[VHGT] Chuyện thằng mù và chiếc xe ô tô 7 chỗ, ý kiến các cụ thía nào?

romantic_kt1

Xe tăng
Ôi, đúng là "mù dở", chỉ khổ cho cụ lái xe, nếu có bảo hiểm thì còn may.
Cụ chủ hỏi xử thế nào à? Khó nói lắm, oánh không được, chửi thì chẳng ăn thua. Với loại người này thì mình đành chấp nhận thiệt thòi thôi, táng cái là oan gia đấy ạ.

buianhngoc

Xe buýt
Nghe cụ gọi là "thằng mù" thì hơi kỳ thị thật cụ ạ.
Cháu vốn dĩ cũng có tính thương người nhưng mà với những người dựa vào điểm khiếm khuyết của họ để làm mình làm mẩy thì cháu cũng không ưa tẹo nào :(
Cụ đọc kĩ lại đi ạ. Cái người mù đó đập vỡ kính đấy ạ. Đó là sau khi người lái xe đã xuống xin lỗi và lên đường chuẩn bị đi đấy ạ.

vojcoj_1102

Đi bộ
Cụ đọc kĩ lại đi ạ. Cái người mù đó đập vỡ kính đấy ạ. Đó là sau khi người lái xe đã xuống xin lỗi và lên đường chuẩn bị đi đấy ạ.
cháu cũng công nhận là bác "người mù" đấy cũng quá đáng

kienvinh

Xe lăn
Em quý cụ anhtho hay tham gia nhiệt tình trong diễn đàn với nhiều đóng góp hữu ích cho cả các topic "cơ bản" và "nâng cao" nên em nói thêm với cụ thía này:

Em ở nước ngoài nhiều năm, nói về độ quý và tôn trọng con người thì em tự thấy mình cao hơn đa số người Việt Nam nói chung. Em không gọi tất cả mọi người khiếm thị là thằng, con mù. Mà thằng người khiếm thị trong câu chuyện được em gọi là thằng, là trường hợp đặc biệt, và có lý do cho chuyện đó, và lý do đó có trong câu chuyện.

Chứ còn, hội người mù Việt Nam tự gọi mình bằng tên tiếng Anh là Blind's Association thì đúng nghĩa đen là hội người mù (nếu mắng nhau are you blind thì đúng là chửi mày mù à). Chứ còn tây nó gọi là Visual disabilities association thì mới là hội người khiếm thị. VN kém nhân văn rõ nhá, and/or quá kém ngoại ngữ.

Đồng ý với cụ. Người Việt mình hay có tính kỳ thị kiểu này, thảo nào cứ có khuyết gì là được thành "thằng" hết: mù, đui, què, chột, cụt ...
Em không có ý kiến gì về vụ va chạm đâu, vì tam sao thất bản, có khi sự thật nó lại rất khác.

TL_Vietnam

Xe lăn
Gặp tình huống này cũng cay thật - dưng chắc cũng nuốt cục tức thôi chứ táng ông ý có khi mọi người lại bảo mình bắt nạt người tàn tật - ầy dà

buicongchuc

Tháo bánh
Cố nhịn!

dinhduc2011

Xe tải
Tiện đây cháu cũng có chuyện giống cụ chủ , bên nhà cháu có ông cũng bệnh hoạn nhưng ko chết cứ khật khưỡng đi lại khó khăn nên có khi tính hay cáu bẳn hay mắng khách mua hàng dù ko có chuyên gì và nói chung là tiếp súc rất khó chịu . Nhưng tối hôm sưa có ông vào mua hàng của ông bị bệnh này và ông ấy vẫn tính cáu gắt và khó chịu khi bán hàng nhưng ko may gặp ngay ông có tí men rồi nên kết quả là ông bệnh kia bị gãy răng . Nghĩ thì cũng tội cho ông ấy bệnh hoạn nhưng ...

coemxinhdep

Xe buýt
phải em em nện cho què chân mẹ thằng mù này đi. rồi ngồi nhà 1 thể cho thiên hạ bớt khổ. đò của nợ đay mà. ăn vạ

huynhninh

Xe tải
Coi như dẫm phải bãi mứt đi cho nhẹ.

Pumzen

Xe ba gác
Đọc thớt này,kể cũng kỳ lạ! Người thì bênh ô mù,kẻ thì( có lẽ xót của) chê bai,miệt thị. Nhà cháu lại nghĩ,nếu nhà cháu rơi vào hoàn cảnh như vậy,chắc chắn sẽ k để xảy ra sự cố trên. Mình đi vào khu dân cư đông đúc( đây là hạn chế) lúc này mình phải tuyệt đối cẩn thận,luôn đề phòng những bất trắc ngoài ý muốn. Chứ theo như cụ chủ kể,có lẽ lái xe đã quá chủ quan vào tay nghề rồi! Cho nên mới có sự cố trên.

