[Funland] Chuyện kể: Tìm mộ cụ nội, liệt sĩ chống Pháp

angkorwat

Xe điện
Em cảm thấy nhiều còm của nhiều cụ có sự hoài nghi ạ.
Những chuyện tương tự như vậy thì chỉ những người đã chứng kiến tận mắt hoặc đã trải qua thì mới hiểu. Các cụ ấy nghi ngờ cũng bình thường mà.
Nhiều chuyện liên quan đến vấn đề tâm linh khó giải thích lắm.

Binhmoctn

Xe tải
Quên, bộ quốc phòng nó có hẳn một cái ban to phết, hỗ trợ tìm kiếm thoing tin này. Em đã vào hỏi cho trường hợp ông chú mẹ em mà em kể ở trên đấy. Cụ thử vào đó hỏi xem, em nhớ đi cổng nguyễn tri phương ấy.
Cục Chính sách cụ ạ.
Nhưng cơ hội tìm mộ cho Liệt sĩ chống Pháp rất mỏng manh ạ. Em tham gia quy tập mộ LS trong KCC Pháp nhưng đều không có thông tin gì cả.

lanhchuachaplin

Xe điện
Cũng liên quan đến tâm linh thì có Khoa y dược của ĐH Virginia cũng nghiên cứu hiện tượng luân hồi mấy chục năm nay. Đối tượng nghiên cứu là các trẻ em nhận là có trí nhớ về kiếp trước, đi xác thực các lời nói của trẻ em. Có trường hợp công bố xác thực được vài chục lời nói của 1 trẻ em miêu tả về đời sống kiếp trước là đúng.
Theo thống kê nghiên cứu này thì 70% trường hợp nhớ được là kiếp trước chết một cách bất thường, tai nạn hoặc tự tử. Độ tuổi trung vị kiếp trước của nhóm này là 28. 90% có giới tính giống kiếp trước. Khoảng thời gian trung bình từ khi chết đến tái sinh là 16 tháng.
Tổ chức này vẫn đang tiếp tục nghiên cứu tiếp.

angkorwat

Xe điện
Cũng liên quan đến tâm linh thì có Khoa y dược của ĐH Virginia cũng nghiên cứu hiện tượng luân hồi mấy chục năm nay. Đối tượng nghiên cứu là các trẻ em nhận là có trí nhớ về kiếp trước, đi xác thực các lời nói của trẻ em. Có trường hợp công bố xác thực được vài chục lời nói của 1 trẻ em miêu tả về đời sống kiếp trước là đúng.
Theo thống kê nghiên cứu này thì 70% trường hợp nhớ được là kiếp trước chết một cách bất thường, tai nạn hoặc tự tử. Độ tuổi trung vị kiếp trước của nhóm này là 28. 90% có giới tính giống kiếp trước. Khoảng thời gian trung bình từ khi chết đến tái sinh là 16 tháng.
Tổ chức này vẫn đang tiếp tục nghiên cứu tiếp.
Chuyện luân hồi này em cũng được chứng kiến một thằng cu con người Campuchia ở Biển Hồ. Bố mẹ người Cam mà nó như lai tây, đặc biệt nó nói tiếng Pháp khá thạo. Nó chưa đi học và hầu như không tiếp xúc với người ngoài. Bố mẹ nó nói kiếp trước nó là người Âu bị Polpot giết. Trên hai cánh tay chỗ khủy tay còn hằn vết trói ăn khá sâu vào thịt, mười đầu ngón tay bị rút hết móng, phía sau đầu có một vết nhẵn và không mọc tóc ở đó. Sau này tay nhà báo Pháp đi cùng em có giúp đỡ được gì cho gia đình đó không thì em không biết nữa.

