[Thảo luận] cho em hỏi ngoài lề tẹo về 141

duyquyeenr

Xe tải
em đang có tranh luận với ban phóng viên báo pháp luận xã hội về vấn đề chụp ảnh quay phim 141 làm việc em hoàn toàn không có ý moi móc hay j` đó chỉ là em hỏi các cụ là quy định thế nào về vấn đề này thôi ( xin các cụ có bình loạn thì nhẹ nhàng giúp em nhé)

dongkijote

Xe điện
Khöng phải vấn đề ngoài lề nên em ko trả lời cho cụ được.

dreamwater

Xe điện
Vì 141 có những đặc quyền riêng của hình sự. Vì thế quay chụp để đảm bảo bằng chứng nếu bị lật lại đem kiện cáo kiểu như xâm phạm nhân quyền, xúc phạm nhân phẩm, xâm hại cá nhân, lạm dụng chức vụ quyền hạn khi thi hành công vụ ....

superdrives

Xe điện
Theo em thì đã là quy định, pháp luật thì phải được phổ biến đến toàn dân để dân biết, dân thực hiện hoặc không thực hiện (nếu pháp luật cấm) và còn để giám sát nữa chứ. Nếu 141 không cho quay phim chụp ảnh thì phải có biển khu vực cấm quay phim chụp ảnh. Còn việc sử dụng những thước phim hoặc ảnh quay đc đó vào mục đích gì thì lại là chuyện hoàn toàn khác. Nên em suy ra 141 cản chở nhân dân quay phim chụp ảnh là hoàn toàn sai pháp luật vì em chưa thấy có quy định nào cấm không được quay phim, chụp ảnh lực lượng này khi đang làm nhiệm vụ ạ!

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hình như không được đâu cụ ơi.Ngày trước có hôm em đi hóng thấy có anh đi con bentley dài sượt trắng xóa bị tóm.Thấy dòng này đẹp quá.Ở HN em chưa gặp bao giờ nên táy máy lấy điện thoại ra chụp để về khoe với các cụ,thì mấy anh xxx xồ đến thu điện thoại,rồi vào chém với mấy anh đấy 1 lúc,sau đó xóa hết ảnh ọt các anh đấy mới cho đi.:((

duyquyeenr

Xe tải
Vì 141 có những đặc quyền riêng của hình sự. Vì thế quay chụp để đảm bảo bằng chứng nếu bị lật lại đem kiện cáo kiểu như xâm phạm nhân quyền, xúc phạm nhân phẩm, xâm hại cá nhân, lạm dụng chức vụ quyền hạn khi thi hành công vụ ....
cụ ơi vậy tóm lại là dân đen có được quay chụp 141 làm việc không ạ? nhà cháu là tin tưởng vào ý kiến của cụ lắm đấy ạ.

0915966996

Xe tải
k nên bác ơi,quay lại là rắc rối đấy,nó lại hỏi thăm,kiểm tra các kiểu,k có gì thì về,chẳng may vừa đi mua con dao gọt hoa quả,đi qua hóng chụp ảnh lại bị kiểm tra thì chưa cần biết thế nào ngồi phường tường trình đã :),hôm e chứng kiến mà, hôm đấy e hóng cũng bị dắt vào vì xe e dán màu 3d,vào hỏi han đầy đủ các thứ lại khéo ăn nói nên đi luôn,k bị phạt đổi màu sơn xe,bạn e thì bị phạt 1củ zướỡii :))

superdrives

Xe điện
Hình như không được đâu cụ ơi.Ngày trước có hôm em đi hóng thấy có anh đi con bentley dài sượt trắng xóa bị tóm.Thấy dòng này đẹp quá.Ở HN em chưa gặp bao giờ nên táy máy lấy điện thoại ra chụp để về khoe với các cụ,thì mấy anh xxx xồ đến thu điện thoại,rồi vào chém với mấy anh đấy 1 lúc,sau đó xóa hết ảnh ọt các anh đấy mới cho đi.:((
Các anh xxx chém nhưng có đưa ra cho cụ xem cái quy định nào ko hay là các anh ý chém = mồm ạ? Em nói để các cụ hiểu rõ thêm mấy ông xxx nhà ta nói năng cũng ko ra gì mấy đâu ạ! thiếu tính chuyên nghiệp vì vậy nên mới dùng cái quyền không có thực để chém gió với nhân dân vì rất sợ bị đưa hình ảnh phản cảm thì lôi thôi ý mà! Như ở bên khoai tây nó dí súng vào đầu nghi phạm bắt nằm xuống đất, ai chụp ảnh quay phim nó cứ việc nó có sợ đâu???? Vì nó làm đsung quy trình và trong thẩm quyền của nó, tính chuyên nghiệp rất cao. Ở VN em chưa thấy có quy định nào cấm quay phim chụp ảnh xxx làm việc công khai cả, vì nếu muốn quay đc ngay chứ khó gì đâu. Dùng máy chuyên dụng zoom xa đứng ở trên cao nhà đối diện chỗ 141 làm thì quay có mà thỏa mái ông nào biết mà cấm. XXX đã làm việc công khai ngoài đường, ko có mấy tấm khu vực cấm quay phim chụp ảnh thì cứ quay thôi. Em thấy trên mạng tung lên đầy! Em mà bị lôi vào là em cứ đòi phải cho xem quy định ko đc quay phim chụp ảnh rồi mới xóa thì xóa. XXX có quyền nhưng không thể lạm dụng quyền được và cũng không phải cứ xxx là có đủ các quyền đâu nhá!

