Có kết hợp máy nén khí làm máy bơm rửa xe được không?

Lý Quỳ

Xe buýt
Cụ ra chỗ hàng cháo hỏi cái súng phun nước dùng hơi, nó giống như cái súng phun sơn nhưng đầu dưới có cái ống tio dài để cắm vào xô nước.
Áp lực của nó nếu để rửa xe thì hơi yếu dưng mà vẫn sài được. Được cái khá tiết kiệm nước.
Chỗ em vẫn thường dùng cái này để vệ sinh công đoạn cuối trước khi phủ gầm xe.

wasabi

Xe tăng
CỤ ơi, gioăng đó cụ mua ở mô? Chỉ em để em nhập ít bán chơi :D
Chúc mừng cụ đã khắc phục xong con máy, nếu dùng lâu dài, cụ nên dự phòng ít giấy amiăng, khi gioăng hỏng cứ thế mà lấy ra chặt, khỏi tốn tg đi ra tiệm mua.
hố hố em có biết nó bán ở mô đâu mà đi mua, nhà có miếng giấy bìa carton mà mấy chú thợ máy ở gara hay dùng ý :)) lôi ra phệt vào là xong, cắm điện máy nổ ầm ầm như công nông.

tuanmt

Xe máy
CHia buồn, máy nhà cụ đã bị hỏng mô tơ, do điện yếu mà cụ cứ bắt em nó chạy thì ... bố thằng tây chịu được:
Nguyên nhân: Hàng cụ quá khủng(công suất lớn) mà điện ứ đủ cho em nó nhai! Tư vấn: Cụ xem lại đường điện, cần thửa riêng cho em nó một đường từ *** dao điện, tách riêng so với hệ thống điện gđ, nếu cụ ứ nghe nhời nhà em thì cầu chì nhà cụ thay liên tọi đới! Như những bài trước em đã nói, dù cho điện nhà cụ có đủ điêẹ áp 220v nhưng dây tải quá bé ko đủ doòng phục vụ máy thì khoảng thời gian rơ le nhiệt ngắt cụ lại bật lại thì chắc là toi roài.... Cụ cần nghiên cứu kĩ nhớ???
Còn một mẹo nhỏ cho máy công suất lớn, cụ tháo bảo vệ máy ra, tháo luôn quạt làm mát ra, ngay sát đó là rơ le điên, cụ tìm cách tháo 4 con lò xo ra cắt bớt đi cũng là 1 mẹo hay cho trường hợp điện yếu: Công dụng: Làm thế thì dù dòng cụ hơi yếu chút thì lò xo trong bộ khởi động vẫn cứ bật ra tanh tách, máy lại chay ngon....Nhưng đây ko hẳn là ý hoàn hảo, tốt nhất là nên kiểm tra đường điện!
Cám ơn Kụ Hùng Bu, em biết dây điện nhỏ, nhưng chết vì chủ quan Kụ ạ. Em cứ nghĩ Máy em chỉ có 1,5kW thôi, chả lo lắm. Em sẽ đường dây mới cho em nó vậy chứ vụ cắt lò xo em thấy ghê ghê. Nhưng vụ mô tơ hỏng, Kụ biết đâu sửa uy tín chút không Kụ.
Bộ rửa xe lắp sẵn ở Tràng Thi thì em chưa mua vì đã có tí chữ của Kụ dậy. Đấy là em kể lại kinh nghiệm đi tìm tòi của em thôi.
Đợt này đang đại lễ, bận đi chơi mà nhà ở xa quá nên chưa ra Vĩnh Hưng được. Tạm thời cứ ngồi hóng chuyện của Kụ đã ạ. Nhiều chuyện hay đáo để.

Chỉnh sửa cuối:

Hùng Bu

Xe tải
Cám ơn Kụ Hùng Bu, em biết dây điện nhỏ, nhưng chết vì chủ quan Kụ ạ. Em cứ nghĩ Máy em chỉ có 1,5kW thôi, chả lo lắm. Em sẽ đường dây mới cho em nó vậy chứ vụ cắt lò xo em thấy ghê ghê. Nhưng vụ mô tơ hỏng, Kụ biết đâu sửa uy tín chút không Kụ.
Bộ rửa xe lắp sẵn ở Tràng Thi thì em chưa mua vì đã có tí chữ của Kụ dậy. Đấy là em kể lại kinh nghiệm đi tìm tòi của em thôi.
Đợt này đang đại lễ, bận đi chơi mà nhà ở xa quá nên chưa ra Vĩnh Hưng được. Tạm thời cứ ngồi hóng chuyện của Kụ đã ạ. Nhiều chuyện hay đáo để.
QUấn mô tơ thì em không ở HN nên ko rành cho lắm, có lẽ cứ đưa em nó sang chợ giời hỏi thử xem chắc là ổn cụ ợ! Giá rổ cuốn lại em ko biết dư lào, nhưng ở nhà quê em là 300k, HN chắc hơn chút đỉnh! Cụ cứ ra đại hàng sửa chữa điện , máy bơm nào đó là nó làm được hết cụ ợ! Tốt nhất là thăm dò khu nhà kụ đang ở là tốt ợ!
CÒn vụ cắt lò xo, nghe thì khó nhưng nếu như em post ảnh lên thì đơn giản thôi, sáng mai có tg em thị phạm cho cụ nhế? Hơn nữa cụ chớ có tiết kiệm tiền mấy mét dây làm gì, mua loại hơn 10k/m mà xài cho bền máy ợ!
Kụ lưu ý: Hãy thử nâng cấp đường điện, cắt bớt lò xo đi xem máy chạy thế nào đã rồi hẵng tính tới chuyện ktra mô tơ, nếu chạy êm sau khi làm như nhà em bẩu thì mô tơ vẫn còn tốt!