Altis 2011

Xe điện
Cục Chính sách cụ ạ.
Nhưng cơ hội tìm mộ cho Liệt sĩ chống Pháp rất mỏng manh ạ. Em tham gia quy tập mộ LS trong KCC Pháp nhưng đều không có thông tin gì cả.
Đúng là như vậy ah. Như trường hợp ông chú ruột mẹ em ở trên là sau khi ông ấy hi sinh, đã có đồng đội về kể với cả nhà mẹ em là ông bị thằng quan ba người pháp bắn khi đánh đồn. Rồi giai đoàn năm 60-70 gì đó nhà mẹ em đã lên tìm nhưng bị ngộ nhận, bằng liệt sỹ cũng ghi rõ nơi mất, chính là nơi đánh đồn, nhưng thực tế là chôn cất ở xã bên cạnh. Nhà em cũng may mắn là 10 năm trước mẹ em sùng sục đi tìm thì mấy cụ thời kỳ đó còn sống, chứ giờ có khi các cụ qui tiên hết rồi, muốn hỏi cũng khó. Thế nó mới gọi là cơ duyên. Bà mẹ em cũng phải đọc tài liệu, đi lên đi xuống 4-5 lần đấy ah. Mà ngay Ba vì đấy.

1.25 ton

Xe điện
Cái ông chú ruột mẹ em hi sinh cũng trong chiến dịch Hoà Bình đấy, thang 1/1952, ngay trong dem ong cong ong Tao.cái chiến dịch đó là bẻ gẫy vòng kiểm soát của Pháp, nối vùng chiến khu Việt bắc với vùng tự do. Cụ thử xem trong giấy báo tử ghi ở đâu ah.
Nhà em đã lên tận Hòa Bình để tìm kiếm thông tin nhưng không có thông tin cụ ạ.

Altis 2011

Xe điện
Gọi là chiến dịch Hoà bình thoii nhưng nó kéo dài từ Hà Nam lên Ba vì, phú thọ với những trận nhỏ. Cụ nên search google về chiến dịch hoà bình, tìm kiếm các thoing tin bên bộ quốc phòng, ví dụ từ thời gian hi sinh, người ta sẽ khoanh vùng lại cho cụ là người nhà hi sinh trận nào…… Bà mẹ em cũng phải đọc tài liệu mãi đấy, cũng là dịp biết thêm chiến công của cha anh.

vua_luoi

Xe điện
Mấy cái năng lực tâm linh này, nhiều khi tự có, rồi lại mất đi, hoặc lúc có thì không phải thời điểm nào cũng ổn định, chính xác... Cũng là chuyện bình thường thôi mà... (Các cụ vào theo dõi FB của Hoàng Thị Thiêm sẽ thấy nhiều chuyện lạ lùng...)
Thế có nghĩa là có 2 phần song song trên Tg, ko biết cái nào là nguyên nhân cái nào là kết quả.
Chả nhẽ 1 người sống hữu hạn còn ng chết thì linh hồn mãi mãi

Nov

Xe tăng
Em cảm thấy nhiều còm của nhiều cụ có sự hoài nghi ạ.
Hoài nghi là bình thường, mợ ạ. Tuy nhiên cách còm nó thể hiện văn hóa của mỗi người, đó mới là điều đáng nói, và với một số nick thì em ko thấy ngạc nhiên lắm.

Altis 2011

Xe điện
Đay mới là wiki. Bà mẹ em còn đọc tìm hiểu được oing chú của bà là ở đại đoàn đòing bằng mới thành lập, tăng cường cho chiến dịch cơ. Bà kể cho chúng em nhưng em chỉ nhớ tương đối thôi. Hôm em được mấy anh kiểm lâm vườn qg ba vì dẫn đi thăm mấy biệt thự pháp ở khu vực ks melia giới thiệu về trận đánh mấy cái đòin của Pháp trên đỉnh ba vì, em hiểu ngay là nằm trong chiến dịch Hoà bình, có ông trẻ mình tham gia, cũng cảm đọing và tự hào ah.

bubu08

Xe tăng
Nhiều năm trước báo Thanh Niên cũng đăng nhiều câu chuyện tìm mộ liệt sỹ của ông Nguyễn Văn Liên, rất ly kỳ và quan trọng là chính xác. Và có cả câu chuyện bà Hằng tìm ra mộ ông Nguyễn Đức Cảnh ở nhà máy giày Hải Phòng nữa. Và khá nhiều câu chuyện như gia đình bác chủ thớt.

