Chuyên đề về Pajero Sport G 2WD 3.0 Mivec

pdkhoajp

Xe điện
Tks cụ rất nhiều. Em đang tính tậu ps G nhưng hôm chạy thử xe thì ồn quá, nên chán :(. Đọc bài của cụ thì tậu ps G trước tiên thay 5 quả lốp sau thay bộ lọc gió và bugi . Tks!
Chắc bác không quen với tiếng pô thể thao. Vì là dòng Sport nên nhà sản xuất đã thiết kế âm thanh như vậy. Nhiều người phải độ pô mới có được âm thanh như thế. Âm thanh ngày không gây ra cảm giác đau đầu hay nhức tai gì hết, mà chỉ gây phấn khích cho người trên xe.

Nếu không thích âm thanh đó thì ta chuyển sang bô thường, xe sẽ tĩnh không còn nghe thấy gì. Không có âm thanh nào của máy, lốp và gầm cả. Mình đã đo mức ồn trong cabin PS G khi đi trong thành phố là khoảng 60 dB, tương đương với ngồi trong văn phòng.

Nếu thay lốp, xe sẽ đỡ nảy hơn, êm hơn khi đi qua chỗ sóc, chứ không làm tăng hay giảm độ ồn. Bác nên thay 4 quả thôi. Quả sơ cua thì cứ để đó.

Lọc gió nếu tiện thì bác thay, ko thì cứ để chạy 1 thời gian.

Bugi theo xe đã là loại cao cấp rồi, nên cũng không phải thay đâu.

Chỉnh sửa cuối:

pdkhoajp

Xe điện
Mình được các chuyên gia bên Nhật khuyên nên thay bugi theo xe bằng loại cao cấp hơn dành cho động cơ 6B31 của PS xăng. Đây là loại mới ra của hãng DENSO, model là VXUH22I. Thấy bảo đây là loại bugi được chế tạo với công nghệ cao nhất của DENSO. Theo tài liêu kỹ thuật của hãng thì hiệu suất xe sẽ tăng đáng kể hơn so với bugi theo xe.

Thấy hay hay, mình đã oder và được tặng 1 bộ để dùng thử.

Đây là thông số tương đương với model VXUH22:

Loại mình được tặng là loại có chư I sau cùng, cao hơn VXUH22. Hình nó như thế này:

Mấy hôm nữa có thời gian, mình sẽ thay rồi thông báo kết quả.

Chỉnh sửa cuối:

pdkhoajp

Xe điện
Mình chưa thay bugi, nhưng hôm nay test thử mức tiêu hao nhiên liệu khi dùng bugi theo xe thì thế này:

Đổ đầy bình A95 (trào ra ngoài), rồi về quê ở Kim Bảng, Hà Nam, đi đường cao tốc Pháp Vân, Cầu Giẽ. Quãng đường đi 1 chiều là 75 km, gồm 10 km trong thành phố đón người nhà và ra đến đầu đường cao tốc (tốc độ trung bình 20-30 km/h, gặp 1 số đèn đỏ), 40 km đường cao tốc (tốc độ tb 90-100km/h), 20 km đường trường tốc độ tb 70 km/h, 5 km đi đường quê (tốc độ tb 20-30 km/h). Dừng, đỗ, nổ lại máy khỏang 6 lần. Tổng số km đi đc 2 chiều là 150 km. Xe chở 5 người lớn + đồ đạc nhẹ. Điều hòa dùng vừa phải. Về đúng cây xăng lúc sáng rồi đổ đầy bình thì cây xăng báo 15 lít.

Như vậy, mức độ tiêu hao nhiên liệu đường hỗn hợp là 10 l/100 km.

Theo mình, xe 3.0 mà như vậy thì rất tiết kiệm xăng.

Chỉnh sửa cuối:

Khonghieu

Xe container
Nó không hiện thông số trên táp lô hay sao mà cụ phải đo bằng tay vậy.

pdkhoajp

Xe điện
Nó không hiện thông số trên táp lô hay sao mà cụ phải đo bằng tay vậy.
Xe PS G không có đồng hồ hiển thị mức độ tiêu hao nhiên liệu. Cách đo như mình là chính xác nhất bác ah. Mình đã qua sát cái đồng hồ đo mức tiêu hao nhiên liệu của các xe khác thì thấy nó hiển thị lúc nhiều, lúc ít, tùy vào xe đang vận hành như thế nào, nên cũng không có con số trung bình cuối cùng được.

Quân Đuôi

Xe điện
Xe PS G không có đồng hồ hiển thị mức độ tiêu hao nhiên liệu. Cách đo như mình là chính xác nhất bác ah. Mình đã qua sát cái đồng hồ đo mức tiêu hao nhiên liệu của các xe khác thì thấy nó hiển thị lúc nhiều, lúc ít, tùy vào xe đang vận hành như thế nào, nên cũng không có con số trung bình cuối cùng được.
Chuẩn cụ ạ ! Thông số tiêu hao trên Táp lô của mấy anh TOY chỉ là mức tương đối , tin nó có ngày gọi kíu hộ cũng nên , em dính 1 lần trên QL21 giờ ứ tin nữa

lenguyen210

Xe tải
cụ có nhầm ko nhỉ?ps g cách âm tốt đấy chứ?
Tks cụ rất nhiều. Em đang tính tậu ps G nhưng hôm chạy thử xe thì ồn quá, nên chán :(. Đọc bài của cụ thì tậu ps G trước tiên thay 5 quả lốp sau thay bộ lọc gió và bugi . Tks!

lenguyen210

Xe tải
vì quả pô này mà xe em lúc nào cũng phải 13l :((
Chắc bác không quen với tiếng pô thể thao. Vì là dòng Sport nên nhà sản xuất đã thiết kế âm thanh như vậy. Nhiều người phải độ pô mới có được âm thanh như thế. Âm thanh ngày không gây ra cảm giác đau đầu hay nhức tai gì hết, mà chỉ gây phấn khích cho người trên xe.

Nếu không thích âm thanh đó thì ta chuyển sang bô thường, xe sẽ tĩnh không còn nghe thấy gì. Không có âm thanh nào của máy, lốp và gầm cả. Mình đã đo mức ồn trong cabin PS G khi đi trong thành phố là khoảng 60 dB, tương đương với ngồi trong văn phòng.

Nếu thay lốp, xe sẽ đỡ nảy hơn, êm hơn khi đi qua chỗ sóc, chứ không làm tăng hay giảm độ ồn. Bác nên thay 4 quả thôi. Quả sơ cua thì cứ để đó.

Lọc gió nếu tiện thì bác thay, ko thì cứ để chạy 1 thời gian.

Bugi theo xe đã là loại cao cấp rồi, nên cũng không phải thay đâu.

pdkhoajp

Xe điện

Dreamtime

Xe đạp
Website
www.viethungmitsubishi.com
Em thấy Motor Show trong Sài Gòn đã có PS mới, bao giờ Mit VN bán hả cụ ơi.
PS mới dự kiến là đầu 2014 bác ợ. Có khả năng sẽ về cùng với em Triton mới (hay GR-HEV bản concept đang trưng bày tại motor show)

hao_t

Xe máy
Cụ chịu khó tìm hiểu quá. CỤ cho e hỏi xe bản thường & bản Untimate vênh nhau bao nhiêu tiền vậy?

Khonghieu

Xe container
PS mới dự kiến là đầu 2014 bác ợ. Có khả năng sẽ về cùng với em Triton mới (hay GR-HEV bản concept đang trưng bày tại motor show)
Em thấy mặt calang mới rồi, cũng đẹp cụ ạ.