[Funland] Chức năng gián điệp của smartphone kinh quá

series3

Xe tăng
Lâu rồi em đã nghe việc một số phần mềm như facebook hoặc messenger ghi âm, theo dõi để phân tích người dùng, hôm nay mới chứng kiến

Em có 1 bà người quen bị bệnh Thoát Vị Hoành, em ngồi nói chuyện trực tiếp với bx nội dung như sau: "nhắn tin cho con của bà ấy vào google xem Thoát Vị Hoành sẽ hiểu hơn về bệnh này"

BX em lấy smartphone để nhắn tin, vừa nhắn vào messenger chữ google thì nó hiện nguyên dòng chữ " vào google xem Thoát Vị Hoành sẽ hiểu hơn về bệnh này"

Chứng tỏ smartphone theo dõi, phân tích người dùng ghê thật.

Khuyến cáo các cụ tắt facebook và messenger khi chưa cần thiết sử dụng, tránh việc bị theo dõi, có thể lộ bí mật đời tư, hoặc lộ bí mật về pass của tk ngân hàng
Giờ cụ mới biết ạ, nó đòi cấp quyền truy cập vào micro điện thoại của cụ và nó dỏng tai nghe 24/7 luôn mà :))

fanmu1234

Tháo bánh
Theo dõi gì, đây là nó lưu cache trong trình duyệt, cụ xoá bộ nhớ tạm thời hoặc xoá hẳn từ khoá tìm kiếm đi là xong. Còn theo dõi kia là vị trí/hành vi nó ẩn chứ k lồ lộ cho cụ biết đâu.
Cụ không đọc kỹ nội dung em mô tả rồi.

Em đang ngồi chơi, BX kể có người quen bị Thoát Vi Hoành, con trai bệnh nhân ở Mỹ, nên BX phải nhắn tin để con trai bệnh nhân biết.

Trong lúc em trò chuyện trực tiếp với BX, em nhắc BX type nội dung sau vào mess để gửi cho người bên Mỹ : "anh vào google để biết rõ thêm về bệnh Thoát Vị Hoành"

BX em vừa type vào mess "anh vào google" thì nó hiện ra nguyên văn câu của em " "anh vào google để biết rõ thêm về bệnh Thoát Vị Hoành"

Chứng tỏ mess đã theo dõi cuộc trò chuyện giữa em và BX, nên nó hiểu ý và type nguyên văn luôn, ghê thật.

tieunhilang

Xe điện
hôm trước em gõ chữ "phụ nữ độc thân" hôm sau được chào bán TOY luôn

VT Entertainment

Xe buýt
Cái sự vụ này là thật mà.
Vậy nên ĐT em luôn hạn chế tối đa các app và quyền. Một số app như zalo, messenger...bắt buộc phải cho nó truy cập, còn ko thì em chặn truy cập hết, hạn chế bị thu thập thông tin

New Audi R8

Xe buýt
BX em mở mess, vừa type "anh vào google" thì nó nhảy ra nguyên văn câu em nói với BX.
Đây k phải do messenger. Do máy BX cụ hoặc ứng dụng bàn phím ở máy BX cụ nó tự nhận dạng và đề xuất cho tiện ng dùng. Cụ có thể vào ứng dụng khác nó cũng đề xuất vậy thôi. Muốn chi tiết thì cụ chụp cái màn hình máy BX cụ lên là biết.
Chứ nó theo dõi thì theo dõi ngầm chứ hiện ra cho cụ thấy làm gì, đã thế lại nguyên câu văn của cụ.

Lasvegas83

Xe tải
Lâu rồi em đã nghe việc một số phần mềm như facebook hoặc messenger ghi âm, theo dõi để phân tích người dùng, hôm nay mới chứng kiến

Em có 1 bà người quen bị bệnh Thoát Vị Hoành, em ngồi nói chuyện trực tiếp với bx nội dung như sau: "nhắn tin cho con của bà ấy vào google xem Thoát Vị Hoành sẽ hiểu hơn về bệnh này"

BX em lấy smartphone để nhắn tin, vừa nhắn vào messenger chữ google thì nó hiện nguyên dòng chữ " vào google xem Thoát Vị Hoành sẽ hiểu hơn về bệnh này"

Khuyến cáo các cụ tắt facebook và messenger khi chưa cần thiết sử dụng, tránh việc bị theo dõi, có thể lộ bí mật đời tư, hoặc lộ bí mật về pass của tk ngân hàng
Dòng Android cụ cấp quyền sử dụng microphone và bàn phím thì nó thu thập 24/24 để quảng cáo ( Fb, mess, tiktok …) chứ không chỉ là thu thập dữ liệu bàn phím đâu. ios thì nó chỉ thu thập đc khi cụ nhắn tin trong mess, hôm nhắn tin cho vợ nói mua gấu bông trên mess thê là mở fb, lazada, youtube toàn quảng cáo gấu bông. Nhưng nói chung ios nó an toàn hơn vì cơ chế sandbox không cho ứng dụng chạy ngầm cũng như không cho ứng dụng này chạy nền trên ứng dụng khác ( chính vì vậy mới ko có bong bóng chát) nhưng như vậy thì an toàn hơn vì thao tác bàn phím khi nhắn tin văn bản hoặc trong trình duyệt safari hoặc khi mình gọi điện không bị theo dõi

