Chống ồn cho sàn xe ?!

Explorer

Xe buýt

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
mua quả mũ bảo hiểm hàng xin của Nhật, giá khaongr 2-3 triệu. Đội vào không nghe thấy gì luôn:))

Có Bác (y) Bác mang ra Ngô Thì Nhậm bảo nó tìm xem ống xả có bao nhiêu lỗ hàn bịt bằng hết là êm ngay mà :P

em nghĩ tiếng ồn chủ yếu do bộ khung làm bằng tôn mỏng hay dầy thôi. Cư lấy fiat ra mà so, bộ khung dầy ự (xe rất nặng) nên tiếng ồn rất nhỏ(y)
Tây nó nghiên cứu thì thấy có 3 nguồn ồn chính:
1. máy
2. Giảm xóc
3. Gió

Trong 3 loại này theo kinh nghiệm vật lộn em thấy loại thứ 2 là a khoai nhất... mãi vẫn chẳng ưng ý...:^) :^) :^)

oto_oto

Xe máy
Bác Mèo ơi, có cách nào giảm tiếng ồn từ máy vào trong xe không ạ?

doremonmattich

Xe tăng
em xin cảm ơn bác "mèo" đã vốt cho em mặc dù em không ham hố điểm số lắm ạ. Chúc bác hạnh phúc và may mắn.

p/s: em cho rằng để giảm ồn, các bác phải chịu khó nghiên cứu kết cấu xe và cố gắng phán đoán "vibration" bắt nguồn từ đâu mà triệt tiêu nó. chính vì vậy có bác bảo "em chống ồn được", bác khác bảo "em chưa được".

Bác Mèo ơi, có cách nào giảm tiếng ồn từ máy vào trong xe không ạ?
1. Theo em đầu tiên xem máy nó có bị rung, gào, có tiếng lạ hơn bình thường không rồi giải quyết triệt để.
2. Tiếp theo xem cái cao su giảm chấn kế giữa máy và khung xe (thường là 2 cục hai bên), nếu cần thì thay loại ngon ơn.
3. Tiếp đến là cải thiện cách âm mặt trước dưới táp lô & gầm
4. Máu nữa thêm tí damping ở cửa & nóc.
5. Vẫn không vừa ý thì... mua xe khác :)) :))

p/s: em cho rằng để giảm ồn, các bác phải chịu khó nghiên cứu kết cấu xe và cố gắng phán đoán "vibration" bắt nguồn từ đâu mà triệt tiêu nó. chính vì vậy có bác bảo "em chống ồn được", bác khác bảo "em chưa được".
Bác ui, khi xe bị cộng hưởng thì nó rung toàn bộ khó phát hiện được chỗ nào nhiều chỗ nào ít lắm bác ạ :) :) . Để cải thiện người ta thường dùng damping. Tuy nhiên tuỳ với tần số ồn khác nhau mà damping có tác dụng khác nhau. Nói chung vẫn cần sự chắn chắn của toàn bộ khung xe (Global Stiffness) (y) (y) ... hơn là sự chắc chắn ở một bộ phận nào đó (Local Stiffness).

Đấy là em hóng hớt được trên SAE (không phải do em phát hiện ra đâu nhé :D :D ) & sau thời gian vật rất nhiều con xe ra thì em cũng thấy thế là đúng :^) :^)

ToanTX

Xe máy
Công nghệ sản xuất xe hiện đại như thế mà vẫn bị ồn thì vài phương pháp chống ồn thủ công do các bác độ xe nhà ta sáng tác làm sao có hiệu quả được, chẳng qua chỉ là đánh lừa cảm giác thôi. Tóm lại: Để nguyên bản là tốt nhất, đừng chữa lợn lành thành lợn què.

Em có dịp vào nhà máy của FVN rồi, thấy toàn bộ các công đoạn lắp ráp đều làm bằng thủ công hết ạ, hại điện chưa đến mình rùi các bác ui..... :'( :'(
NVH là một ngành khoa học thực sự đấy, VN mình chỉ đi học mót của người ta thôi chứ chả bác nào phát minh hay sáng kiến sáng cò được đâu bác ạ :| :|
Bác nói đúng lắm, nếu không có đo đạc & phân tích dữ liệu một cách khoa học thì chỉ là đánh lừa cảm giác thôi (y) (y)