E thắc mắc là tại sao các câu chuyện tâm linh này gần như 100% liên quan đến tìm mộ của các liệt sỹ cách mạng, những người mà khi còn sống có thể nó là vô thần, không tin các chuyện mang màu sắc tâm linh kiểu này.

hitle888

Xe điện
Liệt sĩ chống pháp thì đúng là tìm kiếm khó khăn rồi, làng em (vĩnh phúc) ở nghĩa trang liệt sĩ cũng có 1 cụ chống pháp nằm đấy, thấy bảo qua làng rồi hy sinh. Cũng quy tập vào nghĩa trang liệt sĩ (có tên ạ) nhưung bao năm cũng ko thấy người nhà

Suri15

Xe tăng
Không liên quan đến việc tìm hài cốt liệt sĩ, nhưng về tâm linh nên có nhiều thứ còn tranh cãi, gia đình em cũng đang vướng vào những tranh cãi liên quan đến việc trụ trì 1 ngôi chùa ở địa phương có đề nghị làm lễ cắt nghiệp vào ngày lễ 49 ngày của ông bác em. Ông bác thọ 72 tuổi, mất kiểu đột tử trong đêm, con cái không biết cho đến sáng dậy mới phát hiện. Điều tranh cãi là sư thầy trụ trì khuyên làm lễ vì ổng sợ cái nghiệp (đột tử) cứ đeo bám gia đình 3 năm 1 lần (mặc dù ông bác đã 72 tuổi chứ không trẻ), chi phí khóa lễ cũng mấy chục triệu.
Vậy Phật giáo có cái lễ nào là lễ cắt nghiệp hay không? Nghiệp là con người tạo lên, sống tốt và không trái với đạo đức là tự giải nghiệp rồi. Sư thầy khuyên làm lễ như vậy thì có đúng với chức vị của 1 người theo Phật hay không ạ?

Altis 2011

Xe điện
Không liên quan đến việc tìm hài cốt liệt sĩ, nhưng về tâm linh nên có nhiều thứ còn tranh cãi, gia đình em cũng đang vướng vào những tranh cãi liên quan đến việc trụ trì 1 ngôi chùa ở địa phương có đề nghị làm lễ cắt nghiệp vào ngày lễ 49 ngày của ông bác em. Ông bác thọ 72 tuổi, mất kiểu đột tử trong đêm, con cái không biết cho đến sáng dậy mới phát hiện. Điều tranh cãi là sư thầy trụ trì khuyên làm lễ vì ổng sợ cái nghiệp (đột tử) cứ đeo bám gia đình 3 năm 1 lần (mặc dù ông bác đã 72 tuổi chứ không trẻ), chi phí khóa lễ cũng mấy chục triệu.
Vậy Phật giáo có cái lễ nào là lễ cắt nghiệp hay không? Nghiệp là con người tạo lên, sống tốt và không trái với đạo đức là tự giải nghiệp rồi. Sư thầy khuyên làm lễ như vậy thì có đúng với chức vị của 1 người theo Phật hay không ạ?
Cụ hỏi thế này là cụ có câu trả lời rồi còn gì nữa.