PS: Con máy 180 Bar của cụ cgbx thì hơi khó nếu như ko rìn thấy mặt em nó ợ! Chắc cụ có gara ô tô nên mới xài hàng khủng như thế, còn xì khô, nén nước chỉ dùng đến 8 Bar là hết hơi ợ!

Chỉnh sửa cuối:

honda_cub79

Xe lăn
Lưu văn ý: Nếu gặp đúng chỗ bán thì chỉ cần nói bộ rửa xe cái là người ta bán cho đủ đồ nghề, vũ khí ngay. Còn không thì các cụ lưu ý:
- Mua Mô tơ 1 pha loại 1,1kw hoặc 1,5kw lưu ý là vòng tua: 1450v/phút hoặc 1400v/phút(Còn gọi là mô tơ chậm) giá ~ trên dưới 1000k-1200k or đắt hơn tuỳ nơi bán
- Mua đầu áp lực mã BH 30A1N hay dân chuyên gọi là đầu e Lờ 30 ợ :D giá e nghĩ chừng 600-700k là cùng :D
- Dây curoa mua loại dây A38, tuỳ độ Buni Mô tơ 1 hay mô tơ đôi thì mua 1 hoặc 2 sợi : giá 20k=2 sợi :D(Mua mô tơ nhớ hỏi luôn Buni gá vào đầu mô tơ các cụ nhế? =)))
- Mua dây áp lực dùng để rửa xe, cuộn 10m Korea xịn = 140k-150k(muốn dài thì mua vài 3 cuộn nối với nhau) có mà rửa cả ngày...:D + đầu tia nối với dây áp lực rửa xe cho dòng nước ra, hay còn gọi là đầu tia ~ 20k nữa

Hình như nhà em nói đầy đủ và rõ ràng các loại vũ khí rồi đó ạ, lắp đặt cũng rất đơn giản, nếu gặp chỗ nào mua mà nó ko chỉ cho cách vận hành thì để em chỉ cho cá cụ...Xin các cụ ly vod...:D
Hay quá, em đang định mua máy bơm về rửa xe (rửa xe của nhà thôi bác ạ, em ko kinh doanh) thì đọc được bài của bác, bác làm ơn chỉ nốt, làm cái khung để lắp đặt mô tơ và cái đầu áp lực được không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

peroxide

Xe buýt
kính thưa kụ chủ thớt, cái dự án của cụ có thể thực hiện được, tuy nhiên nước phun ra đầu vòi chỉ là dạng sương thôi, không thành tia được. Cái này hay được các nhà máy chế biến thực phẩm hoặc sữa hay sử dụng để phun dạng sương, thanh trùng không khí, cách chế cũng đơn giản, không phức tạp.
Nếu kụ vưỡn quan tâm, kụ chạy ra hàng rửa xe có phun tạo bọt ý, lân la ra chỗ cái máy (thực ra là bình tích áp có chứa nước + sunlight).
Nếu kụ vẫn không làm được thì em sẽ giúp.

tuanmt

Xe máy
Hay quá, em đang định mua máy bơm về rửa xe (rửa xe của nhà thôi bác ạ, em ko kinh doanh) thì đọc được bài của bác, bác làm ơn chỉ nốt, làm cái khung để lắp đặt mô tơ và cái đầu áp lực được không ạ.
Kụ ơi, Kụ Hùng Bu chuyên nghiệp rồi, làm như Kụ ý thì hiểu từ A-Z nhưng hơi mệt. Kụ cứ ra Hàng Cháo cho em, cả bộ khung, mô tơ, đầu áp lực, vòi xịt, có hết chỉ có 1,8M (giá cách đây 1 tháng).