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Em thấy các bác nói chuyện hay quá. này nhé, nếu các bác có xe chạy bằng xăng thì tất nhiên độ ồn của máy se không bằng xe chạy dầu rôi. nếu bác đi xe Isuzu hilander thì dù có làm chống ồn cả xe cũng chẳng có tác dụng nhiều. Thợ làm chống ôn chuyên nghiệp sẽ biết cái xe của bác bị ồn ở chỗ nào va tất nhiên họ sẽ có cách khắc phuc. Thường xe 4 chỗ hay bị ôn o 4 bát bẹo và ở máy.Chỉ cằn bảo họ làm cẩn thận cho mình một chút là ok thôi mạ Em biết có chỗ làm chống ồn hay lăm nhưng giá cao va chi có khach quen co nhu cầu mới đươc làm cẩn thận từng ly tường tý thui

battramdao

Xe hơi
Em thấy các bác nói chuyện hay quá. này nhé, nếu các bác có xe chạy bằng xăng thì tất nhiên độ ồn của máy se không bằng xe chạy dầu rôi. nếu bác đi xe Isuzu hilander thì dù có làm chống ồn cả xe cũng chẳng có tác dụng nhiều. Thợ làm chống ôn chuyên nghiệp sẽ biết cái xe của bác bị ồn ở chỗ nào va tất nhiên họ sẽ có cách khắc phuc. Thường xe 4 chỗ hay bị ôn o 4 bát bẹo và ở máy.Chỉ cằn bảo họ làm cẩn thận cho mình một chút là ok thôi mạ Em biết có chỗ làm chống ồn hay lăm nhưng giá cao va chi có khach quen co nhu cầu mới đươc làm cẩn thận từng ly tường tý thui

Nghe các bác tranh luận vụ này ác quạ Tại sao các bác không đo chính xác độ ồn trước và sau khi làm chống ồn nhỉ, em xin làm chuột bạch cho vụ này luôn.

Xe: D-max 2008
Giải pháp: Chống ồn toàn bộ xe
Thực hiện: Saigon Part, 9 Huỳnh Thúc Kháng, Hà Nội
Phương pháp: Đo độ ồn trong cabin trước và sau khi làm chống ồn
Đo khi chạy không tải trong gara
Đo với các dải tần số
Đo khi đi trên đường cao tốc ở tốc độ 80km/h

Mong các bác ủng hô.
Bác Kar ơi, có nên làm vụ này không???

Bác nói họ đưa ra loại vật liệu trước & biện pháp chống ồn ntn, cụ tỉ tý. Xem thấy đáng thì hãy làm. Tất nhiên có làm thì có hơn nhưng hơn ntn?? có đáng đồng tiền bát gạo không.
Nếu có thể thì bắt cái ông làm chống ồn có cam kết về kết quả mang tính định lượng (tỉ dụ như giảm được xxdB khi máy chaỵ 4000v/p, đi 100km/h với gió cấp 3 thổi tréo xe thì giảm được xxxdB...). Đừng có dại làm chuột bạch nhá.
Việc ghi nhận, phân tích phổ âm & các mẫu ồn (Noise Singature) không đơn giản đâu bác.

Chỉnh sửa cuối:
Thợ làm chống ôn chuyên nghiệp sẽ biết cái xe của bác bị ồn ở chỗ nào va tất nhiên họ sẽ có cách khắc phuc. Thường xe 4 chỗ hay bị ôn o 4 bát bẹo và ở máy.Chỉ cằn bảo họ làm cẩn thận cho mình một chút là ok thôi mạ Em biết có chỗ làm chống ồn hay lăm nhưng giá cao va chi có khach quen co nhu cầu mới đươc làm cẩn thận từng ly tường tý thui
Hay quá bác chỉ em cái ông chuyên nghiệp đấy ạ, mịa mấy năm trước em lần mò mãi mà chả thấy có ông nào. Nghe bác tả thì là 4 cục cao su giảm chấn của máy thì phải... cái này đúng đấy. Nhưng không triệt để.

battramdao

Xe hơi
Bác nói họ đưa ra loại vật liệu trước & biện pháp chống ồn ntn, cụ tỉ tý. Xem thấy đáng thì hãy làm. Tất nhiên có làm thì có hơn nhưng hơn ntn?? có đáng đồng tiền bát gạo không.
Nếu có thể thì bắt cái ông làm chống ồn có cam kết về kết quả mang tính định lượng (tỉ dụ như giảm được xxdB khi máy chaỵ 4000v/p, đi 100km/h với gió cấp 3 thổi tréo xe thì giảm được xxxdB...). Đừng có dại làm chuột bạch nhá.
Việc ghi nhận, phân tích phổ âm & các mẫu ồn (Noise Singature) không đơn giản đâu bác.
Tất nhiên mình làm một cách tương đối thôi, không nhất thiết phải đo phổ làm cái gì, đơn giản là trước và sau khi chống ồn nó lệch nhau bao nhiêu db, thế thôi. Ít ra nó còn mang tính định lượng để anh em đỡ phải tranh luận, đồng thời rút kinh nghiệm cho công cuộc chống ồn chung. Cũng phải có người làm chuột bạch chứ, sợ quái gì, mà SP em ngó qua giải pháp cũng có lạ đấy, giá cũng không đắt lắm, thử phát xem sao.

He he... nghe quen quá, thế bác cho em biết bác dùng sp gì không cho tí ảnh ọt thì càng hay nhé. Đừng có nói là mỗi damping làm ở .. bển là chữa bách bệnh nhá.. ke ke.
Có con chuột bạch to tướng ở đây này bác ơi: http://www.otofun.com/showthread.php?t=9053

Chỉnh sửa cuối: