[Funland] Chung cư còn là tiêu sản nữa ko ạ

Lonmuongbi

Xe tăng
Túm lại là khổ bà con tầng lớp nghèo , trong đó có em :((

nguyentoan.uct

Xe điện
Chỉ cần đuổi cổ 2-3 cái trường ĐH là nội đô Hà Nội đầy chung cư ngay ấy mà. Có thiếu đất đâu.
Đuổi bằng mắt cụ ah, cả 1 cái dây lợi ích nhóm chứ đâu phải đùa. 2 cái bệnh viện chiến lược xây xong rồi còn chả hoạt động được, cả chính phủ, Quốc hội họp lên họp xuống chả ăn thua.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đuổi bằng mắt cụ ah, cả 1 cái dây lợi ích nhóm chứ đâu phải đùa. 2 cái bệnh viện chiến lược xây xong rồi còn chả hoạt động được, cả chính phủ, Quốc hội họp lên họp xuống chả ăn thua.
Em thấy mấy viện Việt Đức Bạch Mai mới đầu nghe thấy báo về Hà Nam. Đi qua xây dựng to mà mãi chưa thấy các bác sỹ Hà Nội về. Nói chung chẳng ai muốn rời xa nơi ko phải trung tâm ạ

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thấy mấy viện Việt Đức Bạch Mai mới đầu nghe thấy báo về Hà Nam. Đi qua xây dựng to mà mãi chưa thấy các bác sỹ Hà Nội về. Nói chung chẳng ai muốn rời xa nơi ko phải trung tâm ạ
Xây xong hết khang trang rồi mợ, giờ đi qua nhìn xót xa thật. Vào BV BM, VĐ ở HN thì đúng là kinh hoàng.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xây xong hết khang trang rồi mợ, giờ đi qua nhìn xót xa thật. Vào BV BM, VĐ ở HN thì đúng là kinh hoàng.
View attachment 8501478
Mỗi lần e về quê từ Hà Nội về Nam Định là đi qua chỗ này. Mới đầu nói xây bệnh viện ở đây đất sốt dã man cò thổi giá. Nhưng sau 1 thời gian thi công xong thì chả có bác sỹ nào đầu ngành chịu về thành ra để không.
Chung quy lại nếu đầu cơ thì cứ ở Hà Nội cho lành ngay cả ít tiền thì mua chung cư cho thuê rồi lấy tiền thuê trả lãi ngân hàng cũng được đỡ đau đầu ạ... Vì Hà Nội nếu chẳng hạn thị trường có đóng băng 1 thời gian rồi lại hồi mạnh hơn trước. Chứ mấy dự án xa quá về các tỉnh cũng ko nói mạnh đc gì ạ

tung1311 .

Xe điện
Cứ chờ đi cụ ạ. Mai chưa giảm thì ngày kia giảm, ngày kia chưa giảm thì ngày kìa giảm, kiểu gì mà nó chả giảm.
Em thấy cái từ "tiêu sản" này như đang mốt cửa miệng hay sao ý nhỉ. Sống không tiêu có là người giời thôi.
Chung cư mấy ng bảo ở sẽ xuống cấp mất giá. Nên là khuyên ko mua mua nhà đất. Nhưng nhà đất tầm tiền ít k mua đc ạ
Đúng thế thật. giờ thằng nào cứ nứt mắt ra, trầm ngâm triết lý thì y rằng mở miệng ra câu "tiêu sản" với lại "dòng tiền"....
Cái xe ô tô là tiêu sản, vậy trong suốt quá trình sử dụng giá trị nó mang lại vứt cho chó à
Tiêu sản là tài sản bị tiêu hao theo thời gian nên gọi chung cư là tiêu sản là đúng rồi còn gì. Chung cư thì phần lớn giá trị nằm ở xây dựng nên sau tầm 50-60 năm giá trị nó phải khấu hao đến 70-80% rồi lúc đó phải lập lại dự án trên khu đất cũ.

Nhà đất cũng vậy thôi nhưng khá hơn là tỉ trọng phần nhà trên đất chiếm 20-30% so với giá đất nên phần khấu hao thấp hơn.

eterniti

Xe tăng
có lúc nó là tiêu sản, có lúc lại là tài sản, ngoài ra còn rất nhiều yếu tố như chất lượng nhà, vị trí, tiện ích, dòng tiền net hàng tháng/ khấu hao dự kiến...để nói là tiêu hay ts chung chung quá khó.

CafeHoangmai

Xe máy
Tôi không quan niệm là tiêu sản, thực sự nó là tài sản, không có nó chúng ta phải đi thuê nhà hết sức bấp bênh, hơi tý có thể bị đuổi khỏi nhà thuê. Căn hộ mình mua và sử dụng mang lại nhiều lợi ích sống khỏe cho bố mẹ già, cho con trẻ hơn nhà ngõ xe máy

LongNguyễn8x

Xe tăng
Tôi không quan niệm là tiêu sản, thực sự nó là tài sản, không có nó chúng ta phải đi thuê nhà hết sức bấp bênh, hơi tý có thể bị đuổi khỏi nhà thuê. Căn hộ mình mua và sử dụng mang lại nhiều lợi ích sống khỏe cho bố mẹ già, cho con trẻ hơn nhà ngõ xe máy
Thế là xong đỡ phải cãi nhau :D E đủ cả cũng chọn cc ở. Nhà đất tăng giá e vẫn vui :) Các cụ oánh nhau thoải mái chứ hàng nội đô thì nhà đất hay chung cư vẫn cứ hót như thường. Mà xuống tí cũng chẳng sao, e lại ôm thêm ít cho thằng ku sau đi lấy vợ và vc e dưỡng già đỡ phiền con phiền cháu.

