Thảo luận Có cụ nào đã đi đường đèo dốc bằng Honda CRV 1.5 ?

cakiem8x

Xe buýt
Em vừa kết thúc chuyến thiện nguyện 4 ngày cùng đoàn hơn chục xe, tổng 1400km bằng Crv2021 từ HN>Hòa bình>Lai châu>Sơn La>Điện biên>Mường nhé>Apachai>Mường Tè>Phong Thổ> Lào cai> HN.
Bình thường để số D lên nhưng một số đoạn 10% phải chuyển S đi nhàn hơn. Xuống dốc để D và nẫy chuyển số rất tiện. Quốc lộ 4H và 4D đang sửa toàn tuyến, vừa đi vừa chờ xe lu. Crv dư sức đi lên xuống.
Tuy nhiên trong đoàn có mấy bác đi Lc vẫn sướng nhất nên mục tiêu xe tới vẫn là Lc.
Kể cả mấy con Land 100 đời 2003 nó đã ngon lắm rồi bác à. Riêng bọn đó đi những đường xấu hay đèo dốc này rất hợp. Vừa khoẻ vừa an toàn :)

cakiem8x

Xe buýt
Còn 1 đoạn dốc đứng nhất đang làm cụ ạ, Tầm 1 2 km chưa xong, chia theo chiều dọc 1 nửa xong rồi.
Ok cụ. Em lên năm 2021 thì mới làm đc 10km còn 9km nữa. Mãi chả xong cái đường đó để khép lại cái cung du lịch mà em nghĩ nhiều người cũng sẽ muốn đi.

bigman95

Xe điện
Crv nếu đường dốc ( lên ) mặt đường dạng đá bị phá bởi xe tải nặng thì các Cụ không nên đi. Cầu trước bánh không bám được . Nếu muốn đi thì đi theo cặp xe để có người hỗ trợ . Và mang theo cặp đai tăng độ bám đường.( em phải đẩy 2 lần nơi hoang vắng )
Crv chỉ hợp với đường hơi xấu đến đẹp thôi. Còn độ cao của dốc không ảnh hưởng gì vì máy 188 mã, thoải mái khoẻ

linh 7

Xe tải
chạy thì em thấy ok, nhưng muốn vượt xe hay mong muốn nó đạp phát nhỏng đầu lên ngay thì ko có đâu, nó ì thôi

Phoenix Reborn

Xe hơi
Không biết các bản cũ thế nào, em chạy crv-l 2024 thì số D chỉ chuyển số trong 3s sau đó là nó tự động về số như cài đặt của hãng. Em hiểu là khi cần gia tốc ngắn để vượt xe phía trước thì có thể giữ D giảm số tay 1 - 2 số rồi xe sẽ auto về như cài đặt ban đầu. Còn các cụ đi dốc thì phải về S thì số tay mới giữ 24/24 được. Còn nữa là khi sử dụng số tay ở chế độ S thì xe sẽ tự động về số ở tốc độ phù hợp, nhưng nó không tự động tăng số. Em có test thử thì khi em đang chạy số 4 ở tốc độ 45km/h sau đó gặp đèn đỏ em phanh giảm tốc độ thì xe tự động về 3-2-1. Sau đó đèn xanh em đạp ga thì nó rú ầm lên và vẫn chỉ giữ mãi số 1. Đèn đỏ hôm em test là buổi đêm ở quê nên cảm nhận khá rõ. Mời các cụ sau thẩm tiếp.

Crv nếu đường dốc ( lên ) mặt đường dạng đá bị phá bởi xe tải nặng thì các Cụ không nên đi. Cầu trước bánh không bám được . Nếu muốn đi thì đi theo cặp xe để có người hỗ trợ . Và mang theo cặp đai tăng độ bám đường.( em phải đẩy 2 lần nơi hoang vắng )
Crv chỉ hợp với đường hơi xấu đến đẹp thôi. Còn độ cao của dốc không ảnh hưởng gì vì máy 188 mã, thoải mái khoẻ
Đường xấu quá thì e cũng k dại, gầm CRV khá thấp nên cũng phải lựa khéo vì đường đèo nhiều lúc k có chỗ mà né được ổ Voi. Lên và xuống dốc với đường đèo (không thể chạy tốc độ trên 40km được) thì e chạy S suốt, khỏe, an toàn.

Bopbun

Xe điện
Không biết các bản cũ thế nào, em chạy crv-l 2024 thì số D chỉ chuyển số trong 3s sau đó là nó tự động về số như cài đặt của hãng. Em hiểu là khi cần gia tốc ngắn để vượt xe phía trước thì có thể giữ D giảm số tay 1 - 2 số rồi xe sẽ auto về như cài đặt ban đầu. Còn các cụ đi dốc thì phải về S thì số tay mới giữ 24/24 được. Còn nữa là khi sử dụng số tay ở chế độ S thì xe sẽ tự động về số ở tốc độ phù hợp, nhưng nó không tự động tăng số. Em có test thử thì khi em đang chạy số 4 ở tốc độ 45km/h sau đó gặp đèn đỏ em phanh giảm tốc độ thì xe tự động về 3-2-1. Sau đó đèn xanh em đạp ga thì nó rú ầm lên và vẫn chỉ giữ mãi số 1. Đèn đỏ hôm em test là buổi đêm ở quê nên cảm nhận khá rõ. Mời các cụ sau thẩm tiếp.
Nếu cụ có xe đạp líp tầng cụ sẽ thấy lúc đề pa cụ để số cao thì cần lực rất lớn, cụ phải đạp cong đít nó mới đi. Cụ để số thấp thì khẽ đạp nó đã đi ngay. Ô tô cũng vậy thôi. Nếu cụ đi xe số sàn cụ mà đề pa bằng số 4 là xe chỉ có hự hự rồi chết máy.

Nên cho dù cụ có dùng số tay thì hãng đã tính sẵn trường hợp như cụ rồi. Nó phải tự động về 1 chứ để nguyên số 4 đề pa là chết máy. Vì là chế độ S nên sau khi về 1 xong nó không tự động nhảy nữa mà chờ cụ đẩy. Vì nó mà tự động nhảy số lên thì khác gì số D đâu. Cụ muốn đề pa bằng số tay thì cụ phải học cách đi của xe số sàn.

heroesdaubu

Xe điện
Số S hay D tương tự nhau, ở S thì vòng tua luôn trên 2k, xe bốc và ko phải mất nhiều sức đạp ga như số D, nhất là lái cả ngày Tây bắc thì đỡ mệt hơn rất nhiều

terwa

Xe tăng
E đang tính lây cho người nhà con 2018 mà e lăn tăn la cái turbo nó bền ko, nó có xuống cấp nhiều ko các cụ. Xưa giờ e toàn đi xe non turbo;)

Bopbun

Xe điện
Số S hay D tương tự nhau, ở S thì vòng tua luôn trên 2k, xe bốc và ko phải mất nhiều sức đạp ga như số D, nhất là lái cả ngày Tây bắc thì đỡ mệt hơn rất nhiều
Cụ mô tả vậy em thấy cơ cấu số của Honda và Toy rất khác nhau. Toy thì có D và M. D thì giống nhau, nhưng M của Toy thì y hệt kiểu số của xe Dream, giật số nào ăn số đó, không tự động tí nào.

Em quen kiểu đi M của Toy hơn. Đèo dốc cũng chủ động hơn. Muốn ghì số 1 số 2 theo ý mình cũng dễ. Nên đi đèo dốc rất ít khi sử dụng phanh.

E đang tính lây cho người nhà con 2018 mà e lăn tăn la cái turbo nó bền ko, nó có xuống cấp nhiều ko các cụ. Xưa giờ e toàn đi xe non turbo;)
Mua xe cũ thì kể cả non turbo cũng thế. Của bền tại...chủ cũ. Em thấy mua lại xe tốt nhất là mua xe gầm rời, máy dọc, cầu sau vì có phá xe cũng lâu xuống cấp hơn gầm liền lại còn máy ngang, cầu trước.

terwa

Xe tăng
Mua xe cũ thì kể cả non turbo cũng thế. Của bền tại...chủ cũ. Em thấy mua lại xe tốt nhất là mua xe gầm rời, máy dọc, cầu sau vì có phá xe cũng lâu xuống cấp hơn gầm liền lại còn máy ngang, cầu trước.
Tại nữ chạy bác ơi. Còn e dùng mây đời land rồi:D

linhbogiong

Xe tăng

heroesdaubu

Xe điện
Cụ mô tả vậy em thấy cơ cấu số của Honda và Toy rất khác nhau. Toy thì có D và M. D thì giống nhau, nhưng M của Toy thì y hệt kiểu số của xe Dream, giật số nào ăn số đó, không tự động tí nào.

Em quen kiểu đi M của Toy hơn. Đèo dốc cũng chủ động hơn. Muốn ghì số 1 số 2 theo ý mình cũng dễ. Nên đi đèo dốc rất ít khi sử dụng phanh.
Nhà em đi cả Toy, đúng như cụ tả, nó ko tự trả về D mà phải làm thủ công để nó trả về D.
Cả 2 loại em đã lái đèo dốc mấy đợt đi 3-4 ngày.

Chỉnh sửa cuối:

Nam.pt

Xe tải
Matiz còn đi đèo dôc ầm ầm nên cụ lo cho CRV làm gì.
Leo năm bao nhiêu, chứ con maztis nhà tôi năm 2009 lên dốc cầu mai động còn phải tắt điều hoà mới lên đc đây. Còn giờ xe đấy ko biết đc chuyển lên tề lỗ chưa

bigman95

Xe điện
Leo năm bao nhiêu, chứ con maztis nhà tôi năm 2009 lên dốc cầu mai động còn phải tắt điều hoà mới lên đc đây. Còn giờ xe đấy ko biết đc chuyển lên tề lỗ chưa
Spack của em cùng 2009 nhưng chạy tít . Hầm cc, loanh quanh đồi núi tầm 300 km bán kinh hn. Số tay nên cài 1 lên hết. Giờ vẫn đang oanh tạc bắc giang. ( giờ chắc 30v rồi) .
Nhưng chay em này chỉ phố thôi đi xa mệt lắm!

bigman95

Xe điện

Honda nó bảo vệ hộp số và dây đai, phần mềm không cho quá tải kể cả S. Đó là lý do đến giờ đã có crv ở vn nào hỏng hs cvt đâu?( em chưa nhận được thông tin)

Nam.pt

Xe tải
Spack của em cùng 2009 nhưng chạy tít . Hầm cc, loanh quanh đồi núi tầm 300 km bán kinh hn. Số tay nên cài 1 lên hết. Giờ vẫn đang oanh tạc bắc giang. ( giờ chắc 30v rồi) .
Nhưng chay em này chỉ phố thôi đi xa mệt lắm!
Xe nhà tôi năm đó là đời 2002, đến 2009 bán vì ko cho ông cụ đi nữa do ông bị cao huyết áp. Bán xong ông đi mua civic 2009