Chuyển Hồ sơ giấy phép lái xe

thang_hanoi

Đi bộ
Em là dân lái xe mới tinh, kinh nghiệm nghèo nên hỏi các bác chút: Em đăng ký hộ khẩu thường trú ở Hà Nội, học lái xe và cấp GPLX hạng B2 ở tỉnh ngoài ( tháng 9/2006), trên GPLX vẫn ghi chỗ ở của em ở HN. Em muốn hỏi có quy định nào bắt buộc em phải chuyển Hồ sơ lái xe của em về HN hay không? Cám ơn các bác đã đọc và hướng dẫn em .

nguyenhoangtam

Xe tải
Bác chuyển về thì sau này bác đổi bằng nó đơn giản hơn còn theo em thì chẳng có quy định bắt phải chuyển hồ sơ về đâu

thang_hanoi

Đi bộ
Cám ơn bác, việc đổi GPLX khi đến hạn ở tỉnh ngoài thì em ko lo vì hay phải đi công tác ở đấy mà. Em chỉ sợ có quy định mà em ko biết thôi !

Vinaxuki

Xe đạp
Bác thi tại cơ sở đào tạo hay của Cục giao thông đường bộ ạh? Khi bác lấy bằng họ có đưa cho bác giấy gì không? Em có người quen ở tỉnh khác, thi tại cơ sở đào tạo của sở GTCC HN, khi đưa bằng có giấy chuyển về địa phương hạn trong 1 tháng thôi, không để ý nên về sau mất chai rưỡi để xin lại cái giấy đấy.

Bác thi tại cơ sở đào tạo hay của Cục giao thông đường bộ ạh? Khi bác lấy bằng họ có đưa cho bác giấy gì không? Em có người quen ở tỉnh khác, thi tại cơ sở đào tạo của sở GTCC HN, khi đưa bằng có giấy chuyển về địa phương hạn trong 1 tháng thôi, không để ý nên về sau mất chai rưỡi để xin lại cái giấy đấy.
Bác ơi, hình như là được 4 tháng bác ợ. Nếu bác thang_hanoi thi ở ngoại tỉnh khi cấp bằng họ sẽ phát cho bác 1 tờ giấy có trị 4 tháng. Bác lên nộp ở Cao Bá Quát nhé.

thang_hanoi

Đi bộ
Lạ thật, khi cấp GPLX cho tôi, không thấy có giấy chuyển nào cả, thi tại cơ sở đào tạo của Sở giao thông vận tải tỉnh mà. Hay nhỉ !

Flattyre

Xe máy
Theo em được biết thì Hộ khẩu ở đâu thì ở nơi đó quản lý giấy phép lái xe của mình. Trừ khi Bác công tác ở tỉnh đó và có giấy tạm trú dài hạn thì ko phải chuyển về (Bác có giấy tạm trú dài hạn trên 2 năm ở tỉnh ngoài thì bác thậm chí có thể làm Hộ chiếu ở đó lun mà - em là người trước đây hay đi làm ở các tỉnh). Và việc chuyển giấy phép lái xe về nơi mình cư trú và/hơac công tác là theo qui định thì phải (cái này em ko sure 100% đâu nhá nhưng em nhớ là vậy mà). Tuy nhiên, em Hộ Khẩu và công tác tại Hà Nội nhưng em vẫn để bằng ở tỉnh:)). Vì trước đây em có về tỉnh xin chuyển xuống dưới này thì các chú ấy bảo cậu chuyển làm gì để trên này khi hết hạn thay dễ hơn (mà dễ thật) thế là em vẫn cứ thay ở tỉnh mà đi thôi (thủ tục thì có mẫu của Sở GTCC tỉnh và xin xác nhận của UBND Phường là ok).

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em nghĩ hồ sơ của bác ở đâu cứ để ở đó cho tiện việc đổi bằng sau này. Mà con nhanh và dễ dàng hơn nhiều. Chỉ mỗi tội bác phải đi tỉnh để đổi bằng thôi. Còn bác hay lên tỉnh thì ngại gì :D