Thảo luận Chu kỳ bảo dưỡng xe Volkswagen

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Xe em Tiguan đã đi 25k km, từ lúc đi mới đến giờ tầm mỗi 6.5k-7k km nhớt báo xuống, cần bổ sung vài trăm ml nhớt, mà 7.5k đến hạn bảo dưỡng rồi.
thi thoảng có xui xui có con bị lỗi vậy bác ạ, bác thử đổi nhớt xem có khác không, xe bác nếu e ko nhầm thì mùa hè hao hơn mùa đông

rav4_2010

Xe buýt
Air filter là lọc điều hòa nhỉ mà tận 90km mới thay.
xe em 4,5v rồi mà chưa thay dầu phanh, các cụ thay lúc bao nhiêu vạn?

dragonsg

Xe đạp
thi thoảng có xui xui có con bị lỗi vậy bác ạ, bác thử đổi nhớt xem có khác không, xe bác nếu e ko nhầm thì mùa hè hao hơn mùa đông
Em cũng không rõ chính xác thế nào. Dịch vụ hãng nói bình thường với động cơ turbo; em biết một kỹ thuật kinh nghiệm trước đây làm ở hãng giờ có garage chuyên VW/Audi nói động cơ VW/Audi như vậy, thậm chí Audi còn hao nhớt hơn; xem trên forum nước ngoài em cũng thấy nói 10k km có xuống 500ml nhớt.
Em ở trong Nam không có mùa đông 😊. Hiện tại còn bảo hành gần 1 năm nên em vẫn đang bảo dưỡng và thay nhớt của hãng. Em cũng định sẽ thử loại nhớt khác xem sao. Em cảm giác là đi đường dài nhiều, dồi núi…thì nhớt có thể xuống so với đi nội thành chủ yếu, có thể do mức hoạt động của turbo. Style em lái ổn định không ép ga nhiều, nhưng không đi chậm hay tà tà 😁.
Em đi xe máy turbo vài hãng khác rồi, loại công suất cao hơn Tiguan, mà không thấy vụ hao nhớt này. Đây là thứ em thấy phiền (tâm lý) nhất với xe này, mặc dù mọi thứ khác tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Air filter là lọc điều hòa nhỉ mà tận 90km mới thay.
xe em 4,5v rồi mà chưa thay dầu phanh, các cụ thay lúc bao nhiêu vạn?
Dầu phanh vs nước mát cố định 2 năm 1 lần không tính số km bác ạ