[Funland] Chuyện hàng xóm

Forza Azzurri

Xe điện
Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị thì:

“Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m."

Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12 còn nêu:

“Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử”.

Trường hợp của cụ khoảng không có 1m, mà lại là đất của hàng xóm, nên ranh giới coi như không có cụ nhé. Cụ phải xây bịt vào thôi.
Cụ này trích dẫn đầy đủ luôn đây các cụ! Nói chung nếu hàng xóm thông cảm thì có thể cho làm ô kính lấy sáng còn ko họ bảo bịt là phải bịt ạ!

vneseman

Xe lăn
Trường hợp này thì ông hàng xóm kia đúng là "làm phúc phải tội" :))

lamptkm

Xe tải
Ông hang xóm này tủ tế đấy... kiểu ntn chắc người ta phải rất bực mình thì mới bắt bịt.
Nói chung cụ thớt nên bịt không để chính quyền vào vừa xấu mặt mà vẫn phải bịt.

chichihua

Xe buýt
đọc như các cụ trên này thì e thấy nhà e chắc tốt nhất hà nội luôn, đằng sau nhà có khoảng không để cho hàng xóm xây mở cửa sổ lại còn vứt rác ra mà nói còn mở mồm bảo đất chung, vì khác ngõ nên cũng thôi, nhà có cái sân thì 1 bên mở hẳn cửa sổ đóng ra đóng vào, 1 bên mở cửa kính, do đất hình chữ L nên cũng ko nhìn dc j chỉ là thấy hơi bất tiện.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn tiếp thu mọi ý kiến Cụ ạ. Khi họ sang nói chuyện em đã sang tận nhà xin lỗi và đi nhặt rác. Em xin ý kiến các Cụ/Mợ trên này để có hướng xử lý. Chứ em cũng ko hơn thua gì cả, nếu họ kiện thì mình bắt buộc phải thực hiện thôi. Có chăng mình tiếc là phải bịt lại mất chỗ lấy ánh sáng
Càng đọc càng thấy cụ cứ tiếc "cái không phải của mình và không được phép" là sao. Họ đã sang yêu cầu, em nghĩ cụ có gắng tình cảm với họ còn nếu không được thì đành phải bịt thôi biết làm thế nào. Cụ có vẻ như cứ phải chờ họ kiện thì mới bịt vào sao. Đó cụ hỏi cách xử lý thì chỉ có bây nhiêu thôi chứ còn cách nào khác hả cụ. Hay cụ cần 500 anh em đầu trọc vẩy mực khắp người đến hỗ trợ cụ chăng? Nhà em cò, nhưng em cũng chẳng nhận vụ này đâu. Hị hị em làm cuốc khách đây, mời cccm chém tiếp.

FE:29Z-7047

Xe buýt
Cụ thớt nên sang đàm phán lại với hàng xóm cho xây bằng gạch kính để lấy sáng thôi em nghĩ còn khả thi, chứ cụ để cửa sổ thì e rằng họ khó đồng ý

infinitis

Xe máy
Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị thì:

“Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh.

Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m."

Điểm 3, khoản 7.12.2, Điều 7.12 còn nêu:

“Trong trường hợp có thỏa thuận được mở cửa thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2 m có thể được mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép dưới cao hơn mặt sàn ít nhất 2 m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ, việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử”.

Trường hợp của cụ khoảng không có 1m, mà lại là đất của hàng xóm, nên ranh giới coi như không có cụ nhé. Cụ phải xây bịt vào thôi.
Em quote lại để biết

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ làm cái kính cường lực,thửa cái khung mỹ thuật chút rồi dán đề can hoa văn màu loại xuyên sáng như ở nhà thờ là vẫn bảo đảm có ánh sáng vừa trang trí cho phòng.
Trước nhà cháu cũng y hệt nhà cụ chủ,trước khi làm nhà cháu sang thoả thuận với hàng xóm,2 ô bà già vui vẻ đồng ý ngay. Nhà cháu làm cái cửa lùa nhôm kính,phía trong khung sắt an toàn và cũng dán đề can hoa văn xuyên sáng như vậy. Buồng đó trên cùng nhà cháu làm buồng thờ,cái cửa sổ đó làm cửa thoát hiểm để có vấn đề gì cháy nổ là nhà cháu phi sang sân nhà bà hàng xóm.

