[Thảo luận] chuẩn bị thi lấy bằng mà run quá

Giatuoi_Trelai

Đi bộ
Kính thưa các cụ nhà em năm nay mới có 55 tuổi mà đã đi học lái xe được 2 tháng rồi, cơ mà đến tháng sau nghe đâu 25/6 thì phải sẽ lên thớt, dưng mà em thấy run quá, thứ nhất "ông" thầy đến nửa tháng may ra mới cho lái thử một lần, hôm nọ nhá hem tối liều mạng đi ghé (mấy trò chuẩn bị thi) đi mấy vòng xe chíp thì toàn gặp vỏ chuối được những 65 điểm cơ, ní do: mất bình tĩnh, đỗ sai cự li, k xử lí tình huống được tăng tốc không xong,sợ nhất đề pa, vòng vèo và vào chuồng tạm ổn các bác ạ em xin các cụ, các bác lâu niên trong xe trường chỉ giúp làm thế nào thi đỗ được đề còn sắm vợ 2 và thăm mẹ vợ cách nhà em có 300km các bác ạ. Xin cám ơn và chúc các bác khỏe và chí bảo nhà em tận tình nhé.

TaxiHN

Xe hơi
Chả ai khuyên được bác đâu, bác cần tập luyện thêm một số buổi trên xe thường cho quen cảm giác lái, căn đường... sau đó tập xe chíp tầm 2 buổi nữa thì okie ạ.
Quê ngoại mà xa 300km, em khuyên bác đi xe giường nằm cho lành, tuổi bác mà lái xe 300km đến nơi có khi quỵ luôn chả về được đấy chứ hihi

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ Giống nhạc phụ cuae em thế! Già 58t rồi nhưng rất máu lái!
Học hành hẳn hoi, không chống trượt, Thi lý thuyết ngon lành, thi thực hành 3 lần mới đỗ!
Cái món lùi chuồng kém vô cùng!

noperation

Xe hơi
anh em OF chỉ giúp cụ được về tinh thần thôi :(. vodka cụ lấy tinh thần nha, bình tĩnh, tự tin --> chiến thắng nhé cụ. Anh em đợi tin thắng trận của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Nine

Xe điện
Theo em cụ nên học thêm 2 tháng nữa cho chắc cụ ạ. Yên tâm khi ra đường, an toàn cho mình và cho người khác

pham minh

Xe container
em không hiểu khi hợp đồng với giáo viên bác yêu cầu như thế nào nhưng nếu hiện nay nếu bác yêu cầu mà giáo viên không cho chạy thì theo em để đảm bảo cho bác và gia quyến và những người tham gia giao thông sau này thì bác đành phải tự bỏ tiền túi ra để tập thêm vậy. bác sang các trung tâm sát hạch lái xe ( tốt nhất bác hỏi xem thi ở bãi nào thì đến ngay bãi đó ) thuê xe thường tập vài buổi ( các xe đó cũng có người hướng dẫn ) khi đã thành thạo thì mới chuyển sang xe chíp vì thuê xe chíp đắt hơn .khi chạy xe chíp bác nên hỏi người hướng dẫn các điểm cần lưu ý ( điểm chuẩn khi depa, điểm dừng xe khẩn cấp...) vì bác cũng hơi cao tuổi nên dẽ bị bệnh tâm lý nên hôm thi nếu chưa đén lượt mình thì đừng ra xem vì nhìn thấy người khác trượt đâm hoảng .hếu vẫn thấy mất bình tĩnh thì bác làm 1 chén( chỉ 01 thôi) thì sẽ thấy ổn ngay . chúc bác thi đạt kết quả

27F5-4326

Xe hơi
bây giờ nếu bác muốn lấy được bằng thì cứ thuê xe chip tập lấy mấy hôm trước khi thi là có thể lấy bằng rồi nhưng mà cho đến khi có thể chạy 300km về quê thì cũng còn dài dài đấy bác ạ,ra ngoài đường khác trong hình nhiều lắm :)),cháu chúc bác thi đỗ ! vốt 1 nhát cho nó khí thế bác nhỉ

huykhoidinh

Xe hơi
bác thuê xe chip gửi bồi dưỡng cái chú ngồi cạnh một ít, chú ý sẽ tận tình chỉ bảo thêm cho cụ, âu cũng là 1 công đôi việc ...

aladanh

Xe tăng
bác thuê xe chip gửi bồi dưỡng cái chú ngồi cạnh một ít, chú ý sẽ tận tình chỉ bảo thêm cho cụ, âu cũng là 1 công đôi việc ...
Đúng rồi bác ạ, chịu khó thuê xe chip tập, bồi dưỡng thầy ngồi cạnh cứ bình quân 50k/1h!
Chúc bác thi tốt!

