[Funland] Cho em hỏi về quyết toán thuế TNCN

3077

Xe container
Chào các cụ, em có hỏi ở topic chuyên thuế mà không thấy có cụ nào trả lời nên em xin topic riêng.

Em đi làm cố định ở 1 nơi và ngoài ra có giảng dạy cho 1 số nơi khác, các nơi giảng dạy thêm đều trừ luôn 10% thuế trước khi trả cho em nên em nghĩ là đủ rồi không quan tâm nữa. Nhưng năm nay nơi em làm bảo có thu nhập ngoài thì phải tự quyết toán thuế chứ trường không quyết toán hộ nữa.

Theo hướng dẫn thì em cài etax mobile và được active tài khoản rồi, tra thông tin trên đó nó có các khoản thu nhập của em, số thuế đã nộp. Vấn đề là em không nhớ thông tin trên đó là đủ hết các khoản phải nộp cho em chưa? Em chỉ cần nộp thuế trên tổng tiền hiển thị trong cái etax mobile đấy là đủ hay phải nhớ lại xem còn khoản nào kê sót không để kê? Vì em chả giữ giấy tờ gì các nơi em đã làm thêm cả

lonton0102

Xe tải
Cụ cần xin chứng từ khấu trừ thuế và thư xác nhận thu nhập tại các nơi làm việc rồi cụ tham khảo video này, em đã nộp hôm qua rồi, nhưng vẫn chưa biết kq ;))

Supercub_90

Xe điện
Chào các cụ, em có hỏi ở topic chuyên thuế mà không thấy có cụ nào trả lời nên em xin topic riêng.

Em đi làm cố định ở 1 nơi và ngoài ra có giảng dạy cho 1 số nơi khác, các nơi giảng dạy thêm đều trừ luôn 10% thuế trước khi trả cho em nên em nghĩ là đủ rồi không quan tâm nữa. Nhưng năm nay nơi em làm bảo có thu nhập ngoài thì phải tự quyết toán thuế chứ trường không quyết toán hộ nữa.

Theo hướng dẫn thì em cài etax mobile và được active tài khoản rồi, tra thông tin trên đó nó có các khoản thu nhập của em, số thuế đã nộp. Vấn đề là em không nhớ thông tin trên đó là đủ hết các khoản phải nộp cho em chưa? Em chỉ cần nộp thuế trên tổng tiền hiển thị trong cái etax mobile đấy là đủ hay phải nhớ lại xem còn khoản nào kê sót không để kê? Vì em chả giữ giấy tờ gì các nơi em đã làm thêm cả
Năm nay rất nhiều người bị truy thu thuế thu nhập cá nhân của một số năm trước, số tiền cũng không hề nhỏ vì tiền phạt do chậm đóng các năm trước cũng khá cao. Lúc đầu thì mọi người cũng chỉ nghĩ như chỗ bôi đậm nên chủ quan. Cụ cứ bớt chút thời gian chạy ra cơ quan thuế để được hỗ trợ nếu chưa hiểu cặn kẽ vụ này.

Ga_son

Xe điện
Các khoản thu nhập đó là các khoản thu nhập hợp lệ của các tổ chức chi trả thu nhập khấu trừ tại thời điểm thanh toán cho cụ. Các khoản chi khác chưa được cập nhật lên CQT (nếu có) sẽ là các khoản chi không hợp lệ nên cụ khỏi lăn tăn. Chỉ căn cứ vào số liệu của cơ quan thuế thôi cụ nhé.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ chịu khó đi quyết toán đi, giờ cũng đơn giản thôi
Hôm nọ em cũng rút về được hơn 5 triệu

vanhai493

Xe điện
nói chung cụ chủ cứ làm, nếu sai bên thuế sẽ gọi là mình sai ở đâu.
lúc đó tìm giấy bút note lại, hoặc xin kết bạn zalo với ng bên thuế. có gì gọi zalo , rồi gửi ảnh ọt giấy tờ nó cũng tiện

Z90

Xe tăng
Công ty tháng nào cũng trừ thuế TNCN của e hơn 1 củ mà giờ e tìm mã số trên web như hướng dẫn k ra là sao vậy ạ?

3077

Xe container
Cụ chịu khó đi quyết toán đi, giờ cũng đơn giản thôi
Hôm nọ em cũng rút về được hơn 5 triệu
Em chỉ thắc mắc là số tổng thu nhập của em trên etax mobile là đầy đủ hết chưa và em chỉ cần kê khai theo số đấy là được đúng không?

Em vào phần truy thu hay thuế phải nộp của em trên etax mobile cũng không có thông tin còn nợ các năm trước

Sói nhỏ

Chã!
Em chỉ thắc mắc là số tổng thu nhập của em trên etax mobile là đầy đủ hết chưa và em chỉ cần kê khai theo số đấy là được đúng không?

