[Funland] Chọn trường THCS Cầu Giấy hay THCS Nguyễn Tất Thành

bonongcoc

Xe buýt
Dù chưa biết có đỗ hay không nhưng em cứ hỏi trước để nếu đỗ nhập học phát luôn :). Các cụ cho em xin tư vấn ở NTT thì nên học lớp CLC hay lớp tiếng Anh học thuật hơn ạ? Cu nhà em cả Toán và Anh học đều ổn.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Hôm thứ 6 tuần trước em lên Sơn Tây xem đội F1 khối 12 NTT học QS đây
Nắng nóng, kêu như vạc, được cái vui

Hội PH tranh thủ lên từ 5h chiều, hện nhau quán trâu, ngồi làm mấy lý giao nưu xong vào xem các con toognr kết

Mzc

Xe điện
Ôi thế ạ, 2 gái nhà em học ở đây mà em ko biết cứ tưởng ko có vì đến trường đấy thấy toàn c2 và c3 :((
Chỗ đằng sau ấy. Cụ đi đón con chắc toàn ngắm sv nên k để ý rồi :))

Mytv

Xe điện
Năm 20 YH xếp thứ 4, năm 21 thứ 3, năm 22 thứ 2, vẫn chưa đạt top cụ ơi?
Em thì đánh giá không cao tỉ lệ chọi, bởi: hiếm cháu học lực làng nhàng thi CVA, YH..., cụ thể năm nay tỉ lệ chọi cao nhất lại là Khương Hạ, trường này trung bình tầm 7,2-7,3điểm/môn là đỗ, cũng rất nhiều trường tầm trung 7,5điểm/môn nhưng có tỉ lệ chọi 2,5-3.
Và em cũng chắc chắn năm nay YH điểm vẫn cao hơn CG.
YH nó top trc cả thời e học cách đây gần 30 năm rồi. Cái tỷ lệ chọi chẳng nói lên điều j. Toàn các cháu học tốt mới dám đky thi. Có 1 năm nó giống TL. Điểm thấp hơn mọi năm vì các cháu sợ ko dám dky thi. Nói chung khối ko chuyên trừ CVA thì nó chung mâm top 1 với TL VĐ KL LQĐ NGT PĐP NTMK. À cái trường NTMK này thì mới nổi chục năm trở lại đây. Trc thời e học thì bt. Thuộc nhóm tbk.

hoatotbung

Đi bộ
Cụ có biết về cấp 1 Nguyễn Tất Thành không ạ? Con em năm sau lên cấp 1 nên em rất quan tâm, nhà em đang ở khu hqv, nếu năm sau cháu vào NTT cấp 1 em sẽ chuyển nhà về khu mipek rubik.
Em cũng ko rõ c1 NTT sao ạ, chắc mới mở thí điểm của ĐHQG.

3077

Xe container
Dù chưa biết có đỗ hay không nhưng em cứ hỏi trước để nếu đỗ nhập học phát luôn :). Các cụ cho em xin tư vấn ở NTT thì nên học lớp CLC hay lớp tiếng Anh học thuật hơn ạ? Cu nhà em cả Toán và Anh học đều ổn.
Làm gì có lớp CLC nhỉ, có lớp TA học phí cao hơn thôi

hoatotbung

Đi bộ
Hồi trước là chia chỉ 3 lớp đầu tiên là CLC kiểu A1-2-3 D1-2-3 nhưng ko biết bây giờ như nào rồi ạ. Nhưng hồi đấy e thi điểm vào CLC học D2 luôn, trường tự xếp chứ mình ko chọn được. CLC với lớp thường học như nhau, nhưng lớp CLC đồng đều lực học cả lớp giỏi hơn lớp thường => thái độ học cũng tốt hơn

gadi2banh

Xe điện
Có điều kiện thì cụ cho học lớp T.A học thuật hơn chứ, học phí thêm 2tr/tháng nữa mà.

3077

Xe container
Hồi trước là chia chỉ 3 lớp đầu tiên là CLC kiểu A1-2-3 D1-2-3 nhưng ko biết bây giờ như nào rồi ạ. Nhưng hồi đấy e thi điểm vào CLC học D2 luôn, trường tự xếp chứ mình ko chọn được. CLC với lớp thường học như nhau, nhưng lớp CLC đồng đều lực học cả lớp giỏi hơn lớp thường => thái độ học cũng tốt hơn
Ngày xưa NTT có 6 lớp, 3 lớp TA thì nộp thêm tiền để học còn 3 lớp thường thì nhà trường xếp theo thứ tự điểm thi vào từ cao tới thấp, không được chọn. Từ năm ngoái thì thay đổi, 3 lớp TA thì vẫn nộp thêm tiền để học còn 3 lớp thường thì trộn lẫn lộn điểm cao, điểm thấp rồi

bonongcoc

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nữa, nếu nhập học NTT mà sau rút hồ sơ chuyển chỗ khác thì ngoài phí nhập học không được trả lại thì tiền may đồng phục cũng bỏ đi ạ?