Alps_vn

Xe buýt
Em nói thật bác đừng giận, em nghĩ là nếu mất bình tĩnh thế thì nếu có được cái bằng cũng nguy hiểm lắm bác ạ. Ở trong hình trượt thì không được cấp bằng lái, còn ra ngoài mà trượt thì....mà bác còn định mua xe đi những 300 km cơ. Mà bác 55t rồi thì cứ coi người khác là bạn bè hoặc con cháu thôi mà, kệ, cứ bình tĩnh mà đi bác ạ.Chúc bác thi tốt.

anhtho

Xe ngựa
Bác cứ thi bình thường, trượt thì học lại, thi tiếp. Đằng nào cũng muộn rồi, có muộn thêm vài tháng nữa đâu có sao bác. Chắc với bác tiền học thêm, bổ túc thêm tay lái không thành vấn đề phải không ạ.

tuthang

Xe buýt
Bác dù có tuổi, nhưng cũng nên cố thi bác à.
Vấn đề tâm lý khi thi thôi. Do lúc tập xe thời gian có hạn, lại mấy người chung tập 1 xe, lại mỗi lần lại 1 xe khác nhau nên khi tập không thể chuẩn được bác à.
Bác cố gắng tập chân côn với chân ga, vì trong bài thi cứ số 1 bác chạy cũng khong bị trừ điểm đâu. Quan trọng là bài đề-pa, bác qua được thì coi như 90% là đỗ rồi, tránh mất điểm ở hàng đinh, dừng trước tàu hỏa và như bác nói là bài tăng tốc. Bác chịu khó tập bài này 3-5 lần là thành thạo ngay thôi.
Nếu bác thi ở PCCC thì nên tập 1 xe, lúc thi bồi dưỡng 300K là chọn được đúng xe mình tập để thi, như vậy se tâm lý tốt hơn. Mỗi xe khac nhau, nên nhiều khi quen xe này, nhưng lại thành ra ko quen với xe khác.
Chúc bác học tốt và thi tốt.

hailonghk

Xe buýt
Hồi mình học có 1 bác 55t học cùng, thầy giáo hay mình ngồi đạp phanh phụ, vì bác ý có tuổi học chậm nên thầy giáo sốt ruột, thế mà bác ấy cứ chạy được hết 2 vòng sa hình là đòi nghỉ, bảo: bác mỏi chân mỏi tay lắm rồi :-s bác chủ thớt thế mà vẫn còn máu quá :D

Fairytale

Xe máy
Thi hình không khó, như nhiều người nói thì Bác nên tập hình trước khi thi khoảng 1 tuần, mỗi ngày cũng không cần đi nhiều chỉ 2-4 lần là OK.

Với tuổi 55 của Bác thì xử lý tình huống trên đường sau khi có bằng mới đáng quan tâm.

bigprince

Xe hơi
bác cứ bình tĩnh ạ, hơn tháng nữa bác mới thi cơ mà, xe chip thì đi nó khác với xe tập. bác cứ đi nhuyễn con xe tập rồi sau đó làm vài tiếng chip đến lúc quen xe là đc thôi

Bùi Minh Tiến

Xe buýt
Nhà Chú ở đâu? Xem gần Cháu ko, cháu giúp chút ít kinh nghiệm (100 điểm còn đang nóng ạ)

zinzin0784

Xe tải
bác phải thực hành nhiều hơn thôi . văn ôn võ luyện mà

Nipo

Xe tải
cụ thuê xe lên hẳn trung tâm sát hạch chạy vào buổi cho quen dg là ok.lên hẳn trung tâm thuê xe của trung tâm ấy.căng là 2 ngày là nhớ hết.

pghoan

Xe tải
Đây là kinh nghiệm của bản thân, em tự tin đỗ với số điểm 100(vì thi thử hầu hết là 100 đ). Nếu Bác cần, thì e có thể giúp Bác thực hành vào buổi sáng sớm or buổi trưa. Tất cả Free! em Hoan TEL 0913048112. Có 1 điều cần nhắn nhủ bác là cần luyện tập & luyện tâp + rút kinh nghiệm thì sẽ đạt kết quả thôi!