Nghiant96

Xe buýt
cụ cứ hiểu ntn. Bác sỹ ngày khám ở viện. Chiều tối về khám ở phòng khám. Cuối tuần thì về quê. Thế cụ thử nghĩ xem có ai muốn về Hà Nam làm không. Chưa nói đến việc con cái học tập nữa. Nước ngoài người ta thúc đẩy các khu độ thị vệ tinh. Còn ở nước ta đó mới chỉ là kế hoạch đến năm 2050

LongNguyễn8x

Xe tăng
cụ cứ hiểu ntn. Bác sỹ ngày khám ở viện. Chiều tối về khám ở phòng khám. Cuối tuần thì về quê. Thế cụ thử nghĩ xem có ai muốn về Hà Nam làm không. Chưa nói đến việc con cái học tập nữa. Nước ngoài người ta thúc đẩy các khu độ thị vệ tinh. Còn ở nước ta đó mới chỉ là kế hoạch đến năm 2050
Lại giống mấy trường đại học. Muốn đẩy ra ngoài nhưng chính thầy cô có khi chẳng muốn ra nhất. :)

Kinnnnn

Xe tải
hồi đi học năm 2 trường xây xong cái cơ sở ở Hưng Yên to đẹp, cho các khóa mới lên học dc 1 kỳ rồi lại quay về HN. Duy trì chắc dc 2 năm rồi lại thôi, biến nó thành chỗ học quân sự. Cuối cùng vẫn đâu vào đấy. Nếu mà rời dc vài trường ĐH ra ngoại thành hoặc lân cận thì cũng đỡ đông dc chút đó.

truongvoky1981

Xe buýt
Lại giống mấy trường đại học. Muốn đẩy ra ngoài nhưng chính thầy cô có khi chẳng muốn ra nhất. :)
trường học xuống hòa lạc mà thầy cô thì ở HN thì học sinh xuống đó học với ma. Thầy cô tự nhiên đi 30-40km xuống đó dậy để tối lại quay lại từng đó km để về nhà thì ai muốn xuống. Trừ khi xong tầu điện tốc độ cao ngồi 30'-1h đến nơi thì còn may ra. Mà HN làm tầu thì biết rồi đấy, 10 năm khéo ko xong.
Bệnh viện cũng tương tự thôi. Mấy ông bắt xây thì ko phải bác sĩ, mà bác sĩ thì lại ko muốn về đó. Thế nên bỏ hoang là đúng.

Kinnnnn

Xe tải
Nói chung đụng tới quyền lợi, tiền bạc của ai thì còn lâu họ mới chịu nhả ra. Muôn đời vẫn thế thì ta cứ tiếp tục chấp nhận cuộc sống hiện tại của thủ đô thôi

truongvoky1981

Xe buýt
Nói chung đụng tới quyền lợi, tiền bạc của ai thì còn lâu họ mới chịu nhả ra. Muôn đời vẫn thế thì ta cứ tiếp tục chấp nhận cuộc sống hiện tại của thủ đô thôi
Cụ đừng đổ cho quyền lợi , tiền bạc. Đó là cái đương nhiên rồi.
Vấn đề là trc khi các di dời thì các phải tính đến phương án đi lại, phương tiện công cộng chứ ko phải các ông cứ xây cái trường, cái bệnh viện xong là bắt thầy cô giáo, bác sĩ phải về đó làm, học sinh phải xuống đó học. Thầy cô giáo, bác sĩ thì họ cũng có gia đình, cugnx phải lo cho con cái. Tối đến phải chăm con, dậy con học, cũng phải nghỉ ngơi, giải trí như 1 người bình thường thôi.
Nếu ko có phương án di chuyển hợp lý thì ko ai dở hơi mà đi làm xa như thế. Gì chứ bác sĩ với thầy cô giỏi ở HN thiếu gì việc làm sao mà bắt họ đi xa được.

tung1311 .

Xe điện
hồi đi học năm 2 trường xây xong cái cơ sở ở Hưng Yên to đẹp, cho các khóa mới lên học dc 1 kỳ rồi lại quay về HN. Duy trì chắc dc 2 năm rồi lại thôi, biến nó thành chỗ học quân sự. Cuối cùng vẫn đâu vào đấy. Nếu mà rời dc vài trường ĐH ra ngoại thành hoặc lân cận thì cũng đỡ đông dc chút đó.
Trường gì thế cụ

truongvoky1981

Xe buýt
Thế là xong đỡ phải cãi nhau :D E đủ cả cũng chọn cc ở. Nhà đất tăng giá e vẫn vui :) Các cụ oánh nhau thoải mái chứ hàng nội đô thì nhà đất hay chung cư vẫn cứ hót như thường. Mà xuống tí cũng chẳng sao, e lại ôm thêm ít cho thằng ku sau đi lấy vợ và vc e dưỡng già đỡ phiền con phiền cháu.
Cụ nhiều nhà đất chung cư găm thế sau này lại béo con rể với con dâu thôi kk

Nghiant96

Xe buýt
thầy cô sao ra đc cụ. Còn con cái học hành. Đi thì ai đưa đón con cái :D môi trường học tập ở mấy vùng mới kia nó cũng k đc bằng mấy khu trong nội thành nữa. Đi ra phải kéo theo nhiều thứ lắm. :D

lpbank1990

Xe tải
đại học thuỷ lợi hả bác?