Có cụ nào thổ địa ĐÀ Nẵng về ăn uống, du lịch không ạ?

likeSUV

Xe buýt
Các bác HN vào ĐN nếu có thời gian lọ mọ thì nên thử 2 món này:
Trứng vịt lộn ăn kiểu ĐN. Cho vào cái chén (ly) vừa lọt 1/2 theo chiều dọc, đục lỗ bên trên rồi dùng thìa khoét dần bên trong. Ăn kèm dưa góp đu đủ, nước gừng. Em thấy cách ăn này tao nhã và tuyệt vời :D. Ăn khuya một chút, ở khu gần mạn Trần Phú - Lê Lợi gì đó, em ko nhớ chính xác.
Thứ 2 là Má lợn. Nhậu bình dân với rượu gạo, quốc lủi ĐN nhẹ hều. Nguyên 1/2 cái mặt con lợn luộc, cầm dĩa dỉa dần, nhắm rượu, em chưa thấy ở đâu có. Món này ở cái ngõ ngay gần ngã tư Hải Phòng - Ông Ích Khiêm.
Em tí làm rể ĐN nên ở đây thuộc như HN ý :))

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Ở HN đi tàu hoả có ổn k các cụ, nhiều khi em thấy đi tàu ngắm cảnh dọc đường cũng thí vị phết, làm chuyến xuyên Việt. Có cụ nào tư vấn giúp e với. e vodka cả thùng ợ.

Nam Đế

Xe buýt
Ở HN đi tàu hoả có ổn k các cụ, nhiều khi em thấy đi tàu ngắm cảnh dọc đường cũng thí vị phết, làm chuyến xuyên Việt. Có cụ nào tư vấn giúp e với. e vodka cả thùng ợ.
Đi tàu thì ồn và rung lắc nhất là nằm ở tầng 2. Nếu cụ đi tàu thì phải thật rảnh vì tàu chạy chậm, hay phải dừng tránh tàu. Tuy nhiên đi tàu cũng có cái hay là có thể hút thuốc :P và đi lai được nên đỡ có cảm giác bó buộc.

likeSUV

Xe buýt
Cụ nên bỏ ngay ý định này đi ạ. Em có mấy ý cụ tham khảo:
1. Vé đắt như MB
2. Cảnh chả có gì mà ngắm. Muốn ngắm thì đi ô tô ạ.
3. Ồn, mệt mỏi vì thời gian kéo dài.
4. Dịch vụ trên tầu, xin lỗi, em phải gọi là tởm vì cái cơ chế độc quyền. Em chả thấy khác gì những năm 90.
5. Vệ sinh cá nhân bất tiện, bẩn thỉu.

Trên đây là những trải nghiệm hồi năm ngoái của em. Đi thử 1 lần xem sao và thề ko bao giờ đi lại.

likeSUV

Xe buýt
Đi tàu thì ồn và rung lắc nhất là nằm ở tầng 2. Nếu cụ đi tàu thì phải thật rảnh vì tàu chạy chậm, hay phải dừng tránh tàu. Tuy nhiên đi tàu cũng có cái hay là có thể hút thuốc :P và đi lai được nên đỡ có cảm giác bó buộc.
Hút thuốc trên tàu phải ra khoảng giữa 2 toa. Tay cầm thuốc, tay giữ ko thì ngã. Mùi toilet bốc ra nên chả ngon lành gì. Muốn hút thì xuống cantin ngồi uống nước ạ. Đi lại trên tàu cũng phải giữ ko cũng ngã. Trên mb cụ đi lại chả thoái mái hơn nhiều à. Bác nào nghiện ngập quá thì cũng nhịn có 1 tiếng thôi. Coi như đi ô tô đầu này đến đầu kia Hà Nội.

CuongDN2012

Xe điện
Các bác HN vào ĐN nếu có thời gian lọ mọ thì nên thử 2 món này:
Trứng vịt lộn ăn kiểu ĐN. Cho vào cái chén (ly) vừa lọt 1/2 theo chiều dọc, đục lỗ bên trên rồi dùng thìa khoét dần bên trong. Ăn kèm dưa góp đu đủ, nước gừng. Em thấy cách ăn này tao nhã và tuyệt vời :D. Ăn khuya một chút, ở khu gần mạn Trần Phú - Lê Lợi gì đó, em ko nhớ chính xác.
Thứ 2 là Má lợn. Nhậu bình dân với rượu gạo, quốc lủi ĐN nhẹ hều. Nguyên 1/2 cái mặt con lợn luộc, cầm dĩa dỉa dần, nhắm rượu, em chưa thấy ở đâu có. Món này ở cái ngõ ngay gần ngã tư Hải Phòng - Ông Ích Khiêm.
Em tí làm rể ĐN nên ở đây thuộc như HN ý :))
ăn trứng vịt lộn thì cái đó gọi là cái ly, cái cách ăn đó có từ xưa tới h, cái chổ cụ nói là LÝ TỰ TRỌNG _LÊ LỢI xóm vịt lộn
Ăn ko phải má lợn, mà gọi là XƯƠNG MÁ HÀM.

likeSUV

Xe buýt
ăn trứng vịt lộn thì cái đó gọi là cái ly, cái cách ăn đó có từ xưa tới h, cái chổ cụ nói là LÝ TỰ TRỌNG _LÊ LỢI xóm vịt lộn
Ăn ko phải má lợn, mà gọi là XƯƠNG MÁ HÀM.
Vâng, chuẩn cụ. Tại em quen gọi thế rồi. ĐN thì hầu như tuần nào em cũng bay vào. Em là em quý người ĐN lắm. Mà cụ nhiệt tình với ae thật. Vod cụ.

CuongDN2012

Xe điện
Vâng, chuẩn cụ. Tại em quen gọi thế rồi. ĐN thì hầu như tuần nào em cũng bay vào. Em là em quý người ĐN lắm. Mà cụ nhiệt tình với ae thật. Vod cụ.
Dạ! thì bản chất người ĐN mến khách là vậy mà cụ! đôi khi cũng bị gây nên sự hiểu nhầm vì sự nhiệt tình của người ĐN cụ ạ!

KMN2010

Xe tăng
Em oánh dấu phát. Nghe nhiều người nói ĐN là tp đáng sống nhất Vn. Chắc e cũng phải làm chuyến.Nghe các cụ kể chuyện mà e thèm quá. :)
Đúng đấy cụ, Đà Nẵng có môi truơng trong lành, khí hậu rất dễ chịu, chi phí mua nhà khá rẻ, chi phí sinh hoạt rẻ. Nhưng nó là thành phố đáng sống với điều kiện cụ có thu nhập khá khá thôi. Chứ luơng trung bình ở Đà Nẵng khá thấp

Mấy hôm nay ko nên đi Bà Nà cụ ơi. Hiện tại Bà Nà đang giảm giá cho người Đà Nẵng 100k/vé nên cụ đi lên đó chắc ko chen chân nổi. Để qua ngày 5/4 rồi lên thì thảnh thơi hơn cụ ah
Em thấy ở Đà Nẵng hay có chuơng trình giảm giá cho ai có CMT Đà Nẵng, Quảng Nam.

Muốn rẻ chỉ có mua về tự nấu thôi ạ,hàng quán trong này bây giờ máy chém nhiều lắm.
Chém gì đâu cụ, em ở Đà Nẵng 3 năm nay có thấy đắt gì đâu.

Ở Đà Nẵng cái gì cũng rẻ, chỉ có 1 cái cực đắt so với HN và HCM thôi.

hoa_hong_den

Xe hơi
Dạ! thì bản chất người ĐN mến khách là vậy mà cụ! đôi khi cũng bị gây nên sự hiểu nhầm vì sự nhiệt tình của người ĐN cụ ạ!
Em mới đi ĐN về. Lần đầu tiên đến ĐN rồi tự nhủ mỗi năm sẽ quay lại đây ít nhất 1lần. Em rất ấn tưỢnG Khi chứng kiến trước cửa một quán nhậu ởTp.ĐN,khi một ng bị ngã xe,mọi người (nhân viên,chủ quán) chạy ào ra đỡ người bị ngã,dắt xe hộ,hỏi han ân cần. Cảnh này ở Hà Nội k có,vì e đã từng bị ngã xe rồi :)
Ấn tượng nữa là Ở ĐN k có cảnh xe ôm,taxi,hàng rong chèo kéo khách. Đường phố sạch bong,wifi miễn phí toàn thành phố .
E k tin là vẫn dc uống cafe với giá 4k/ly ( cafe KhoBom,ở phố j e quên mất rồi:D) cafe khá ngon mà chỗ ngồi lại độc đáo nữa.
Đi Hội An thì đến buổi chiều,ở một đêm rồi sáng hôm sau về là đủ. Thuê xe đạp chạy lòng vòng quanh Hội An là hợp lý nhất ạ.
Thích nữa là đến ĐN có rất nhiều chỗ đẹp để chộp ảnh. Có một hẻm núi trên đường lên chùa Linh Ứng,dân tình đổ xô đến đó chụp ảnh cưới.
Nói chung,e đến ĐN một lần và thật sự thích:)