- Xuất phát: Ngay từ đầu xi nhan trái, khi nghe lệnh xuất phát, cho xe lăn bánh. Khi xe lăn bánh thì tắt ngay xi nhan.
- Dừng xe trước vạch người đi bộ: Gần đến điểm dừng nên đi thật chậm để dừng được chính xác.
- Dừng giữa dốc: cho xe lên dốc khi cách mốc 30cm đạp phanh & côn để dừng lại. Tay cầm sẵn khoá điện phòng xe chết máy có thể đề ngay được bạn sẽ ko bị mất 5 điểm do lỗi chết máy, nhả côn từ từ khi thấy xe rùng rùng thì nhả phanh chân, nếu xe chưa lên bạn nhấn ga một chút & nhả thêm 1 ít côn.
- Xe qua hàng đinh: Bạn phải căn thẳng từ xa; Bạn nên đánh dấu 1 điểm thẳng hàng trên vô lăng. Bạn chỉnh vô lăng sao cho điểm trên vô lăng, điểm căn trên kính hoặc nắp ca pô và vạch kẻ đường thẳng hàng với nhau. Bạn nhớ chỉ căn bằng 1 mắt nhé.
- Lái xe qua đường vuông góc: Bạn để ý khi gưong chiếu hậu trái ngang với mép đường bạn đánh lái hết sang trái, khi gương chiếu hậu phải ngang với vỉa hè phải bạn đánh hết lái sang phải.
- Dừng xe trước đèn đỏ: Bạn cứ dừng xe trước biển khoảng 50 cm, chờ đến đèn hiệu hiện số 02, nhả côn để xe đi.
- Qua đường ngoằn nghèo: Bạn cho xe đi sát mép phải: tiến ôm lưng, lùi bám bụng.
- Qua ngã tư: bạn cứ dừng trước đèn đỏ cho chắc ăn.
- Ghép xe vào nơi đỗ: Cho xe đi sát lề trái, khi vai bạn ngang với vỉa hè, bạn đánh hết lái sang phải. Nhìn gương trái khi đuôi xe cách điểm mốc dưới dất 10 cm (nốt màu trắng dưới đất) thì dừng xe. Về số R, trả lái 2 vòng, cho xe lùi từ từ nhìn gương trái để căn thẳng.
- Dừng xe trước tàu hoả: Đi thật chậm để dừng được chính xác.
- Tăng tốc, đổi số trên đường bằng: Cho xe thẳng lái, lúc này xe sẽ cách biển báo tăng tốc tăng số khoảng 10 m, Bạn nhả chân côn, phanh, để chân lên chân ga. Đạp nhẹ ga sao cho xe tăng tốc vừa phải khi đầu xe đến biến, đạp côn, vào số 2(nhớ là trước đó bạn đã để tay sẵn lên cần số). Nhả côn và tăng ga để xe qua biển tốc đổ tối thiểu 20, sau đó bạn phanh và dừng lại trước biển báo đi tốc độ dưới 20.
- Dừng xe khẩn cấp : có 3 chỗ dừng xe khẩn cấp, khi đi gần đến chỗ này bạn để ngón tay sẵn lên nút bấm. Khi bắt đầu nghe tiếng nhạc bạn dừng xe đồng thời bấm ngay nút khẩn cấp, khi nghe hiệu lệnh "đi tiếp" bạn bấm lại nút này để nhả. Bạn nhớ phải hành động nhanh, dứt khoát.
- Qua ngã tư: bạn nhớ dừng trước biển & xi nhan. Khi nào đèn hiện số 02 thì nhả nhả côn để xe lăn bánh sau khi nghe tiếng nhạc thì bạn tắt xi nhan.
- Về đích: Bạn nhớ xi nhan phải, để 2 bánh sau qua vạch đích mới tắt xi nhan.

Chỉnh sửa cuối: