[Funland] Có cụ nào bị bên ITCA doạ kiện vì sử dụng phần mềm lậu chưa?

pooka

Xe container
Đúng rồi cụ, nhiều cụ chưa vấp nên không sợ, nó quy vào tội vi phạm bản quyền và có thể truy cứu hình sự, tùy vào mức độ vi phạm, trong đó vi phạm nhiều lần, hoặc có tổ chức (dù công ty nhỏ)... đọc các cụ khác comment em thấy các cụ ý chủ quan quá. CA và cán bộ VH nhà mình dù không muốn làm nhưng do VN gia nhập với thế giới rồi, nó yêu cầu mà không làm thì cũng không được.
Dần dần thì các cơ quan và công ty phải mua bản quyền đầy đủ thôi.
Một số cơ quan với công ty có máy tính giao hết cho bộ phận IT, bộ phận IT đấy có mua máy cài win bản quyền sẵn không hay mua máy dựng lại cài win lậu thì không biết. Thôi thì thần nào miếu đấy, đi soi nhau làm gì.

lookyoung

Xe tăng
Trong lĩnh vực thiết kế thì Autodesk bám rễ rất sâu rồi cụ. Từ giảng dạy cho sinh viên, học sinh, cho đến ra trường đi làm ớ các công ty, 100% đều sử dụng Autodesk. Nếu 1 mình cụ dùng phần mềm khác thì không thể phối hợp, kết nối với đồng nghiệp cũng như không sử dụng đc các plugin bổ trợ. Ở VN thường dùng autocad hoặc revit. Autocad (không BIM) giá rẻ hơn revit ( BIM). Cái giá 2805 usd/năm/1 user trên là của revit đới.
Mới đây nhất, 9 phủ cũng đã có yêu cầu và lộ trình thực hiện BIM.
Nếu đã ko muốn trả tiền thì đều có lý do để biện minh hết. Cụ thông cảm, tôi làm phần mềm, biết đc công sức bỏ ra là thế nào để ra sản phẩm nên rất dị ứng với crack.

Cụ làm kiến trúc, cả team làm hùng hục cả năm trời ra sp xong bị đội khác copy ₫em đi dùng cụ có thoải mái đc ko?

jun14

Đi bộ
Bọn này bao giờ cũng đi kèm với việc bán phần mềm. Đầu tiên nó doạ, sau đó nó tư vấn nên mua để tránh kiện tụng, ai nhiều tiền thì cứ mua cho đúng luật. Còn không thì lấy mấy cái máy cài crack đó đem thủ tiêu và kệ cha nhà nó. Theo luật Việt Nam nếu không chứng minh được bằng chứng thì cho mày kiện thoải mái.
Suy nghĩ của bác đơn giản nhỉ :)) . Nó đâu khờ như vậy. Một khi nó gửi thông báo là nó đã có đầy đủ thông tin và lập vi bằng rồi. Nó xem bác có ngoan ngoãn hay không thôi.

muoibaconcho

Xe điện
Nếu đã ko muốn trả tiền thì đều có lý do để biện minh hết. Cụ thông cảm, tôi làm phần mềm, biết đc công sức bỏ ra là thế nào để ra sản phẩm nên rất dị ứng với crack.

Cụ làm kiến trúc, cả team làm hùng hục cả năm trời ra sp xong bị đội khác copy ₫em đi dùng cụ có thoải mái đc ko?
Chuyện gì cũng có tính tương đối thôi cụ. Ngoài công ty lớn hoặc trường học (tài khoản edu - free) thì ko có cá nhân hay công ty nhỏ nào ở VN mua. Đó là thực tế phải chấp nhận. Ngay cả Autodesk họ cũng biết và chấp nhận như vậy khi chỉ xử phạt các văn phòng thiết kế còn người dùng thì họ mặc kệ.
Ngoài ra, cái cờ rack đấy là do tụi tây viết cho tụi tây dùng cờ rắc chứ chả phải viết riêng cho ông VN đâu. Còn trên bình diện cuốc da thì các cuốc da cũng ăn cắp công nghệ, bản quyền của nhau ầm ầm.
Về chuyện kiến trúc, ăn cắp thoải mái cũng là cái chuyện phải chấp nhận. Cụ xây cái nhà đẹp, cụ có cấm ông khác chụp ảnh cái nhà cụ được ko? Tuy nhiên, kiến trúc ăn cắp cũng chỉ ăn cắp đc mấy cái nhà dân thôi. chứ công trình mà làm cả năm trời thì qui mô, diện tích nó khác cái nhà dân nghìn lần, ăn cắp vào mắt.
Screenshot 2023-08-03 145507.jpg

lookyoung

Xe tăng
Chuyện gì cũng có tính tương đối thôi cụ. Ngoài công ty lớn hoặc trường học (tài khoản edu - free) thì ko có cá nhân hay công ty nhỏ nào ở VN mua. Đó là thực tế phải chấp nhận. Ngay cả Autodesk họ cũng biết và chấp nhận như vậy khi chỉ xử phạt các văn phòng thiết kế còn người dùng thì họ mặc kệ.
Ngoài ra, cái cờ rack đấy là do tụi tây viết cho tụi tây dùng cờ rắc chứ chả phải viết riêng cho ông VN đâu. Còn trên bình diện cuốc da thì các cuốc da cũng ăn cắp công nghệ, bản quyền của nhau ầm ầm.
Về chuyện kiến trúc, ăn cắp thoải mái cũng là cái chuyện phải chấp nhận. Cụ xây cái nhà đẹp, cụ có cấm ông khác chụp ảnh cái nhà cụ được ko? Tuy nhiên, kiến trúc ăn cắp cũng chỉ ăn cắp đc mấy cái nhà dân thôi. chứ công trình mà làm cả năm trời thì qui mô, diện tích nó khác cái nhà dân nghìn lần, ăn cắp vào mắt.
Screenshot 2023-08-03 145507.jpg
Việt Nam chẳng có khả năng crack mấy cái phần mềm đấy nên cụ không phải dán mấy đường link lên làm gì. Cụ lại đưa tranh luận về kiểu vì thằng khác làm được nên tôi cũng làm được rồi đấy. Hai cái sai ko thành 1 cái đúng, một vài thằng tây nó làm trò mèo ko có nghĩa là mình cũng làm trò mèo như vậy.

Công trình cả năm trời thì sao mà ko ăn cắp được? Thiết kế máy bay, tàu ngầm, tên lửa còn ăn cắp được của nhau mà? Ví dụ một thằng nhân viên của cụ nó đem toàn bộ sản phẩm của công ty cụ ra cho thằng khác dùng cụ có cay ko?

Hơn nữa, tôi đang nói trên bình diện người dùng phần mềm chứ chưa to tát đến chuyện quốc gia đại sự. Nếu đã muốn không trả tiền thì đầy lý do để mà bào chữa cho mình, kiểu như sao đeo vàng lên người để người ta cướp làm chi. Cụ có đưa ra lý do trời biển gì cũng chẳng làm cho cái việc đấy nó đúng đắn hơn lên tí nào cả. Cứ thẳng băng ra là ko muốn trả tiền, dùng hàng phạm pháp thế cho nhanh.

bomon

Xe tăng
Chuẩn cụ, nhiều ông thiếu hiểu biết cứ nghĩ thằng kỹ sư nó chỉ mua cái Win với office là kiếm được tiền. Để ra một sản phẩm thiết kế nó phải dùng rất nhiều phần mềm khác nhau, nhưng giá thiết kế ở mình thì rẻ, nếu làm công trình lớn thì cũng phải back lại Cđt, rồi các chi phí không chính thức. Chứ ai mà chẳng muốn dùng phần mềm có bản quyền.
Ở mình hay ở đâu thì việc dùng crk cũng chỉ là để tiết kiệm 2k8 $ mỗi năm cho bản quyền, chưa tới 1/3 lương 1 nhân viên quèn, coi như phải trả thêm tí chi phí trên đầu mỗi nhân viên làm trực tiếp. Đến công ty lớn nó cũng tính mua license rồi chia ca dùng chung, đấy mới là tiết kiệm đàng hoàng, tối ưu công cụ lao động kiểu nhà máy chia ca làm việc. Dùng phần mềm crk không phải thủ thuật tiết kiệm, mà bản chất vẫn là ăn cắp thôi.

muoibaconcho

Xe điện
Việt Nam chẳng có khả năng crack mấy cái phần mềm đấy nên cụ không phải dán mấy đường link lên làm gì. Cụ lại đưa tranh luận về kiểu vì thằng khác làm được nên tôi cũng làm được rồi đấy. Hai cái sai ko thành 1 cái đúng, một vài thằng tây nó làm trò mèo ko có nghĩa là mình cũng làm trò mèo như vậy.

Công trình cả năm trời thì sao mà ko ăn cắp được? Thiết kế máy bay, tàu ngầm, tên lửa còn ăn cắp được của nhau mà? Ví dụ một thằng nhân viên của cụ nó đem toàn bộ sản phẩm của công ty cụ ra cho thằng khác dùng cụ có cay ko?

Hơn nữa, tôi đang nói trên bình diện người dùng phần mềm chứ chưa to tát đến chuyện quốc gia đại sự. Nếu đã muốn không trả tiền thì đầy lý do để mà bào chữa cho mình, kiểu như sao đeo vàng lên người để người ta cướp làm chi. Cụ có đưa ra lý do trời biển gì cũng chẳng làm cho cái việc đấy nó đúng đắn hơn lên tí nào cả. Cứ thẳng băng ra là ko muốn trả tiền, dùng hàng phạm pháp thế cho nhanh.
Ở mình hay ở đâu thì việc dùng crk cũng chỉ là để tiết kiệm 2k8 $ mỗi năm cho bản quyền, chưa tới 1/3 lương 1 nhân viên quèn, coi như phải trả thêm tí chi phí trên đầu mỗi nhân viên làm trực tiếp. Đến công ty lớn nó cũng tính mua license rồi chia ca dùng chung, đấy mới là tiết kiệm đàng hoàng, tối ưu công cụ lao động kiểu nhà máy chia ca làm việc. Dùng phần mềm crk không phải thủ thuật tiết kiệm, mà bản chất vẫn là ăn cắp thôi.
Bản chất của vấn đề là quy luật thị trường. DN luôn muốn tìm mọi cách để giảm chi phí sản phẩm.
Trích dẫn câu của cụ lookyoung "Cụ lại đưa tranh luận về kiểu vì thằng khác làm được nên tôi cũng làm được rồi đấy."
Ở VN hiện nay, mọi người đều cờ rack, 1 mình cụ ko cờ rack, cụ nghĩ cụ có cạnh tranh được không? Người ta làm được, cụ không làm được, giá thành cụ cao, cụ phá sản.
Các cụ đạo lý thì hay thế thôi, chứ khi làm thực, phải mua phần mềm 2k8/user/năm x10 máy tính khéo lại la liếm xin cờ rack còn nhanh hơn người khác.

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
Bản chất của vấn đề là quy luật thị trường. DN luôn muốn tìm mọi cách để giảm chi phí sản phẩm.
Trích dẫn câu của cụ lookyoung "Cụ lại đưa tranh luận về kiểu vì thằng khác làm được nên tôi cũng làm được rồi đấy."
Ở VN hiện nay, mọi người đều cờ rack, 1 mình cụ ko cờ rack, cụ nghĩ cụ có cạnh tranh được không? Người ta làm được, cụ không làm được, giá thành cụ cao, cụ phá sản.
Các cụ đạo lý thì hay thế thôi, chứ khi làm thực, phải mua phần mềm 2k8/user/năm x10 máy tính khéo lại la liếm xin cờ rack còn nhanh hơn người khác.
Tôi đang làm thực và cụ đừng nghĩ ai cũng sẵn sàng làm làm trò phạm pháp như thế. Xã hội đi lên thì mình cũng phải văn minh lên chút, ít ra là ủng hộ những điều đúng đắn chứ ko phải tìm lý do bao biện.