Muon_biet

Xe cút kít
Em quý cụ anhtho hay tham gia nhiệt tình trong diễn đàn với nhiều đóng góp hữu ích cho cả các topic "cơ bản" và "nâng cao" nên em nói thêm với cụ thía này:

Em ở nước ngoài nhiều năm, nói về độ quý và tôn trọng con người thì em tự thấy mình cao hơn đa số người Việt Nam nói chung. Em không gọi tất cả mọi người khiếm thị là thằng, con mù. Mà thằng người khiếm thị trong câu chuyện được em gọi là thằng, là trường hợp đặc biệt, và có lý do cho chuyện đó, và lý do đó có trong câu chuyện.

Chứ còn, hội người mù Việt Nam tự gọi mình bằng tên tiếng Anh là Blind's Association thì đúng nghĩa đen là hội người mù (nếu mắng nhau are you blind thì đúng là chửi mày mù à). Chứ còn tây nó gọi là Visual disabilities association thì mới là hội người khiếm thị. VN kém nhân văn rõ nhá, and/or quá kém ngoại ngữ.
Cụ ơi, tên "hội người mù" đã có rất nhiều người muốn đổi tên thành"hội người khiếm thị" rồi đấy cụ ạ. Những người muốn đổi tên không phải là có nhân văn hơn những người không muốn đổi tên đâu cụ ạ. Họ là những người có mục đích cả đấy, cụ đừng mắc mưu họ. Người mù cần được xã hội tôn trọng và bảo vệ đúng với nghĩa "hội người mù", nếu đổi tên thành "hội khiếm thị" thì những người không phải là người mù (chỉ khiếm thị thôi) cũng được vào hội và hưởng tiêu chuẩn của những người mù thứ thiệt sao?

kduc

Xe container
Theo em ý , dù là mù hay không mù , nhưng đi mà chèn vào người ta là không ổn rồi , ít ra cũng phải lễ phép có nhời chứ , mình sai trước mà , đúng không ạ ? Hỏi han xem thế nào đã chứ ? MÌnh sai mà , hơn nữa họ lại mù nữa , cần phải quan tâm hơn chứ . Rồi quay ra xem xe thế nào đã . Nếu bị vỡ kính như vậy thì mình nhẹ nhàng đấm cho 1 trận , không vấn đề gì , đã mù còn hung hăng là phải đấm .
Mắt sáng còn chả ăn ai, như ông LX kia, giật lấy cái gậy cư chân với mông đc mù kia mà vụt cho chừa.

lonelydriver

Xe buýt
Đụng phải mứt rồi cụ chủ thớt ạ

Chủ xe chắc phải nghiến răng tự sửa xe thôi vì... "Ai lại chấp thằng tàn phế"

LandRover_311

Xe tải
Ngậm đắng nuốt cay mà đi thôi chứ biết làm sao

ECO-arch

Xe tăng

Em nghĩ có lẽ nên giới thiệu đồng chí mù trong bài tham gia Blind's Gang thì hay hơn.

ECO-arch

Xe tăng
Cụ chủ thớt cũng nên đổi tiêu đề đi cho đỡ phản cảm, ai lại gọi người ta là thằng. Nên đổi sang là đ/c. Trộm cướp, đầu xanh đầu đỏ, xxx ... giờ em quay sang gọi bằng đ/c tuốt.

thaonguyen_car

Xe tăng
Kể cũng ức chế Cụ nhỉ? Loại này cần phải loịa bỏ khỏi xã hội. TRÁNH CHÓ DẠI CHẲNG XẤU MẶT NÀO.

dreamwater

Xe điện
mù thì mù chứ, phang xe em như thế em đấm bỏ mother. đừng cậy là thế nọ thế kia, mù thì ông lò dò ra đường làm gì mà ko có người dắt? giống mấy cha xe TB, chả biết thật hay giả nhưng đi đứng lếu láo đèn đỏ đèn xanh phang túi bụi, chèn ép từ ô tô tới xe đạp, động đến lại "tao thương binh". gì thì gì đừng có mang mấy cái chứng nhận nhà nước cấp cho mà làm bậy làm xằng, ra xã hội kiếm tiền là phải sòng phẳng tuốt tuột ạ.
Dạ, nếu là em, e cũng như cụ này ợ

hell.wavetau

Xe tải
Website
dinhthanhtrung.com
May mà ko phải là bmw hay au, nếu ko bác mù chắc vào viện rồi