System SS4000-E mang lại một phương thức dễ dàng và ít tốn kém để có thể lưu trữ tới 2TB dữ liệu. Sử dụng công nghệ lưu trữ kết nối mạng (NAS) tiêu chuẩn, nền tảng lưu trữ này còn giúp tập trung những khối lượng dữ liệu khổng lồ và cấp phép truy cập cho nhiều người sử dụng cùng một lúc nhằm nâng cao hiệu suất hoạt động của toàn bộ hệ thống.

Sử dụng bộ vi xử lý Intel XScale 80219, nền tảng lưu trữ mới này của Intel rất phù hợp do kích thước nhỏ gọn (có thể đặt trên kệ sách) và được kết nối thông qua một mạng Gigabit Ethernet, đồng thời hỗ trợ tới 4 ổ cứng theo chuẩn SATA. Sử dụng một giao diện tiêu chuẩn, nền tảng này còn được tích hợp các công cụ bảo mật nhằm hạn chế truy cập tới các thư mục chia sẻ và nâng cao khả năng bảo vệ dữ liệu với việc hỗ trợ công nghệ RAID cấp độ 0, 1, 5 và 10.

Hệ thống lưu trữ Intel Entry Storage System SS4000-E hiện được cung cấp rộng rãi từ hệ thống đại lý của Intel với giá dao động từ 700 đến 2.000 đôla Mỹ cho một hệ thống. Tham khảo thêm thông tin tại: http://intel.com/go/storagesystems.

bolsai

Xe hơi
Bác ơi ngôn từ hàn lâm quá nên khó mà em hiểu được bác à. Nếu có thể thì bác "nôm" ra cho em cái.(b)

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Bác ơi ngôn từ hàn lâm quá nên khó mà em hiểu được bác à. Nếu có thể thì bác "nôm" ra cho em cái.(b)
Bác yêu cầu công nghệ cao lại bắt em dịch nôm thì chết em rồi

Nó là một cái cục sắt nhằm mục đích lưu trữ dữ liệu và chia xẻ trên mạng LAN
- Chứa được 4 cái ổ cứng
- 2 cổng giao tiếp mạng
- Cấu hình phân quyền truy xuất

Nôm na thì nó là một cái PC chuyên làm nhiệm vụ lưu trữ

sontt

Xe buýt
Mua cái Time Capsule 1TB của Aple có luôn Wifi

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Theo em tùy theo khả năng tài chính và mục đích, dung lượng cần lưu trữ của công ti bác:
A. Dùng 1 ổ External Bõ ở ngoài : ổ SATA 1Tb 430 $ + Hộp 35$
B. Dùng hộp Box nhiều ổ như của bác Evi khuyến cáo thực chất là 01 máy tính + mấy cái ổ chuyên nhiệm vụ như kiểu File Sharing. Có cả RAID và phân quyền rồi...
C. Đầu tư một con máy chủ có công nghệ bảo toàn dữ liệu RAID - chết 1 - 2 ổ dữ liệu vẫn không mất, cao tiền thì chạy SCSI không thì dùng SATA cũng được, dung lượng cực đại khoảng 6-12 Tb, chạy ngon lành, công nghệ truy cập bảo mật ngon lành, làm thêm nhiệm vụ máy chủ mạng trung tâm luôn
- Giá máy chủ chừng 2 - 10 000$ (nếu có rồi chỉ cần nâng cấp phần 2)
- ổ cứng 300 SCSI khoảng 7-800$/1 ổ
- ổ cứng 300 SATA khoảng 200$/1 ổ
D. Dùng cao cấp theo kiểu đầu tư NAS, SAN, đúng mục đích là chỉ là hệ thống lưu trữ trung tâm... với dung lượng từ vài cho đến vài ngàn TetraByte giá ít nhất cũng vài chục cho đến vài trăm ngàn USD, ưu điểm dung lượng lớn, băng thông rộng, phân quyền quản lý mạnh, bảo mật truy xuất kết nối đều OK cả .....

dongnat

Xe điện
Lâu lắm mới thấy cụ cây cảnh này vào, accord của cụ vẫn chạy được chứ, cụ cho em hỏi dùng mạng wifi có ổn không, tốc độ so với mạng dây thông thường thế nào, văn phòng em đang tính dùng mà nhiều người can quá

dac

Xe tăng
Vấn đề là cụ cần bao nhiêu dung lượng. Độ 1TB thì làm con Time capsule là ổn, em cũng đang dùng vừa làm AP cho Wifi vừa để backup, ngon choét.
Chi tiết bác xem tại: http://www.apple.com/timecapsule

Bác biến quách 1 con máy tính trong đó thành máy chủ cho nó gọn, lắp thêm ổ cứng vào, nếu cần an toàn thì chơi thêm cái card Raid, ngon nữa thì kiếm con máy vừa vừa, cài Linux vào để làm máy chủ.

Bác chả cho cái khả năng đầu tư, e khó tư vấn :D Hay là bác chơi hẳn quả SAN, dùng cáp quang hết cho nó nhanh :D

Tây Độc

Xe điện
Time Capsule gì gì đó, kết nối qua wwifi, sợ cho văn phòng, mà những 15 bác thì không hợp lý lắm.

Nói chung là bác có bao nhiêu dữ liệu? Nếu 1TB là đủ thì em recommend làm con Western Digital Universal 1TB, kết nối qua ethernet 10/100. Chia quyền, share thư mục đủ cả. Cái món này lên www.handheld.com.vn/forum, khối người rao. Cỡ độ 4 triệu tiền ta là mua được. SATA nhá.

Nếu bác cần nhu cầu cao hơn, có redundancy, có RAID (nôm na là lỡ có để ly cà phê ở trên, bị đổ, nếu cà phê mới ướt 1 ổ thì những ổ khác vẫn chạy, dữ liệu còn nguyên) thì bác có thể cân nhắc cũng Western Digital, loại 2 ổ bên trong, thằng này dự phòng cho thằng kia.

Còn xịn hơn nữa thì vào www.tanthanh.vn, hỏi mua cái QNAP, nó cũng như cái cục sắt bác evikins giới thiệu ở trên, nhưng có nhiều tính năng lắm. Sao lưu, torrent, truy xuất này nọ, quyền hạn nọ kia... có vài trăm đô cho loại lắp được 4 ổ (chưa bao gồm ổ). Chứ không đến mấy chục hay mấy trăm ngàn đô đâu. Giá thế thì bác mua được hàng khủng kiểu Hitachi, EMC, NetApp... rồi.

bolsai

Xe hơi
Bác yêu cầu công nghệ cao lại bắt em dịch nôm thì chết em rồi

Nó là một cái cục sắt nhằm mục đích lưu trữ dữ liệu và chia xẻ trên mạng LAN
- Chứa được 4 cái ổ cứng
- 2 cổng giao tiếp mạng
- Cấu hình phân quyền truy xuất

Nôm na thì nó là một cái PC chuyên làm nhiệm vụ lưu trữ

Nhưng theo bác thì cái tbij của bác nó thừa công suất cho em. Em chỉ cần khoảng nửa TB thui. Xe này thừa "chấm" cho nhu cầu của bọn em. Dẫu sao cũng biết thêm được nên vẫn tks và vote bác!

bolsai

Xe hơi
đúng là do em chưa trình bày tài chính nên khó cho các bác, đặc biệt là bác cuongvx và bác evikins. Công nghệ các bác cho em oách quá.
Chắc em chơi theo các bác kia thì phù hợp cho em hơn. Tks các bác lần nữa!
@dongnat: chả nên chơi wifi làm gì trừ khi ông dựng nó nghiêm chỉnh. Chỗ tôi chả ổn định. Bực nhất là lúc print. Toàn trục trặc nên lúc vội lại phải bê máy ra cắm direct với máy in. Bây giờ tôi chơi cả Wired và Wireless. Ắc coọc bán lâu rùi.

Viking

Xe điện
Western Digital World Edition Ethernet 500GB

Bác ơi, nửa Tê thì bác nên làm làm con này Western Digital World Edition Ethernet 500GB có 3 tiệu bảy thôi, hàng hịn chạy rất ổn định.
Nhưng nếu ở văn phòng có đến 15 người rồi thì 500GB chẳng mấy mà đầy nếu các user dùng không có ý thức, các bác tương xxx lên thì chỉ được nửa năm.
Em khuyên bác nên làm cái server secondhand bây giờ cũng chỉ hơn 3 tăm, cái ổ 1TB cũng độ 3 tăm khác, thế là yên chuyện mà còn được thêm nhều chức năng khác nữa, share máy in, quản lý Internet, làm mail Exchange ( cái này mà bác có laptop và/hoặc handheld thì dùng rồi không bỏ được). Em khuyên thật lòng đấy.

bolsai

Xe hơi
Em đã mua cái maxtor network share rồi ạ. Đã lọ mọ set-up nó vào mạng nhưng vấn đề bây giờ là ai cũng vào đấy được.
1. Em muốn đặt cái pass cho khoảng 15 người kia để vào nó thì làm thế nào ạ?
2. Liệu loại này có back-up tự động được ko? Nếu được thì như nào ạ . Vì nếu cứ copy thủ công thì mất time và dễ quên quá.
3. Có cách nào để gọi tên nó nhanh hơn chứ ko phải gõ cái IP của nó rồi RUN ko ạ? solved
4. Thằng IT chỗ em nó đặt 2 mạng 2 tên là "1" và "2" chẳng hạn. Em dùng mạng tên là "1" nhưng thỉnh thoảng nó cứ tự nhảy sang "2". mà sang "2" thì chất lượng kết nối kém lắm. Em lại phải thủ công chuyển lại "1". Làm sao để "fix" ko bao giờ nhảy nhót linh tinh được ạ?
Em dùng Win các bác ạ.
Em lại cám ơn các bác nữa!:)

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
Em đã mua cái maxtor network share rồi ạ. Đã lọ mọ set-up nó vào mạng nhưng vấn đề bây giờ là ai cũng vào đấy được.
1. Em muốn đặt cái pass cho khoảng 15 người kia để vào nó thì làm thế nào ạ?

Bác vào trang cấu hình của nó http:// địa chỉ IP của nó, vào phần File sharing rồi vào User Management để tạo thêm user, sau đó vào Add a shared folder để tạo thêm folder, khi tạo folder sẽ có phần để bác add các user với các quyền tương ưng, full access hay read only...

2. Liệu loại này có back-up tự động được ko? Nếu được thì như nào ạ . Vì nếu cứ copy thủ công thì mất time và dễ quên quá.

Cái này thì không có, bác có thể dùng chức năng sync cyar windows hoặc cài thêm một chương trình sync gì đó, đặt lịch sync là an tâm thôi

3. Có cách nào để gọi tên nó nhanh hơn chứ ko phải gõ cái IP của nó rồi RUN ko ạ? solved
Dễ bác nhỉ :D

4. Thằng IT chỗ em nó đặt 2 mạng 2 tên là "1" và "2" chẳng hạn. Em dùng mạng tên là "1" nhưng thỉnh thoảng nó cứ tự nhảy sang "2". mà sang "2" thì chất lượng kết nối kém lắm. Em lại phải thủ công chuyển lại "1". Làm sao để "fix" ko bao giờ nhảy nhót linh tinh được ạ?
Em đồ là bác đang nói đến cái wi-phi, nếu đúng thì bác vào phần cấu hình wi-phi xóa béng cái 2 đi thfi nó sẽ không tự nhảy sang nữa, còn chi tiết thì tùy theo Win bác ạ, bác dùng cái win nào thì em sẽ có hướng dẫn chi tiết.

Viking

Xe điện
Văn phòng em cũng đang dùng wi-fi toàn tập. Có 3 tầng nên cu IT đặt mạng 1,2,3. bác hay dùng cái nào thì đẻ cái ấy lại, còn lại xóa béng đi là xong.
Thế bác bảo mấy bạn I tờ bên bác cấu hình lại cái wi-phi đi, chỉ lấy một cái làm AP thôi, mấy cái còn lại làm repeater, đặt SSID với chanel, sercurity key giống nhau thì bác không phải băn khoăn 1 hay 2 gì cả, đi đâu cũng giống nhau hêt.

bolsai

Xe hơi
@viking: bác nói rõ hơn cho em về cái sync được ko?

Viking

Xe điện
Cụ ơi, kể chuyện về cái này nó hơi dài dòng, đại thể là cụ có một cái phô-đờ trên mạng, cụ set nó là Offline available, thế là cho dù cụ không có network thì cụ vẫn làm việc trên đó được, khi nào cụ online thì nó sẽ đồng bộ lại với cái phô đờ trên network, nghĩa là lúc nào cụ cũng có 2 bản ( 1 trên máy, 1 trên mạng). thời gian đồng bộ có thể set được ( theo lịch hoặc theo lần logon, log off )
Chi tiết cụ có thể xem ở đây cho bản XP, hoặc ở đây cho bản Vista

Còn trường hợp cụ dùng chương trình thứ 3 thì cụ set cho nó, đây là phô-đờ dữ liệu của tao, đấy là phô đờ tao muốn backup đến, tao muốn backup vào giờ này giờ này, thế là nó nhắm mắt nó chạy.

Cụ lưu ý: CÁI NÀY CHỐNG CHỈ ĐỊNH VỚI THƯ MỤC DÙNG CHUNG, KIẾU NHƯ PUBLIC PHÔ ĐỜ

bolsai

Xe hơi
okie. tks bác.(b) Em sẽ thử lọ mọ ạ.