Em vào phần truy thu hay thuế phải nộp của em trên etax mobile cũng không có thông tin còn nợ các năm trước
em đoán là các đơn vị trả thu nhập cho cụ đều đã gửi quyết toán năm 2022 xong rồi, nên số liệu các nơi tự đổ về mã số thuế cá nhân của cụ.

chacone

Xe buýt

Cụ phải yêu cầu cả nơi cụ làm cố định và chỗ cụ giảng dạy thêm viết cho cụ chứng từ khấu trừ thuế TNCN (giống như kiểu hóa đơn). Sau đó cụ lên trang thuế TNCN và kê khai theo chứng từ khấu trừ đó, thuế nó sẽ tình bình quân 12 tháng trong năm ra số thuế nộp thừa hoặc thiếu. Sau đó cụ nộp online bản mềm và cầm bản cứng ra 1 cửa nộp là xong

3077

Xe container
Cụ phải yêu cầu cả nơi cụ làm cố định và chỗ cụ giảng dạy thêm viết cho cụ chứng từ khấu trừ thuế TNCN (giống như kiểu hóa đơn). Sau đó cụ lên trang thuế TNCN và kê khai theo chứng từ khấu trừ đó, thuế nó sẽ tình bình quân 12 tháng trong năm ra số thuế nộp thừa hoặc thiếu. Sau đó cụ nộp online bản mềm và cầm bản cứng ra 1 cửa nộp là xong
Em nắm được thủ tục rồi, ý em muốn hỏi là em chỉ cần nộp thuế theo số tiền trên etax mobile hay phải cố nhớ thêm còn khoản nào nữa hay không thoi.

Ngoài ra còn phải ra thuế nộp cả bản cứng nữa á cụ, em có thấy ai bảo nộp bản cứng nữa đâu

chacone

Xe buýt
Em nắm được thủ tục rồi, ý em muốn hỏi là em chỉ cần nộp thuế theo số tiền trên etax mobile hay phải cố nhớ thêm còn khoản nào nữa hay không thoi.

Ngoài ra còn phải ra thuế nộp cả bản cứng nữa á cụ, em có thấy ai bảo nộp bản cứng nữa đâu
Theo đúng số trên etax là chuẩn nhất rồi

GiangNH3011

Xe tải
Năm nay rất nhiều người bị truy thu thuế thu nhập cá nhân của một số năm trước, số tiền cũng không hề nhỏ vì tiền phạt do chậm đóng các năm trước cũng khá cao. Lúc đầu thì mọi người cũng chỉ nghĩ như chỗ bôi đậm nên chủ quan. Cụ cứ bớt chút thời gian chạy ra cơ quan thuế để được hỗ trợ nếu chưa hiểu cặn kẽ vụ này.
Đúng đó ạ. Em hồi tháng 2 cũng vừa bị thuế gửi thông báo truy thu đây. May mà khoản nhỏ và em còn dư thuế nên không bị sao. Nhưng có người làm cùng bị bắt đóng tiền phạt nộp chậm cao gấp mấy lần tiền thuế phải nộp.

3077

Xe container
Có cụ nào nộp thuế online rồi cho em hỏi chút theo hướng dẫn là tk mở tại Vietcombank hội sở thì chuyển vào số tài khoản 7111 mà sao số tk em đúng vcb hội sở mà em chuyển vào 7111 nó lại báo tài khoản đích phải đủ 10 số nhỉ

fantasy0178

Xe tăng
E vừa làm quyết toán thuế TNCN và nhận đc mail sẽ hoàn tiền vào TK, với trường hợp của e thì sau khi kê khai phải up hết chứng từ khấu trừ thuế TNCN của các nơi trả tiền cho mình mà đã khấu trừ 10% tại nguồn lên để cơ quan thuế ktra.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
E vừa làm quyết toán thuế TNCN và nhận đc mail sẽ hoàn tiền vào TK, với trường hợp của e thì sau khi kê khai phải up hết chứng từ khấu trừ thuế TNCN của các nơi trả tiền cho mình mà đã khấu trừ 10% tại nguồn lên để cơ quan thuế ktra.
Từ khi bác up lên đến khi bác nhận được Email là bao lâu bác?
Và, đến khi nhận tiền ting ting nữa (tôi hiểu là nó chưa nổi)?

3077

Xe container
Như em phải nộp thêm thì trong vòng 1 ngày làm việc là có mail thông báo, em thuộc diện phải nộp thêm tiền nên kế toán bên em bảo không nhất thiết phải up đủ giấy tờ chứng minh.

fantasy0178

Xe tăng
Từ khi nộp đến khi đc duyệt tầm 2 tuần cụ ah, còn ting ting thì như năm ngoái của e phải hơn 1 tháng mới thấy xèng về

QuangHaiFC

Xe đạp
Em có khỏan lương thử việc tháng 11/2022 (2,5 triệu). Mà khổ là công ty không khấu trừ 10% gì cả ( theo luật thì không ký hdld thì trên 2 triệu là phải trừ 10%, gọi là thuế thu nhập bất thường).
Vì ko khấu trừ nên tháng đó cũng ko có chứng từ khấu trừ gì cả.#:-s
Bây giờ quyết tóan nộp thêm kiểu gì đây các cụ?
Em nghe nói có cái thư xác nhận thu nhập. Em có thể nhờ công ty xác nhận lương tháng 11 của em là 2,5 triệu . Rồi ghi số tiền đã khấu trừ trong thư là = 0. Rồi chỉ lấy 1 cái thư này đi quyết tóan đc ko?? :(:(