Nva057

Xe buýt
Các cụ trên này đã viện dẫn luật rồi mà cụ vẫn còn cố giải thích làm gì nhỉ :D
Ông ấy sang nhắc ko được vứt rác ra cửa sổ thì ngay lập tức em đã sang nhà xin lỗi 2 vợ chồng và nhặc vỏ kẹo vứt đi rồi. Tưởng đâu xong chuyện nhưng hôm nay ông ấy sang bắt xây bịt lại. Cửa sổ thì em không mở ra mà làm cái nó lùa qua, lùa lại.

thaidiep

Xe hơi
Nếu chỉ là vấn đề ánh sáng thì đơn giản mà cụ, làm tí công nghệ đi ạ. Sử dụng sợi quang hoặc hoặc solar tube ấy. Dẫn vào gầm giường cũng được

pbvhp

Xe buýt
Nhân tiện vấn đề của cụ chủ, các cụ góp ý giúp em mấy tình huống này:
1. Nhà mặt đường, nhưng bên cạnh là ngõ, thì có được mở cửa sổ ra ngõ hay không?
2. Nhà trong ngách nhỏ rộng tầm 1m thì có được mở cửa sổ ra ngõ không, vì như luật của cụ nào dẫn ở trên thì hình như không được.
3. Tình huống như của cụ chủ, nhưng nếu ko phải là mở cửa sổ, mà để hẳn cái sân thượng đứng nhìn thẳng sang nhà hàng xóm, thì có sai không?

PS: Tình huống của cụ chủ khả năng là có người dèm pha ô hàng xóm rồi, gato này nọ rồi. Chứ đã đồng ý cho người ta mở, rồi lại đi bắt bịt vào thì cũng thế nào ấy.

Theo em cụ chủ cứ chốt chết cửa sổ, không cho trẻ con hoặc ai mở ra được nữa. Kính thì dùng decal mờ dán lại, xem tình hình thế nào. Nếu họ kiện thì lúc ấy mình bịt cũng chưa muộn. Đang tự nhiên đi bịt cũng lách cách phết, tí gạch, tí vữa, lại vôi ve, thợ thuyền...
Cụ không nên tiếc tí thông thoáng mà lùa cửa ra nữa.

ducati87

Xe hơi
chả sao cứ để đó ,sợ gì

patuana76

Xe điện
Theo luật là cụ không được trổ cửa sổ, ông thông gió...etc.. ra khoảng không cách nhà hàng xóm dưới 2,5m.

Hàng xóm nhà cụ em cho là tốt đấy, tuy nhiên theo thời gian, cửa sổ nhà cụ chắc cũng gây bất tiện cho nhà người ta. Cộng với nhiều chuyện nhỏ nhặt khác nữa mà cụ không để ý nên mới dẫn đến yêu cầu lấp cửa sổ. Nếu không có gì bất tiện, hoặc bất tiện ít thì cụ cứ lấp, còn nếu ảnh hưởng lớn đến sinh hoạt thì cụ cũng nên có lời tử tế với hàng xóm.
Trước em xây nhà lên, thì bịt hết ánh sáng của nhà liền kề. Em sang nhà nói với anh chị đó là mở cửa sổ sang sân nhà em để lấy ánh sáng, mà hàng xóm quyết không theo.
Áp dụng đúng luật thì 96,69% nhà trong ngõ chả bao giờ có cái cửa sổ tử tế (vì hầu hết ngõ ngách HN chả đủ khoảng cách về chiều rộng - chưa kể đua tầng trên).

Tom80

Xe buýt
Để lâu dài, cụ bịt lại đi.
Vấn đề là bịt như thế nào, cụ có thể thương lượng với hàng xóm:
- Bịt vẫn lấy sáng: bịt bằng tấm nhựa trong hoặc thay cửa lùa bằng vách kính,
- Bịt vừa lấy sáng lẫn gió: bịt bằng khung lưới mắt nhỏ

H.U.Y

Xe điện
Nhà cháu y như nhà hàng xóm nhà cụ, có hôm còn nhặt được cả quần lót. Cơ mà cháu không lấy đó làm phiền lòng cho lắm

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Về luật cụ sai hoàn toàn nhé, dưới độ cao 2,7m kể cả đất nhà cụ còn dưới 2m cũng không được phép mở cửa sang nhà họ. Hàng xóm họ chẳng cần kiện cụ cũng phải đóng nếu họ yêu cầu

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cửa ko mở vào đất ng ta thì ko việc gì phải bịt nhé :D Nhưng họ có quyền xây bức tường che cửa sổ nhà cụ :))
Cụ đọc lại câu chủ top hỏi nhé "Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm)". Xin thưa không bịt nếu nó có yêu cầu thì nó không để yên đâu cụ ạ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
quy định ở văn bản nào cụ? nếu dạng cửa lùa ko mở cửa sang có được không?
Giờ tìm hiểu văn bản không khó, Còn về Luật là không đc phép mở, chứ không thì thằng để lại đất cho thoáng chẳng lẽ cũng ngang bằng thằng muốn xây hết đất và lấy đất nhà người khác làm ô thoáng cho mìnnh à =))=))=))=))

nangchieucali

Xe hơi
Dưới 2m KHOẢNG CÁNH muốn mở của thì phải được sự đồng ý của nhà đối diện