Cho em hỏi tình hình đường xá đi đến khu vực Xín Mần - Hà Giang

SUKHOI47

Xe hơi
Em dự đi từ HN đến Xín Mần (TT Cốc Pài), có mấy lựa chọn:
1. Tuyến 1: Cao tốc HN-LC tới Bảo Hà >> rẽ sang Phố Ràng >> đường 279 Thị trấn Quang Bình >> Xín Mần. Tuyến này đi cao tốc nhiều nhưng e ngại đoạn Bảo Hà - Phố Ràng - Quang Bình
2. Tuyến 2: Cao Tốc HN-LC >> Phù Ninh >> Đoan Hùng >> Phố Ràng >> Quang Bình >> Xín Mần. Tuyến này e ngại đoạn 279 Phố Ràng - Quang Bình khó khăn gì chưa biết, Phù Ninh >> Phố Ràng đi rùa bò
3. Tuyến 3: Đoan Hùng >> QL2 - Việt Quang >> Hoàng Su Phì >> Xín Mần. Chưa biết chất lượng đờng, có thể rùa bò toàn tuyến.
Cho em hỏi tuyến nào đi ít thời gian nhất, thuận lợi nhất và ít khả năng sự cố đường xá nhất ạ?
Cho em hỏi thêm, trên gmap thấy có tuyến đường từ Cốc Pài Xín Mần sang Bắc Hà. Cụ nào thông thuộc mách cho em có nên đi thử không ạ, xe em 7 chỗ 1 cầu ạ (nếu cần thì mượn được xe 2 cầu ạ). Lâu em không đi nên xin các cụ thông cảm và chỉ bảo giùm. Em xin tạm ứng 1000 câu cảm ơn, đi về em hậu tạ các cụ vài chùm ảnh ọt ạ.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
1. Tuyến 1: Cao tốc HN-LC tới Bảo Hà >> rẽ sang Phố Ràng >> đường 279 Thị trấn Quang Bình >> Xín Mần. Tuyến này đi cao tốc nhiều nhưng e ngại đoạn Bảo Hà - Phố Ràng - Quang Bình
2. Tuyến 2: Cao Tốc HN-LC >> Phù Ninh >> Đoan Hùng >> Phố Ràng >> Quang Bình >> Xín Mần. Tuyến này e ngại đoạn 279 Phố Ràng - Quang Bình khó khăn gì chưa biết, Phù Ninh >> Phố Ràng đi rùa bò
3. Tuyến 3: Đoan Hùng >> QL2 - Việt Quang >> Hoàng Su Phì >> Xín Mần. Chưa biết chất lượng đờng, có thể rùa bò toàn tuyến.
Cho em hỏi tuyến nào đi ít thời gian nhất, thuận lợi nhất và ít khả năng sự cố đường xá nhất ạ?
Cho em hỏi thêm, trên gmap thấy có tuyến đường từ Cốc Pài Xín Mần sang Bắc Hà. Cụ nào thông thuộc mách cho em có nên đi thử không ạ, xe em 7 chỗ 1 cầu ạ (nếu cần thì mượn được xe 2 cầu ạ). Lâu em không đi nên xin các cụ thông cảm và chỉ bảo giùm. Em xin tạm ứng 1000 câu cảm ơn, đi về em hậu tạ các cụ vài chùm ảnh ọt ạ.
Tuyến 1 ọp dốt từ Bảo Hà tới Phố Ràng 19KM.Từ Phố Ràng tới Yên Bình thì đường đẹp hết đất Yên Bái.Nhưng sang đất Hà Giang là ọp dốt đến tân QL2(36KM).Từ Yên Bình lên Cốc Pài đường có vài đoạn xấu,đường tụt hẳn xuống.Từ Cốc Pài lên Xín mần chỗ cửa khẩu ọp dốt toàn bộ

Tuyến 2 xem lại tuyến 1 bắt đầu từ Phố Ràng

Tuyến 3 từ tân quang đi vào đường giờ xuống cấp tới tận HSP.Từ HSP tới Cốc Pài đường ọp dốt

SUKHOI47

Xe hơi
Cụ White tiger cho em hỏi "Yên Bình lên Cốc Pài đường có vài đoạn xấu,đường tụt hẳn xuống" thì xe 7 chỗ có qua được không?
Hướng nào đến Cốc Pài cũng có đoạn ọp dốt thì nên đi hướng nào ít tệ hơn cả xin cụ chỉ RÁO?
Cụ cho em hỏi thêm về tuyến Cốc pài Bắc Hà ạ

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Nói chung là cụ nên đi máy bay lên đó

QL2 từ Bắc Quang vào Yên Bình 24km đường xấu,đường lên đèo gió thì ok nhưng đoạn gần thác có đoạn tụt xuống khoảng 20cm

Còn đi vào HSP theo đường bên kia thì từ QL2 vào đường xấu cua liên tiếp,đi chậm.Từ HSP vào Cốc Pài cũng rất xấu như đoạn QL2 vào Yên Bình

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Nói chung là cụ nên đi máy bay lên đó

QL2 từ Bắc Quang vào Yên Bình 24km đường xấu,đường lên đèo gió thì ok nhưng đoạn gần thác có đoạn tụt xuống khoảng 20cm

Còn đi vào HSP theo đường bên kia thì từ QL2 vào đường xấu cua liên tiếp,đi chậm.Từ HSP vào Cốc Pài cũng rất xấu như đoạn QL2 vào Yên Bình
Cảm ơn kinh nghiệm của cụ !

SUKHOI47

Xe hơi
Cám ơn cụ "oai tai" nhiều nhiều.
cơ mà cho em hỏi, máy bay hạ cánh ở đầu???

