Chống xước cho xe đạp

minhdien

Xe máy
Mới mua thì lo lắng , dùng được thời gian thì quăng quật , nhiều bác như vậy đấy . Nhưng có bảo quản vẫn hơn , dán cái khung cho nó lành , xước tí không sao , dùng 1 thời gian lại dán lại .

Sắp có nick

Xe buýt
rán li lông đi cụ ạ , xe xước xót ruột lắm , xe em rán xong còn quấn thêm cả rẻ nữa cho an tâm :D

Duatretoxac

Xe buýt
Sáng chưa làm việc vào đọc cái này sảng khoái hẳn =))

zennus

Xe hơi
dán làm gì cứ để vậy mà đi bạn ơi.khi nào cũ thì lên đời là vừa

tatung

Xe tăng
cụ đi sơn chống rỉ nữa ạ. fun

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
Đào mộ lại topic này. Các cụ cho em hỏi e mới mua e xe bãi, thấy có dán khung rồi, giờ em muốn bóc ra thì bóc thế nào nhỉ? Khi bóc ra không biết có bị bong cả sơn xe nữa không? Xe em mua là xe Trek bãi. Các cụ cho em cáo kiến với!

Zindaubo

Xe tải
Đào mộ lại topic này. Các cụ cho em hỏi e mới mua e xe bãi, thấy có dán khung rồi, giờ em muốn bóc ra thì bóc thế nào nhỉ? Khi bóc ra không biết có bị bong cả sơn xe nữa không? Xe em mua là xe Trek bãi. Các cụ cho em cáo kiến với!
Cụ lấy sấy tóc khò cho nó mềm rồi nhẹ tay lột ra thôi!

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
Cụ lấy sấy tóc khò cho nó mềm rồi nhẹ tay lột ra thôi!
E đọc trên mạng cũng khuyên thế nhưng chưa dám làm vì ko biết nó có lem nhem hoặc bị bong cả sơn ra không? Cụ đã trải nghiệm thực chưa, kết quả thế nào ạ?

Zindaubo

Xe tải
E đọc trên mạng cũng khuyên thế nhưng chưa dám làm vì ko biết nó có lem nhem hoặc bị bong cả sơn ra không? Cụ đã trải nghiệm thực chưa, kết quả thế nào ạ?
Cụ cứ mạnh dạn làm đi! bóc xong lấy xi cana lau qua là lại như mới!

kaiser_vdt

Xe hơi
Thỉnh thoảng cụ lấy khăn ướt lau lau cho sạch là đc rồi, kĩ quá làm gì cho mệt cụ

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thỉnh thoảng cụ lấy khăn ướt lau lau cho sạch là đc rồi, kĩ quá làm gì cho mệt cụ
Để trong bãi va quệt nó xước đi chứ cụ. Cái xe mới mua về đang đẹp long lanh, xước đi nhìn nó cũng chán

chaulg81

Xe tăng
mua thêm cái lô tập rồi đạp xe trong nhà là ko lo bị xước ạ :D
Cũng không cải thiện được gì đâu
Em thuộc hàng kỹ tính trong top 1 đây
Quí trình bảo vệ chiếc xe đạp của em như này
4 giờ sáng đạp > 6 giờ về
Dùng máy bơm hơi thổi bụi sạch sẽ toàn bộ chiếc xe... Sau đó dùng khăn (dành cho Dân lau xe Sh nhé) thấm ướt lau nhẹ nhàng toàn bộ khung xe.... Các bộ phận khác có khăn lau riêng... Xích líp thì 4 ngày vs 1 lần tra nhớt số motul xe máy.... Vỏ xe thì cọ rứa 1 tuần 1 lần.. Ngày nào cũng vậy.. Việc lau xe hang ngay như nhu cầu ăn sáng vậy
Kết quả : 1/ khung vẫn bị xước vài chỗ . Lý do Đá dính vào bánh xe văng vào... Và có những nguyên nhân kg nhìn thấy
Vỏ xe thì bị đá cắt rất nhiều chỗ ( em cũng đã phải bỏ 1 cặp mới mua 900k chị vì đá cắt sâu quá.. Mặc dù em chạy cũng cố ý tránh những nơi đường có nhiều đá dam roi vãi..
Em mua xe mới về thì dịch 2 năm liền em đạp trên rulo ở nhà.. Thời gian này em ít lau chùi.. Nhưng mỗi lần lau lại thấy có thêm vết xước.... Chả hiểu ở đâu ra nữa....
Em dán nilon của xe máy mấy chỗ được thời gian nó cũng bị trầy xước nhìn còn tệ hơn cả không dán
Túm lại là kg cần làm gì cả.... Mình đừng Cố ý tác động xấu vào xe là được... F35 cả 100tr $ sau mỗi lần bay còn phải sơn phủ lại lớp sơn tang hình nữa là.... Nên đã có hoạt động là sẽ có suy giảm về hình thức và chất lượng thôi...
Cái gì cần phải bảo dưỡng thì cứ tuân thủ
Còn thì cứ thuận theo tự nhiên cho nhẹ người
Cụ PLQ nói chính xác rồi....
Rất nhiều người mua đồ dùng nhưng luôn sợ mất Thanh khoản.....

Dũng DGVN

Xe tải
Em chả dán nilon gì hết, hàng tuần về lau khung bằng khăn ẩm, các vị trí khác lau khăn riêng, xích líp vệ sinh hàng tháng trả dầu Finish line ceramic, đi tập em không đi trời mưa cứ nắng đẹp khô ráo ra đường cho đảm bảo sk dựng xe thì tìm chỗ ăn toàn khoá và để ý đừng dựng chung xe với xe khác, 1 năm nay xe vẫn đẹp do ý thức bảo quản người dùng thôi

Em hạn chế rửa xe mà chủ yếu lau xe là chính !

tientung000

Xe điện
Đi xe đạp mà sợ xước thì làm như lời khuyên của cụ là nhất rồi.
Còn món xích & lốp thì làm thế nào để đỡ mòn nhỉ?
Lốp thì thời bao cấp có xe "cố vấn", lấy dây cao su quấn bọc quanh lốp cụ ạ.
Xích thì tra dầu mỡ, đường bằng hoặc xuống dốc thì đạp, lên dốc dắt bộ, chắc cũng được bền lâu. Cẩn thận hơn nữa thì lâu lâu lật lại xích 1 lần cho mòn đều trên dưới. Độ 5 7 năm thì lấy xích ra, đóng lại các mắt. Độ trăm mắt, tháo ra lắp lại cũng nhanh. Nhìn chung em tính dùng cỡ 10 năm đổ ra.
Em thấy khó nhất là yên, cụ nào có chai ở mít là nhanh mòn yên lắm. Nhẽ lại tháo yên, để mỗi cọc?

Dũng DGVN

Xe tải
Lốp thì thời bao cấp có xe "cố vấn", lấy dây cao su quấn bọc quanh lốp cụ ạ.
Xích thì tra dầu mỡ, đường bằng hoặc xuống dốc thì đạp, lên dốc dắt bộ, chắc cũng được bền lâu. Cẩn thận hơn nữa thì lâu lâu lật lại xích 1 lần cho mòn đều trên dưới. Độ 5 7 năm thì lấy xích ra, đóng lại các mắt. Độ trăm mắt, tháo ra lắp lại cũng nhanh. Nhìn chung em tính dùng cỡ 10 năm đổ ra.
Em thấy khó nhất là yên, cụ nào có chai ở mít là nhanh mòn yên lắm. Nhẽ lại tháo yên, để mỗi cọc?
Làm cái chụp yên bọc vào cụ ah! Cẩn thận thì quấn thêm lớp cao su non phủ gầm chống ồn xe ô tô nữa thì an tâm vài chục năm chưa bông tróc mà chỉ rách Mông thôi

Bigmoto

Xe container
Cũng không cải thiện được gì đâu
Em thuộc hàng kỹ tính trong top 1 đây
Quí trình bảo vệ chiếc xe đạp của em như này
4 giờ sáng đạp > 6 giờ về
Dùng máy bơm hơi thổi bụi sạch sẽ toàn bộ chiếc xe... Sau đó dùng khăn (dành cho Dân lau xe Sh nhé) thấm ướt lau nhẹ nhàng toàn bộ khung xe.... Các bộ phận khác có khăn lau riêng... Xích líp thì 4 ngày vs 1 lần tra nhớt số motul xe máy.... Vỏ xe thì cọ rứa 1 tuần 1 lần.. Ngày nào cũng vậy.. Việc lau xe hang ngay như nhu cầu ăn sáng vậy
Kết quả : 1/ khung vẫn bị xước vài chỗ . Lý do Đá dính vào bánh xe văng vào... Và có những nguyên nhân kg nhìn thấy
Vỏ xe thì bị đá cắt rất nhiều chỗ ( em cũng đã phải bỏ 1 cặp mới mua 900k chị vì đá cắt sâu quá.. Mặc dù em chạy cũng cố ý tránh những nơi đường có nhiều đá dam roi vãi..
Em mua xe mới về thì dịch 2 năm liền em đạp trên rulo ở nhà.. Thời gian này em ít lau chùi.. Nhưng mỗi lần lau lại thấy có thêm vết xước.... Chả hiểu ở đâu ra nữa....
Em dán nilon của xe máy mấy chỗ được thời gian nó cũng bị trầy xước nhìn còn tệ hơn cả không dán
Túm lại là kg cần làm gì cả.... Mình đừng Cố ý tác động xấu vào xe là được... F35 cả 100tr $ sau mỗi lần bay còn phải sơn phủ lại lớp sơn tang hình nữa là.... Nên đã có hoạt động là sẽ có suy giảm về hình thức và chất lượng thôi...
Cái gì cần phải bảo dưỡng thì cứ tuân thủ
Còn thì cứ thuận theo tự nhiên cho nhẹ người
Cụ PLQ nói chính xác rồi....
Rất nhiều người mua đồ dùng nhưng luôn sợ mất Thanh khoản.....
e 5 chiếc đây này, chủ nhật mất nguyên ngày luôn, mụ vợ e cũng có con fast road như của bác.

chaulg81

Xe tăng
e 5 chiếc đây này, chủ nhật mất nguyên ngày luôn, mụ vợ e cũng có con fast road như của bác.
Em may mắn hơn Cụ
Ôm 5, con vợ Bé thì đúng là quá cực rồi
Bây giơ 1 chiếc... Nhưng em vẫn có thế biển nó thành Road... City.... Touring.... Gravel.... Thậm chí là mtb nếu muốn.... Vì em có đủ phụ từng để chơi

Bigmoto

Xe container
Em may mắn hơn Cụ
Ôm 5, con vợ Bé thì đúng là quá cực rồi
Bây giơ 1 chiếc... Nhưng em vẫn có thế biển nó thành Road... City.... Touring.... Gravel.... Thậm chí là mtb nếu muốn.... Vì em có đủ phụ từng để chơi
có thời gian nghịch tí cũng vui mà bác, xin tí hình bác ơi!

Linhbugi

[Tịch thu bằng lái]
Trước e cũng như cụ mua về rồi tự dán nilong, sau này qua mấy đời thì k dán nữa. Con atx cụ dán làm j cho mất công 🤣