CuongDN2012

Xe điện
Em mới đi ĐN về. Lần đầu tiên đến ĐN rồi tự nhủ mỗi năm sẽ quay lại đây ít nhất 1lần. Em rất ấn tưỢnG Khi chứng kiến trước cửa một quán nhậu ởTp.ĐN,khi một ng bị ngã xe,mọi người (nhân viên,chủ quán) chạy ào ra đỡ người bị ngã,dắt xe hộ,hỏi han ân cần. Cảnh này ở Hà Nội k có,vì e đã từng bị ngã xe rồi :)
Ấn tượng nữa là Ở ĐN k có cảnh xe ôm,taxi,hàng rong chèo kéo khách. Đường phố sạch bong,wifi miễn phí toàn thành phố .
E k tin là vẫn dc uống cafe với giá 4k/ly ( cafe KhoBom,ở phố j e quên mất rồi:D) cafe khá ngon mà chỗ ngồi lại độc đáo nữa.
Đi Hội An thì đến buổi chiều,ở một đêm rồi sáng hôm sau về là đủ. Thuê xe đạp chạy lòng vòng quanh Hội An là hợp lý nhất ạ.
Thích nữa là đến ĐN có rất nhiều chỗ đẹp để chộp ảnh. Có một hẻm núi trên đường lên chùa Linh Ứng,dân tình đổ xô đến đó chụp ảnh cưới.
Nói chung,e đến ĐN một lần và thật sự thích:)
Đà Nẵng là vậy đó cụ ơi!!!

rebelvn

Xe máy
cụ ăn gì mới biết mà trả lời chứ ạ :D

luudung83

Xe hơi
E xin phép oánh dấu cái. Hè năm nay dự định đi.

Songque

Xe tăng
Em cũng thường đi Đà Nẵng, phải thừa nhận là thành phố đẹp, sạch sẽ, bình yên, giá cả sinh hoạt rẻ so với thành phố khác. Cảm giác như là ở nhà mình luôn, ko sợ cướp, hay các tệ nạn xã hội khác.
Có một điều lưu ý, các cụ đừng vào quán bún đối diện 187 Hùng Vương, em bị bán 50 ngàn một bát bún, trong khi người khác là 25 ngàn. Em ở mấy tháng SG ko bị chặt chém gì, nhưng về ĐN lại bị vụ này, cũng giảm phần nào tình cảm về ĐN.

CuongDN2012

Xe điện
Em cũng thường đi Đà Nẵng, phải thừa nhận là thành phố đẹp, sạch sẽ, bình yên, giá cả sinh hoạt rẻ so với thành phố khác. Cảm giác như là ở nhà mình luôn, ko sợ cướp, hay các tệ nạn xã hội khác.
Có một điều lưu ý, các cụ đừng vào quán bún đối diện 187 Hùng Vương, em bị bán 50 ngàn một bát bún, trong khi người khác là 25 ngàn. Em ở mấy tháng SG ko bị chặt chém gì, nhưng về ĐN lại bị vụ này, cũng giảm phần nào tình cảm về ĐN.
Hình như cụ đang nói là quán bún 244 Hùng vương!
- Cho em hỏi là cụ đã ăn món bún gì? vì nếu ăn cún đuôi chắc chắn là sẽ 50k
- Bún ở đây ko có giá 25k. quán này đông khách em ăn bình thường đã 35k

Songque

Xe tăng
Hình như cụ đang nói là quán bún 244 Hùng vương!
- Cho em hỏi là cụ đã ăn món bún gì? vì nếu ăn cún đuôi chắc chắn là sẽ 50k
- Bún ở đây ko có giá 25k. quán này đông khách em ăn bình thường đã 35k
Em thấy xung quanh trả 25k cả mà, quán nằm trong khuôn viên một cơ quan gì đó, ngồi nghế nhựa thấp, như các quán ăn vỉa hè. Hôm đó em hơi vội, mà số tiền nó nhỏ nên cũng hơi ngạc nhiên khi so sánh về giá, nên cũng đi luôn.

CuongDN2012

Xe điện
Em thấy xung quanh trả 25k cả mà, quán nằm trong khuôn viên một cơ quan gì đó, ngồi nghế nhựa thấp, như các quán ăn vỉa hè. Hôm đó em hơi vội, mà số tiền nó nhỏ nên cũng hơi ngạc nhiên khi so sánh về giá, nên cũng đi luôn.
Đúng rồi cụ! quán 244 Hùng vuơng, quán này khá nổi tiếng, em thường ăn thập cẩm là 35k ah