WHITE TIGER

Xe container

tanhoang

Xe điện
Theo em thì thế này:
Cao tốc NB - LC, theo QL70 về đến Bắc Ngầm, theo TL153 về Bắc Hà tới Lùng Phình, vào 4D sang Cốc Pài. Dịp 30/4 vừa rồi em đi bằng sedan 1.5 thấy bình thường ạ.
Còn các phương án của cụ thì Bạch Hổ đã có ý kiến rồi, tuyến 1 và 2 không nên đi, tuyến 3 thì cụ phải mất khoảng 8h, còn theo tuyến của em ở trên thì mất khoảng gần 7h thôi

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Tháng 9 năm ngoái em vừa đi HSP và XM (Cốc Pài). Lượt đi em chạy Việt Quang, HSP, XM. Lượt về chạy XM, Đèo gió, Việt Quang, Phù Ninh... Nói chung chạy qua đèo gió đường dễ đi hơn chạy qua HSP. CHỉ khó đoạn chân đèo gió (mất khoảng vài chục mét sạt lở, chạy chậm thì vô tư) và đoạn từ Yên Bình ra Việt Quang (khoảng 10km đang làm đường, bụi tý nhưng nhiều đoạn đã xong), em thấy đi bình thường. Bù lại chạy qua Đèo Gió phong cảnh đẹp hơn nhiều, hữu tình (nhất là ruộng bậc thang).

tanhoang

Xe điện
Tháng 9 năm ngoái em vừa đi HSP và XM (Cốc Pài). Lượt đi em chạy Việt Quang, HSP, XM. Lượt về chạy XM, Đèo gió, Việt Quang, Phù Ninh... Nói chung chạy qua đèo gió đường dễ đi hơn chạy qua HSP. CHỉ khó đoạn chân đèo gió (mất khoảng vài chục mét sạt lở, chạy chậm thì vô tư) và đoạn từ Yên Bình ra Việt Quang (khoảng 10km đang làm đường, bụi tý nhưng nhiều đoạn đã xong), em thấy đi bình thường. Bù lại chạy qua Đèo Gió phong cảnh đẹp hơn nhiều, hữu tình (nhất là ruộng bậc thang).
Cụ đã vào Bản Phùng, Bản Luốc, Sán Sả Hồ xem ruộng chưa?
Bi giờ đoạn Yên Bình - Việt Quang xấu toàn tuyến 24km, đoạn HSP - Cốc Pài chỉ gần chục cây thôi

Chỉnh sửa cuối:

SUKHOI47

Xe hơi
cảm ơn các cụ chỉ bảo. giờ thì em phân vân giữa lựa chọn đi Bắc Hà Lùng Phình sang hay qua đèo gió các cụ ạ.

tanhoang

Xe điện
cảm ơn các cụ chỉ bảo. giờ thì em phân vân giữa lựa chọn đi Bắc Hà Lùng Phình sang hay qua đèo gió các cụ ạ.
Sao lại còn phân vân? Bắc Hà - Lùng Phình - Cốc Pài khoảng 35km với hơn 1h tẹo chạy bằng sedan, còn bằng SUV thì chưa đến 1h. Qua Đèo Gió thì:
1. Hoặc cụ từ Việt Quang vào mất 24km với khoảng 1h mới đến Yên Bình (thị trấn huyện Quang Bình) để rẽ lên Đèo Gió vào tiếp khoảng 60km sẽ đến Cốc Pài;
2. Từ Phố Ràng sang đến Yên Bình khoảng 40km nhưng có tầm 10km (từ đỉnh đèo hết đất Lào Cai đến Yên Bình) chạy mất gần 1h.
Cả 2 cung trên nếu chạy bằng sedan thì thằng xác con bà định luôn, còn cụ muốn offroad thì những comment trên của em thành vô dụng, miễn bàn luôn. Hôm nọ em đi bằng sedan từ Cốc Pài - Bắc Hà - Lào Cai ~ khoảng 100km với tầm 2,5h.
Tuỳ cảm nhận của mỗi người, qua Đèo Gió cũng có cái thú riêng, phê riêng. Với người này thì là dễ, với người khác lại là khó hoặc quá khó. Có mấy lời như vậy, tuỳ cụ quyết định.
P/S: Hiện nay, nhiều người từ Cốc Pài về Hà Nội đều chọn đi như sau: Cốc Pài - Lùng Phình - Bắc Hà - Lào Cai - cao tốc - HN nếu không phải bắt buộc rẽ hoặc dừng vào nơi nào khác.

Chỉnh sửa cuối:

redtn2002

Xe hơi
Em bới cái thớt này lên nhờ các cụ một chút. Em sắp đi Xín Mần chở đồ cùng anh em làm thiện nguyện. Cả đoàn chạy xe máy, mỗi em đi oto mà đội xe máy bảo đường này Sedan đi được, vậy cụ nào vừa đi cho em tý thông tin.

WHITE TIGER

Xe container
Em bới cái thớt này lên nhờ các cụ một chút. Em sắp đi Xín Mần chở đồ cùng anh em làm thiện nguyện. Cả đoàn chạy xe máy, mỗi em đi oto mà đội xe máy bảo đường này Sedan đi được, vậy cụ nào vừa đi cho em tý thông tin.
Lên chỗ cửa khẩu Xín Mần thì xác định chỉ có gầm cao chạy thôi.Còn lên Cốc Pài thì xe nào cũng chạy được

redtn2002

Xe hơi
Cảm ơn cụ Hổ, em đi xã Chí Cài. Muốn mời cụ 1 chén nhưng chưa hết lượt chưa mời được.