Suri15

Xe tăng
Cụ hỏi thế này là cụ có câu trả lời rồi còn gì nữa.
Em chỉ lạ tự có câu trả lời cho bản thân, nhưng em không đủ hiểu biết về những giáo điều trong Phật Giáo để nhận xét nó đúng hay không đúng để giải thích cho những người thân của mình. Chỉ vì những gì thầy sư nói mà gia đình lục đục. Người không tin thì không theo, người tin thì luôn lo sợ cái "nghiệp" đeo bám và ảnh hưởng đến những người trẻ đang sống, họ sợ lời ông thầy nói, 3 năm tới con cái, cháu chắt lại ra đi.

hitle888

Xe điện
Đang yên đang lành lên hỏi sư thì sư chả tư vấn thế, không bổ dọc thì cũng bổ ngang mà cụ.
Ps: cụ nhớ yêu cầu sư xuất hoá đơn vat

Bachsima

Xe lăn
..............

E thắc mắc là tại sao các câu chuyện tâm linh này gần như 100% liên quan đến tìm mộ của các liệt sỹ cách mạng, những người mà khi còn sống có thể nó là vô thần, không tin các chuyện mang màu sắc tâm linh kiểu này.
Nếu lấy mô hình hiện đại nhất gần với tư duy con người là điện toán đám mây mà suy thì có thể luận thế này:
Mỗi người đi tìm liệt sĩ thực ra như một đạo diễn phim lịch sử mà từ những mảnh vụn ký ức lưu trữ rải rác như những hạt băng trong đám mây, tồn tại ở dạng rời rạc nơi ký ức người dân, mảnh vải dù, cái bình tông còn lại...họ bằng sự đồng cảm đồng suy nghĩ nhờ chung dòng máu, chung nền văn hóa phục dựng lên một người liệt sĩ đi lại, nói và làm trong biến cố lịch sử đến lúc ngã xuống một cách chi tiết và sinh động như trong một cuốn phim lịch sử.
Nó cũng gần như việc dùng AI dựng lại hình tượng người du kích từ các ảnh chụp suốt cuộc kháng chiến chống Mỹ. Nếu đưa nhiều ảnh dùng đồ ngụy, thì người du kích mặc áo trây di, đi bốt đờ sô nhưng tay lại cầm tầm vông từ thời chống Pháp, nếu đưa nhiều ảnh thuộc về bộ đội Nam tiến thì lại có anh du kích đi dép đúc, quần xắn móng lừa nhưng cầm Ga răng.
Cái hình dung kiểu đám mây ấy nó chỉ luôn đúng ở cái tinh thần người du kích có gì dùng nấy nhưng quyết chiến chống ngoại xâm.
Cho nên, đã dùng tâm linh mà tìm người thì cái thu được mà đúng nhất, có ý nghĩa nhất cho những người còn sống, đó là từ những di cốt, di vật hiển hiện tâm linh người Việt Nam yêu nước chống ngoại xâm.
Bên Phật giáo hình như gọi là dĩ tâm truyền tâm.

nhanchauchau

Xe tăng
Tâm linh là 1 thế giới chưa ai gt theo kh được. Em tin là có thể nó là 1 dạng trường năng lượng, mà con người chưa có khả năng đo đếm.
Như trăm năm, nghìn năm trước, người ta tin có thần sấm, thần.sét. Nhưng sau khi khám phá ra.điện, điện trường, từ trường, thì thôi, k ai tin nữa.
Quay lại th sư cúng, nhà.em cũng mới có th mời thầy về cúng, nói gì cũng tin, tốn cả.trăm triệu.
Mình là.người đứng ngoài, tỉnh táo, thấy thật vớ vẩn, mấy cả trăm triệu cho cái ông ất ơ.
Nhưng người trong cuộc,, họ đang trong tâm lí hoang mang, họ cần 1 cái để níu kéo cân bằng tâm lí.
Chứ pt lo gic, thần thánh nào cần tiền dương cả trăm triệu làm gì?

datinh

Xe container
rịch vụ cúng giờ chát thế nhở. dững mấy chục củ à cơ. thế này thì dẹp.

Hoang1988

Xe tải
Không có bất cứ lễ nào là lễ cắt nghiệp cụ nhé, và nói chung trong Phật giáo hoàn toàn không có khái niệm cúng bái, tất cả hạnh phúc đều do tay ta làm nên.