taiadau

Xe điện
Nhìn vào bảng này mà bảo Yên Hoà là top thì nghe chừng ảo. Nó còn do số lượng đăng ký đầu vào. Như năm nay CG chọi cao hơn YH đấy.
Vâng đánh giá có nhiều yếu tố cụ ơi, nhưng điểm vào Yên Hòa nó top đầu KV3 đấy ạ, có nghĩa là đầu vào học sinh nó giỏi. Cầu Giấy thì cấp 2 đứng top HN luôn nhưng cấp 3 lại rất bt ạ, tỉ lệ chọi là cái đánh giá ko đầy đủ... chỉ là chủ yếu focus vào số lượng thôi (trường bé it lớp khéo tỉ lệ chọi cao chót vót...như cụ nào lấy VD bên trên đó). Điêm số đầu vào thì chắc chắn đánh giá chất lượng học sinh đặc biệt như cụ nói tỉ lệ CG chọi cao hơn mà điểm vẫn chỉ xếp hạng 4 của KV3 thì càng chứng tỏ chất lượng đầu vào ko bằng top trên ạ (xếp theo thứ tự KL, YH, NC rồi mới đến CG)

Mzc

Xe điện
Cụ vào NTT hồi mới thành lập thì có khi e cũng biết mặt cụ, he he ?
Hồi đi học NTT em cũng có chơi thân một nhóm bên CNN nhưng thấy chúng nó học cũng thường thường, con bạn thân của em thì đang học A2 NTT dở dang thì bố nó xin vèo 1 cái sang CNN chả phải thi gì cơ.
Lớp NTT của em thì có 1 bạn học rất bình thường, sau lại làm giáo viên trường CG, đi họp lớp toàn trêu nó là có suất ngoại giao nào không 🤣🤣😂😂
Bạn bè NTT của em giờ rất nhiều bạn cho con thi vào NTT, em cũng muốn con em thi mà nó không chịu thi nên cũng đành chịu. Thi thoảng gặp cô giáo cũ vẫn trêu cô là nhẽ ra nhà trường phải cộng điểm ưu tiên cho học sinh có PH là cựu NTTer chứ cộng điểm tóp phờ với ai eo làm gì 😂😂😂
Chắc chắn em biết mặt mợ đấy. Hình như hồi em học 10 thì mợ học lớp 9 sao đó nên nhìn mặt rất quen, nhưng biết thì không vì hồi đó em introvert vãi chưởng mà cũng k quen đứa nào lớp 9 cả. Lớp em với lớp mợ ngồi chào cờ cạnh nhau mà :))

taomeomommy

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nữa, nếu nhập học NTT mà sau rút hồ sơ chuyển chỗ khác thì ngoài phí nhập học không được trả lại thì tiền may đồng phục cũng bỏ đi ạ?

NTT vẫn trả lại tiền nhập học đấy ạ, không như các trường khác đâu, đồng phục mà nếu may đo rồi thì e nghĩ sẽ không đc hoàn lại.
Chắc chắn em biết mặt mợ đấy. Hình như hồi em học 10 thì mợ học lớp 9 sao đó nên nhìn mặt rất quen, nhưng biết thì không vì hồi đó em introvert vãi chưởng mà cũng k quen đứa nào lớp 9 cả. Lớp em với lớp mợ ngồi chào cờ cạnh nhau mà :))
Ngày xưa mặt em tomboy vc, giờ thay đổi 360 độ mà cụ vẫn nhận ra thì cụ giỏi thật =))) E nghĩ là cụ nhớ nhầm sang đứa khác rồi. He he. Đứa đai đen Taekwondo là đứa bạn thân của em, nó chuyển sang CNN đầu lớp 10.

KENO

Xe buýt
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
Bạn nhà em năm nay lên lớp 6 đã thi đỗ 2 trường Nguyễn Tất Thành và Cầu Giấy. Đang băn khoăn không biết chọn trường nào. Nhờ các cụ tư vấn ưu nhược điểm mỗi trường. Cảm ơn các cụ nhiều.
Nhóc nhà E trước học NTT, E cũng thấy khá hài lòng

Mzc

Xe điện
NTT vẫn trả lại tiền nhập học đấy ạ, không như các trường khác đâu, đồng phục mà nếu may đo rồi thì e nghĩ sẽ không đc hoàn lại.

Ngày xưa mặt em tomboy vc, giờ thay đổi 360 độ mà cụ vẫn nhận ra thì cụ giỏi thật =))) E nghĩ là cụ nhớ nhầm sang đứa khác rồi. He he. Đứa đai đen Taekwondo là đứa bạn thân của em, nó chuyển sang CNN đầu lớp 10.
Cũng k hẳn là nhầm, vì em nhớ mà.
Còn vụ võ vẽ thì nhầm vì em cũng k chắc cái đứa có mặt đó và đứa đai đen là 1 =)) . Nhưng đúng luôn là lớp em với lớp mợ ngồi sát nhau mấy năm trời :))