Trộm cắp, cướp của, giết người cho đến vượt đèn đỏ, đi sai làn...ai rồi cũng sẽ có lý do cả

muoibaconcho

Xe điện
Tôi đang làm thực và cụ đừng nghĩ ai cũng sẵn sàng làm làm trò phạm pháp như thế. Xã hội đi lên thì mình cũng phải văn minh lên chút, ít ra là ủng hộ những điều đúng đắn chứ ko phải tìm lý do bao biện.

Trộm cắp, cướp của, giết người cho đến vượt đèn đỏ, đi sai làn...ai rồi cũng sẽ có lý do cả
Thực tế là hầu hết văn phòng thiết kế nhỏ, vừa, tại VN nếu chưa bị xử phạt vẫn đang dùng phần mềm crack là câu trả lời rất rõ ràng cho cụ văn minh và đạo lý.
Nếu cụ làm phần mềm thì phải hiểu phần mềm và phần cứng khác nhau chỗ nào. Những ví dụ cụ đưa ra, đều thuộc về phần cứng.

lookyoung

Xe tăng
Thực tế là hầu hết văn phòng thiết kế nhỏ, vừa, tại VN nếu chưa bị xử phạt vẫn đang dùng phần mềm crack là câu trả lời rất rõ ràng cho cụ văn minh và đạo lý.
Nếu cụ làm phần mềm thì phải hiểu phần mềm và phần cứng khác nhau chỗ nào. Những ví dụ cụ đưa ra, đều thuộc về phần cứng.
Cứng hay mềm đều là tài sản, sở hữu của người khác và đây là phạm pháp chứ ko phải vấn đề đạo lý.

Tôi với cụ nói đến đây là hiểu quan điểm của nhau rồi nên ko cần thiết phải tranh cãi nữa.

sivibi

Xe tăng
Ông bạn em còn kà đại diện được ủy quyền của 1 hãng phần mềm về platform cho game. Đến gặp thằng dùng lậu xin nó mua bản quyền còn bị nó đuổi về, không bị đánh là may. Nhờ công an phối hợp còn bị từ chối 😄

tratida

Xe container
thu thập log, event gửi mạng, kiện nó tội tự ý thu thập dữ liệu cá nhân :))

Sent from Other Universe via OTOFUN

Red_Army

Xe máy
Suy nghĩ của bác đơn giản nhỉ :)) . Nó đâu khờ như vậy. Một khi nó gửi thông báo là nó đã có đầy đủ thông tin và lập vi bằng rồi. Nó xem bác có ngoan ngoãn hay không thôi.
Vì tôi bị nó gửi thông báo email rồi! Mất ăn mất ngủ mấy hôm sau rồi mới nhận ra là các vị ấy sẽ hướng dẫn mình mua phần mềm bản quyền để tránh kiện tụng. Bọn này là bọn kền kền, ai mà sơ hở thì nó cho phá sản ngay. Tốt nhất nếu thông báo không đi theo đường công văn dấu đỏ thì cứ lờ đi. Email coi như spam không nhận được.

Ga_son

Xe điện
Bên thiết kế XD có các phần mềm giá hàng trăm triệu chứ ko phải chỉ có vài chục triệu / năm đâu các cụ nhé.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Nếu cụ ở Mỹ thì đúng là đáng lo thật, còn nếu đang ở VN thì e cứ nhắn tin chửi mạnh nó. Vì nếu mà theo luật để chơi thì dân VN sẽ đi tù hoặc sạt nghiệp gần hết vì từ công ty đến cá nhân đều xài crack, hết win rồi đến Adobe, Autodesk
Cái này thì cụ nhầm to rồi ạ.

jun14

Đi bộ
VN mình hội nhập rồi các cụ ơi. Mà đã hội nhập thì tụi Tây luôn luôn bắt phải cam kết thực hiện các chính sách mà trong đó có chính sách về bảo hộ sở hữu trí tuệ cực căng từ bọn mẽo. Nên bây giờ cty các cụ dùng lậu không phải là các cụ an toàn đâu. Vấn đề là thời gian là khi nào cty cụ bị dính thôi.