Chuyện điện nước của các cô giáo Bản Cao

hoangminhtnvn

Xe điện
Quay về xã để lấy hàng đi tiếp. Đường xuống còn vất vả hơn lúc lên. Đức ếch lại cầm lái, ông em Mazda lại xi nhanh và em lại tay máy ảnh tay nắm cửa xe...

Lái về được đến xã thì ông Đức ếch chạy vội vào toa lét (em đoán là thay bỉm) rồi ra phòng khách ủy ban ngất luôn cạnh mấy mợ nhà mình. Mấy mợ lo cho sức khỏe ông anh liền đi hái lá này về say sinh tố cho uống (đố các cụ là lá gì ạ?)

benq

Xe điện
Phia Liềng là điểm trường cao nhất trong số các điểm của xã Nam Cao, tức là cao hơn ngàn mét so với quê mình. Trên này một năm 12 tháng thì mịt mù trong sương mất 9 tháng. Khí hậu thì mát khỏi bàn. Lúc bọn em xuống xe, đồng hồ báo nhiệt độ ngoài trời là 4 độ. Ẩm, rét thấu xương. Thế mà bỗng ở đâu ra một lũ trẻ con tung tăng ra chơi với cái xe của bọn em. Lưng địu em... Trời lạnh thế này mấy ông ô ép thì co ro mà chúng nó cho em ra chơi mới hết hồn.

Ơn giời! không thấy đứa nào hắt hơi sổ mũi. Nhìn đứa bé trên lưng mà chợt chạnh lòng. Con em cũng tầm đấy mà nào là phòng kín, đèn sưởi đủ cả múi dãi vẫn lòng thòng. Sức sống của con người trong điều kiện khắc nghiệt thật đáng nể...

May quá, trong túi có gói kẹo gừng, em vội chia cho bọn trẻ. Trẻ con dân tộc không biết nói Cảm ơn, nhưng nhìn ánh mắt của lũ trẻ, em thấy có nhiều niềm vui và sự ấm áp. Mong các em lớn lên được đi học đầy đủ. Chợt thấy những gì mọi người đang làm quả cũng có ý nghĩa. Trong lòng thấy vui lạ...
Cụ viết đoạn này ấm áp quá :6:, e CB nhiều mà chưa có dịp qua đây

tuanzs

Xe container
OMG chỗ này đất mới, đi qua phải thay bỉm là phải rồi.
Nể các cụ quá. :)

Dung Savi

Xe tăng
Đường thế kia đúng là thử thách kụ nhỉ:)

muadem

Xe cút kít
Đường vào bản nhìn ghê răng quá, các cụ trải nghiệm vửa vui vừa ý nghĩa :-bd

xebo

Xe bò ! ©
Đường từ Na Hang lên Bảo Lâm còn chưa có trên bản đồ mà vẫn dám chạy, máu thật. Lần tới cứ chạy cung Hà Giang cho nó lành !

truongsa4231

Xe đạp
Chuyến đi của các cụ thật nhiều ý nghĩa!

hoangminhtnvn

Xe điện
Đường từ Na Hang lên Bảo Lâm còn chưa có trên bản đồ mà vẫn dám chạy, máu thật. Lần tới cứ chạy cung Hà Giang cho nó lành !
Đi đường qua HÀ Giang tuy cũng vạn vẹo mất 60km nhưng được cái đỡ thời gian hơn anh ạ

hoangminhtnvn

Xe điện
Về đến Ủy ban xã, Đức ếch hết pin, vào phòng nghỉ. Em lại chất đồ lên xe tới điểm trường BẢn Bung, cõng theo ông em Mazda với a đồng chí thi công nước. Đường đi ngược lại với điểm Phia Liềng vừa xuống. Trường tiểu học Bản Bung nằm giữa thung Lũng. Chả có sóng radio lẫn Tivi chứ đừng nói tới sóng điện thoại. Thấy các cô bảo thỉnh thoảng cũng rớt tí sóng nên bao nhiêu điện thoại đều phải xếp vào tủ đầu hồi nhà để vớt sóng.

Đường xuống Bản Bung dễ đi hơn nhiều so với lúc lên Khẩu cắm và Phia Liềng. Chỉ phải qua 2 con suối sâu gấp chữ V. Vì là điểm trường chính nên bọn em quyết định tới thi công luôn việc dẫn nước từ trên núi xuống.

Thanh Lam

Xe buýt
có các cụ bán tải cơ bắp điện nước hết chập chờn...

hoangminhtnvn

Xe điện
Khu nhà ở của các giáo viên Bản Mung nằm cạnh trường. Được dựng bằng gỗ. May mắn là ở đây có điện, sinh hoạt cũng đỡ vất vả. các thầy cô cũng có 1 chiếc máy tính dùng chung.

Ngó sang gian bếp bệnh cạnh, em đã thấy thơm phức mùi xào nấu. Thầy BẮc hiệu trưởng bảo "Thôi trưa rồi, mời các anh sang phòng hội đồng ăn bát cơm đã rồi hẵng làm". Em nghĩ bụng, một là chưa làm đã ăn thì không yên tâm, ăn cũng mất ngon. Hai là góc bàn ăn xếp đầy mấy chai rượu, tí mà say thì vác ống lên núi kiểu gì. Thế là thôi xin phép thầy, chúng em mần đã. Bao giờ nước chảy vào bể rồi ngồi với nhau nó cũng vui hơn.

hoangminhtnvn

Xe điện
Ngoài dãy nhà xây dùng làm phòng học, phòng hội đồng và phòng đựng dụng cụ, vẫn có 1 lớp học dựng bằng gỗ bên cạnh. 3 mặt là cửa, mỗi chỗ kê bảng là vách gỗ. Hôm nay là ngày nghỉ nên không có học sinh, em vào lớp ngồi thử 1 lúc thì không chịu nổi vì gió lùa.

hoangminhtnvn

Xe điện
Cô giáo bản hăng hái dẫn bọn em lên đầu nguồn lấy nước. Nước sinh hoạt là nước từ khe đá, chảy ổn định các mùa. Suối nước gần đó chỉ được dùng để tắm giặt chứ không nấu ăn được. Cô giáo bảo "Từ đây lên nguồn nước theo đường chim bay chỉ khoảng 300m, nhưng theo đường chim đi bộ thì phải gấp đôi". Miệng cô nói mà tay cô lại chỉ đường hướng lên... giời. Thế là anh em khệ nệ vác ống nước lên đường, theo chân cô giáo bản.

Dốc thì tức mà cô cứ đi bộ phăm phăm, anh em bê cuộn ống chỉ một lát là chả thấy bóng. Vác được cuộng ống lên đến nơi, ai nấy thở vang núi rừng...

ranieu3007

Xe tải
Em nể các Cụ lắm. Thật ấm lòng.
Em hóng tiếp.

hoangminh3B

Xe tăng
Nghĩa cử của các cụ thật đẹp...

Rob Tran

Xe điện
Cái thằng cha chụp ảnh không phải vác ống nhỉ? :))
Nhiều cụ quote ảnh lại nhiều quá, nhờ Mod nhắc nhở và xóa bớt đi ạ!

doubletow

Xe máy
Những chuyến đi thật ý nghĩa! Cảm ơn các cụ, mợ!