taton7983

Xe buýt
Vâng đánh giá có nhiều yếu tố cụ ơi, nhưng điểm vào Yên Hòa nó top đầu KV3 đấy ạ, có nghĩa là đầu vào học sinh nó giỏi. Cầu Giấy thì cấp 2 đứng top HN luôn nhưng cấp 3 lại rất bt ạ, tỉ lệ chọi là cái đánh giá ko đầy đủ... chỉ là chủ yếu focus vào số lượng thôi (trường bé it lớp khéo tỉ lệ chọi cao chót vót...như cụ nào lấy VD bên trên đó). Điêm số đầu vào thì chắc chắn đánh giá chất lượng học sinh đặc biệt như cụ nói tỉ lệ CG chọi cao hơn mà điểm vẫn chỉ xếp hạng 4 của KV3 thì càng chứng tỏ chất lượng đầu vào ko bằng top trên ạ (xếp theo thứ tự KL, YH, NC rồi mới đến CG)
Cụ lại nhầm cơ bản. Tỷ lệ chọi đánh giá nhiều đấy. Đơn cử như năm nay, sẽ có những trường hợp thi vào 6 đỗ CG mà trượt thẳng cẳng NTT. Vì NTT không hạn chế hồ sơ nên kết quả đánh giá chính xác nhất, khác với CG và Ams. Thi đấu với cả Hà nội nó khác với thi đấu mỗi quận CG thôi chứ nhỉ, tính cả một số trường hợp chạy tạm trú CG.
Còn nói về thi vào cấp 3, đừng nhìn điểm chuẩn mà đánh giá trường YH đầu vào tốt hơn CG. Thứ nhất, nó không chênh nhau nhiều, khi mà Toán + Văn lại nhân đôi. Thứ hai, hãy nhìn vào phổ điểm, thống kê số lượng thí sinh đạt mức điểm cụ thể nào đó, mới đánh giá được đầu vào. Cái này CNN cấp 3 nó hay làm trong các kỳ thi thử đó.
Điểm chuẩn cao hơn 1,2 điểm chưa chắc đã có phổ điểm tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Cụ lại nhầm cơ bản. Tỷ lệ chọi đánh giá nhiều đấy. Đơn cử như năm nay, sẽ có những trường hợp thi vào 6 đỗ CG mà trượt thẳng cẳng NTT. Vì NTT không hạn chế hồ sơ nên kết quả đánh giá chính xác nhất, khác với CG và Ams. Thi đấu với cả Hà nội nó khác với thi đấu mỗi quận CG thôi chứ nhỉ, tính cả một số trường hợp chạy tạm trú CG.
Còn nói về thi vào cấp 3, đừng nhìn điểm chuẩn mà đánh giá trường YH đầu vào tốt hơn CG. Thứ nhất, nó không chênh nhau nhiều, khi mà Toán + Văn lại nhân đôi. Thứ hai, hãy nhìn vào phổ điểm, thống kê số lượng thí sinh đạt mức điểm cụ thể nào đó, mới đánh giá được đầu vào. Cái này CNN cấp 3 nó hay làm trong các kỳ thi thử đó.
Điểm chuẩn cao hơn 1,2 điểm chưa chắc đã có phổ điểm tốt hơn.
Vâng tùy cụ,...điểm chuẩn ko dùng được, vậy so cái gì bây giờ... như em đã nói, mọi ý kiến đánh giá là chủ quan cá nhân ...tuy nhiên con số thì ko biết nói dối :) . Vậy nên thông tin mọi người đều nắm rõ rồi, cũng ko quan trong là ý kiến của em hay của cụ là đúng, quan trọng là các phụ huynh có thông tin clear mà từ đó có lựa chọn các nguyện vọng sao cho phù hợp với sức học của con mình để có kết quả tốt trong kì thì vào 10.

xedieu

Xe cút kít
Vâng tùy cụ,...điểm chuẩn ko dùng được, vậy so cái gì bây giờ... như em đã nói, mọi ý kiến đánh giá là chủ quan cá nhân ...tuy nhiên con số thì ko biết nói dối :) . Vậy nên thông tin mọi người đều nắm rõ rồi, cũng ko quan trong là ý kiến của em hay của cụ là đúng, quan trọng là các phụ huynh có thông tin clear mà từ đó có lựa chọn các nguyện vọng sao cho phù hợp với sức học của con mình để có kết quả tốt trong kì thì vào 10.
Cãi nhau làm giề cụ. Xưa nay cấp 3 CG luôn được coi là kém YH!

Cún béo

Xe hơi
Vì công việc nên em tiếp xúc với học sinh cấp 3 rất nhiều. Các con đỗ vào Ams, Chuyên ngữ mặt bằng về trí tuệ, thái độ ý thức hơn hẳn các con trường khác. Các con trường NTT cũng rất ổn, và hơn hẳn các bạn trường công. Hs Yên Hòa cũng khá hơn hs Cầu Giấy nhiều nhưng vẫn thua xa nhóm hs NTT và các trường chuyên. Đây là cảm nhận của em khi làm việc với các con, còn cá nhân thì trường nào cũng có những ngoại lệ .

ducnx85

Xe tải
Hn có đáp án đề thi của NTT rồi đó ạ. Thứ 2 tuần sau có điểm chuẩn, thứ 3 nhập học luôn ghê thiệt