Chỉnh sửa cuối:

tuanmt

Xe máy
kính thưa kụ chủ thớt, cái dự án của cụ có thể thực hiện được, tuy nhiên nước phun ra đầu vòi chỉ là dạng sương thôi, không thành tia được. Cái này hay được các nhà máy chế biến thực phẩm hoặc sữa hay sử dụng để phun dạng sương, thanh trùng không khí, cách chế cũng đơn giản, không phức tạp.
Nếu kụ vưỡn quan tâm, kụ chạy ra hàng rửa xe có phun tạo bọt ý, lân la ra chỗ cái máy (thực ra là bình tích áp có chứa nước + sunlight).
Nếu kụ vẫn không làm được thì em sẽ giúp.
Cám ơn Kụ peroxide, em ra Hàng Cháo làm một bộ rồi Kụ ạ, cái phun sương ý xịt chả sướng tí nào. Em chỉ xịt lúc rảnh hoặc lúc trời mới tạnh mưa thôi, còn tháng vẫn ra hàng 1-2 lần Kụ ạ.

simacai

Xe hơi
Website
namvietvn.vn
Em vừa được cho con máy nén khí, em không biết có thể dùng máy nén khí thổi khí nén vào ống nước làm máy bơm để rửa xe được không? Nếu được thì cần mua thêm những dụng cụ gì? (hiện em chỉ có mỗi máy nén khí, không có dây dợ, đầu vòi gì cả ạ)
Các Cụ cho em xin chỉ dẫn với ạ.
Về nguyên lý thì làm được, nhưng hoạt động chẳng ra làm sao, và áp suất nước phun còn yếu hơn vòi nước hoa sen.

xecub49

Xe điện
Về nguyên lý thì làm được, nhưng hoạt động chẳng ra làm sao, và áp suất nước phun còn yếu hơn vòi nước hoa sen.
Ra nước được nhưng chỉ phun sương thôi. Rửa xe thì chắc không được đâu. Cụ tận dụng làm máy xì khô thôi, hoặc bơm bóng bay nếu cụ bán thêm bóng bay.

backieuphong

Xe tải
Website
maybienthedonganh.vn
Em vừa được cho con máy nén khí, em không biết có thể dùng máy nén khí thổi khí nén vào ống nước làm máy bơm để rửa xe được không? Nếu được thì cần mua thêm những dụng cụ gì? (hiện em chỉ có mỗi máy nén khí, không có dây dợ, đầu vòi gì cả ạ)
Các Cụ cho em xin chỉ dẫn với ạ.
nếu e ko nhầm thì ko đc nhé

minhphuong81

Xe hơi
NHÌN THÌ CÓ VẺ PHỤT MẠNH, NHƯNG THEO TÔI, CHỈ CÓ THỂ RỬA XE MÁY ĐƯỢC THÔI, CÒN RỬA Ô TÔ THÌ VẦN ÁP RẤT MẠNH THÌ MỚI ĐẨY ĐƯỢC LỚP BỤI , CÁT BẨN TRÊN XE RA ĐƯỢC. NGÀY TRƯỚC, TÔI CÓ RỬA Ở CHỖ CHỈ DÀNH CHO XE MÁY, THẰNG RỬA XE PHẢI LẤY CẢ RẺ ĐỂ GHẠT CÁT XUỐNG, THẾ LÀ XE TÔI BỊ XƯỚC NHẸ, ĐẾN KHI VỀ MỚI NHÌN THẤY VẾT XƯỚC MỜ. TỪ ĐÓ TRỞ ĐI KO BAO GIỜ VÀO CHỖ ĐÓ NỮA. NHẮC CÁC CỤ ĐỂ Ý BỌN RỬA, ĐỪNG CHO NÓ DÙNG RẺ MÀ RỬA LÚC PHỤT NƯỚC, KO THÌ SAU ĐỘ 5-10 LẦN RỬA LÀ TOI LỚP SƠN ĐẤY, HEHE

kien 1806

Đi bộ

Chào các cụ?e đã ra chợ giời sắm bộ hết 1k9?hôm đấy nhà hải huệ nhu cụ Hùng bu nó nhưng dóng của?
Các cụ cho e hỏi chút là mới mua về cái đầu bơm áp lực có phải tra dầu ko ạ?
Em lắp thêm bộ khởi động từ cho tiện
Khởi đọng từ 130k 2nút ấn on off 30k

Chỉnh sửa cuối:

anhmanh85

Xe buýt
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc, Thanh Xuân - Hà Nội

Chào các cụ?e đã ra chợ giời sắm bộ hết 1k9?hôm đấy nhà hải huệ nhu cụ Hùng bu nó nhưng dóng của?
em xin phép đào mỏ cái này lên ạ, cụ cho em hỏi giữa cái máy của cụ và cái máy rửa xe mini vd: Kracher K2 thì cái nào áp lực nước mạnh hơn ạ

messenger87

Xe buýt
em xin phép đào mỏ cái này lên ạ, cụ cho em hỏi giữa cái máy của cụ và cái máy rửa xe mini vd: Kracher K2 thì cái nào áp lực nước mạnh hơn ạ
tùy vào cụ dùng đầu rửa xe rời là đầu to hay bé thì áp lực cụ chỉnh còn tùy theo. trung bình là 4KG lực đến 8KG lực. còn đầu rửa xe mini nhiều loại đa số là nhà sx để 1 áp lực cố định. trung bình là 8kg lực. cho nên nếu rửa hok chuyên thì nên dùng máy rửa mini rất tiện. còn nếu rửa nhiều thì hãy làm 1 bộ như của bác kien1806.

Chucvan

Xe hơi

Bác ơi cho em cái sơ đồ lắp cái khởi từ như thế nào đc ko? nó hoạt động như thế nào nhỉ?