fanmu1234

Tháo bánh
Dòng Android cụ cấp quyền sử dụng microphone và bàn phím thì nó thu thập 24/24 để quảng cáo ( Fb, mess, tiktok …) chứ không chỉ là thu thập dữ liệu bàn phím đâu. ios thì nó chỉ thu thập đc khi cụ nhắn tin trong mess, hôm nhắn tin cho vợ nói mua gấu bông trên mess thê là mở fb, lazada, youtube toàn quảng cáo gấu bông. Nhưng nói chung ios nó an toàn hơn vì cơ chế sandbox không cho ứng dụng chạy ngầm cũng như không cho ứng dụng này chạy nền trên ứng dụng khác ( chính vì vậy mới ko có bong bóng chát) nhưng như vậy thì an toàn hơn vì thao tác bàn phím khi nhắn tin văn bản hoặc trong trình duyệt safari hoặc khi mình gọi điện không bị theo dõi
Cám ơn cụ.

Vậy em phải làm sao để Đt Androi không theo dõi được hành vi của em. Nhờ cụ chỉ giúp

Lasvegas83

Xe tải
Cám ơn cụ.

Vậy em phải làm sao để Đt Androi không theo dõi được hành vi của em. Nhờ cụ chỉ giúp
Khó cụ ạ, nếu chống bị nghe lén hoàn toàn thì cụ phải không cấp quyền sử dụng microphone hoặc keyboard nhưng như vậy lại ko gọi hoặc nhắn tin đc mà chỉ đọc được thôi. Còn cụ không thích nghe lén thì ko cần thiết tắt wifi vs dữ liệu di động là nó cũng chịu chết. Em dùng cả 2 loại android lẫn ios. Riêng cái android e không cài fb zalo tiktok nhưng nó vẫn còn app google nên lúc nào cần thì e mới bật mạng

Matizcoi

Xe cút kít
Thằng gúc gồ chơi thân với thằng facebook các cụ ạ, hôm nọ ngứa tay em bấm phim sẽ online, thế mà chỉ mấy giây sau trên face của em ngập tràn hình ảnh kích động :D

Lasvegas83

Xe tải
Cám ơn cụ.

Còn từ ios 13 trên iphone, ipad thì khỏi lo đám ấy theo dõi vào tắt hết đi là xong kể cả nhắn tin gọi điện nó cũng không thu thập đc

tancungtraitim

Xe đạp
Nhà em đang ăn cơm, bà xã nói:
- Hết kem đánh răng rồi, mai mua loại gì, colgate nhé!
Em nói:
- Mua Colgate làm gì, mua Sensodyne!
Chỉ thế thôi, 30' sau vào bật Facebook, toàn quảng cáo Sensodyne luôn
:D

mmxhung

Xe điện
Có mà chạy đằng trời, chỉ có quay về stupid phone thì may ra thoát được thiên la địa võng của các ông trùm công nghệ.

hoang26

Xe tăng
muốn xem facebook ít quản cáo, thì các cụ cài đặt tuổi các cụ nhỏ dưới 10 tuổi hoặc lớn hơn 100 tuổi là ít quảng cáo hẳn, địa chỉ nơi ở học hành các thứ các cụ cũng đặt lung tung hết lên, cho những địa chỉ ở nước ngoài luôn để bọn quảng cáo khỏi làm phiền.

29S2929

Xe tăng
Cơ quan bạn em quy định thế này. Trước khi vào họp, mỗi người tự mở máy của mình xóa 5 tin nhắn nhận được gần nhất, xóa lịch sử 5 cuộc gọi nhận được gần nhất, rồi mới bỏ máy vào tủ ở phòng khác.
Nó chém hay thật em chịu.
Bạn cụ bên Bộ ít người ạ

safenoodles

Xe cút kít

Nếu có bệnh thì ta nên đi khám tây y trước để có kết quả chính xác, sau đó ta tìm bác sỹ có chuyên môn giỏi và kinh nghiệm, chứ ta không nên tìm thông tin trên google và tự chữa khi ta không có chút kiến thức nào về bệnh này, các cụ à.

Hiện ở VN mình, thông tin cá nhân có đầy ở ngân hàng, cty bảo hiểm, trường học của con, rồi ở phường xã , khu phố, quận…. Nếu ai đó muốn có thì quá đơn giản ạ. Em chưa cần nói tới Facebook hay messenger.

sakai_yo

Xe lăn
Nói chung là nó có theo dõi hành vi người dùng dùng nhưng chưa đến đến lỗi ghi âm đoạn thoại.
Cụ mới nhầm ý, nó phân tích thoại lâu rồi, có thớt như này cả năm trước nhiều cụ đã vào xác nhận bị nghe trộm rồi quảng cáo.

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Ông nào hay chửi bậy thì nó hiện gì các cụ ơi?

huyhung123

Xe điện

Đâu cần, lúc cài app chịu khó đọc cái điêù khoản + quyền cá nhân ấy! Cụ đồng ý cho nó thu thập nó chả ghi âm!