windys

Xe tăng
Về cơ bản, các xxx đã khoác cảnh phục vào người, có nghĩa là hoạt động công khai, trong người giấy tờ đủ, bên ngoài công cụ hỗ trợ đủ: súng, xe, dùi cui, mặt dày có đủ rồi. không có lý do gì không cho nhân dân quay phim chụp ảnh cả.

Nếu là khu vực không được quay phim, chụp ảnh thì phải đặt biển cấm, có thấy chốt 141 đặt biển cấm đâu.
Nếu muốn qui định 141 hoạt động k được phép quay phim, chụp ảnh, phải có văn bản cụ thể hướng dẫn, có thấy văn bản nào cấm được đưa ra đâu ? Toàn mấy chú xxx nói ra thôi.
Kể cả chuyện thông báo chốt đang hoạt động chỗ này chỗ kia, cũng không có qui định nào cấm cả, em bé 97 bị xxx 141 bắt viết kiểm điểm vì một việc k có trong luật, e cho rằng đó là lạm quyền, mất dạy, chưa kể chuyện cô bé đó còn quá bé để ý thức được hành động của mình, nếu theo đúng luật về hình ảnh, cô bé không vi phạm gì cả, việc đưa hình ảnh cô bé đó lên các phương tiện thông tin đại chúg phải được sự cho phép của bố mẹ.

Nói luôn là các xxx 141 ăn tiền, sợ quay phim lại thì tèo nên cấm. Cụ có thể mời nhà báo gì gì đấy vào đây tranh luận.

Em ghét bọn 141 lắm, bắt mấy chú xăm trổ thì cần gì phải ra đường đứng, 1 vài cái chuyên an nhỏ nhỏ là thịt được cả đống, công an phường còn biết rõ là thằng nào buôn gì, nhà nào làm gì ? Có điều các chú có bắt hay không thôi ? Hoạt động thì toàn vào chỗ tối làm việc, mẹ kiếp.

Dân mình cũng sợ công an thái quá, nhìn thấy là đã vãi cả linh hồn ra, coi lời công an nói như lời bố nói.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Em mà bị lôi vào là em cứ đòi phải cho xem quy định ko đc quay phim chụp ảnh rồi mới xóa thì xóa. XXX có quyền nhưng không thể lạm dụng quyền được và cũng không phải cứ xxx là có đủ các quyền đâu nhá!
Kụ đang kể chuyện ở bển ợ....??????
Kụ lói như đài í......
Đây là bí quyết trường tồn đóa..........

dnphong

Xe buýt
Kụ quay phim chụp ảnh thoải mái nhé. Cách đây nửa tháng em còn dí cả iphone vào mẹt bọn nó quay vì nó đánh 1 cậu đi xe máy toác đầu trên đê yên phụ ( vì cậu này không đội mũ nên bỏ chạy ) chúng nó lấy tay che và bảo em không được quay phim chụp ảnh. Nhưng e phản bác lại ngay là Tôi là một Công Dân thì tôi có quyền giám sát các anh làm việc, các anh có công văn hay văn bản cấm người dân giám sát các anh không, hay là các anh toàn cậy mặc sắc phục mà muốn làm gì thì làm à ! Xxx bó tay với em và lảng đi luôn vì mọi người thấy em nói vậy cũng đồng tình. Nói chung là khi mình không vi phạm thì chúng nó cũng chỉ bằng trang mình thôi, Bọn nó chỉ bắt nạt những người yếu bóng vía và không hiểu luật thôi !

trancongdung

Xe điện
Kụ quay phim chụp ảnh thoải mái nhé. Cách đây nửa tháng em còn dí cả iphone vào mẹt bọn nó quay vì nó đánh 1 cậu đi xe máy toác đầu trên đê yên phụ ( vì cậu này không đội mũ nên bỏ chạy ) chúng nó lấy tay che và bảo em không được quay phim chụp ảnh. Nhưng e phản bác lại ngay là Tôi là một Công Dân thì tôi có quyền giám sát các anh làm việc, các anh có công văn hay văn bản cấm người dân giám sát các anh không, hay là các anh toàn cậy mặc sắc phục mà muốn làm gì thì làm à ! Xxx bó tay với em và lảng đi luôn vì mọi người thấy em nói vậy cũng đồng tình. Nói chung là khi mình không vi phạm thì chúng nó cũng chỉ bằng trang mình thôi, Bọn nó chỉ bắt nạt những người yếu bóng vía và không hiểu luật thôi !
cụ này nói quá chuẩn. ai cũng như cụ thì làm gì còn cửa cho xxx ăn bẩn nữa nhỉ

duyquyeenr

Xe tải
Về cơ bản, các xxx đã khoác cảnh phục vào người, có nghĩa là hoạt động công khai, trong người giấy tờ đủ, bên ngoài công cụ hỗ trợ đủ: súng, xe, dùi cui, mặt dày có đủ rồi. không có lý do gì không cho nhân dân quay phim chụp ảnh cả.

Nếu là khu vực không được quay phim, chụp ảnh thì phải đặt biển cấm, có thấy chốt 141 đặt biển cấm đâu.
Nếu muốn qui định 141 hoạt động k được phép quay phim, chụp ảnh, phải có văn bản cụ thể hướng dẫn, có thấy văn bản nào cấm được đưa ra đâu ? Toàn mấy chú xxx nói ra thôi.
Kể cả chuyện thông báo chốt đang hoạt động chỗ này chỗ kia, cũng không có qui định nào cấm cả, em bé 97 bị xxx 141 bắt viết kiểm điểm vì một việc k có trong luật, e cho rằng đó là lạm quyền, mất dạy, chưa kể chuyện cô bé đó còn quá bé để ý thức được hành động của mình, nếu theo đúng luật về hình ảnh, cô bé không vi phạm gì cả, việc đưa hình ảnh cô bé đó lên các phương tiện thông tin đại chúg phải được sự cho phép của bố mẹ.

Nói luôn là các xxx 141 ăn tiền, sợ quay phim lại thì tèo nên cấm. Cụ có thể mời nhà báo gì gì đấy vào đây tranh luận.

Em ghét bọn 141 lắm, bắt mấy chú xăm trổ thì cần gì phải ra đường đứng, 1 vài cái chuyên an nhỏ nhỏ là thịt được cả đống, công an phường còn biết rõ là thằng nào buôn gì, nhà nào làm gì ? Có điều các chú có bắt hay không thôi ? Hoạt động thì toàn vào chỗ tối làm việc, mẹ kiếp.

Dân mình cũng sợ công an thái quá, nhìn thấy là đã vãi cả linh hồn ra, coi lời công an nói như lời bố nói.
Cái em 97 đó hình như có fb là nakun hay na gì đó em cũng k nhớ rõ nhưng theo em, em đó bị hỏi thăm cũng đúng vì em đấy sử dụng hình ảnh của người khác rồi cái hỏi han đó không sao. Còn quan điểm của em là vẫn được quay chụp nhưng mấy ông đó lạm quyền cậy đông xúm vào áp đặt cái luật không được quy định lên dân đen thôi. Cái tranh luận trên em vẫn bảo vệ quan điểm của em nhưng bạn ấy nói kiểu thách thức " chụp được mà ra về an toàn thì gọi bằng sư phụ" rồi bạn ấy xóa bớt comment của em làm em chán quá chả thèm nói j` thêm cho mất thời gian lại mang bực mình vào thân.

Chỉnh sửa cuối:

x.man

Xe điện
Em nghĩ nên giải tán 141 được rồi. Hôm trước 3h sáng e qua cây xăng Nam Đồng, thấy các anh ấy bắt hăng quá. Hầu như xe nào cũng bị bới lung tung, rồi sờ người khám ví, cứ như thời chiến. Em bị mấy cậu trẻ ko mặc quân phục cầm đèn rọi lóa hết mắt, phải hạ kính xuống nhắc. Liên miên như thế ko thay đổi phương thức, hiệu quả ko còn nhiều nữa. Em mà là XHT cần mang hàng đi chiến, chỉ cần cho 1 thằng đệ đi trước trinh sát. Êm thì báo để a e kéo đội theo sau. Đảm bảo lành :))

gunner_hp

Xe tăng
Xin lỗi chứ 141 mà có gặp XHT, XHĐ thật thì...em cũng chả dám đặt cửa cho 141 ạ...
Nhưng mà gặp dân thường, cụ nào quay được và mang về được thì cũng khá là dũng cảm rồi, trường hợp cụ trên nói là do xung quanh đông người thôi,chứ ít người...em ko dám hình dung tiếp.

chientbnh

Xe hơi
Theo quy định của pháp luật, công dân có quyền làm mọi việc mà pháp luật không cấm. Do vậy cụ có quyền chụp thoải mái nếu ở đó không có biển báo cấm quay phim, chụp ảnh đi.