[Funland] Có nên áp dụng: Khi đi xin việc chỗ mới cần có giấy giới thiệu từ công ty cũ?

Kinnnnn

Xe tải
Cái này tùy vào vị trí tuyển dụng, ko nên bắt buộc với tất cả vị trí

fundraiser

Xe container
Ông thớt cứ nghĩ tới tình huống mâu thuẫn với sếp mà nghỉ. Sau rồi xin reference của sếp xem có được hay ko thì hiểu tâm lý nhân viên thôi. Trừ thằng chủ ra, ai cũng đi làm thuê và ai cũng sẽ có lúc sẽ nghỉ. Thế nên nghĩ đến tình huống mình giống như nhân viên sắp nghỉ bây giờ là hiểu thôi.

rasi1

Xe tải
Đây cũng là bộ lọc thôi mà cụ. Hiện tại công ty em đang áp dụng cách thức này khi tuyển dụng. Đặc biệt là bộ phận kế toán.

Thực tế với công ty em thì 100% các ứng viên đều vui vẻ khi được yêu cầu cung cấp số điện thoại của Giám đốc công ty cũ để công ty tham khảo thông tin.
Chắc công ty cụ tuyển người từ những công ty nhỏ. Chứ những công ty lớn với nc ngoài thì giám đốc nào nó đi trả lời cụ mấy cái này.

vneseman

Xe lăn
Việc background check là việc của HR sao lại đẩy sang cho người lao động.
P/s: em gần 2 chục năm làm thuê cho Á-Âu-Mẽo và chưa bao giờ ai yêu cầu nộp cái này, muốn thì mình cho vào reference, không thì không sao cả.

Boyngoan

Xe hơi
Chắc công ty cụ tuyển người từ những công ty nhỏ. Chứ những công ty lớn với nc ngoài thì giám đốc nào nó đi trả lời cụ mấy cái này.
Vâng, tùy vào tình hình thực tế mà có các ứng xử phù hợp cụ ạ.

Boyngoan

Xe hơi
Ông thớt cứ nghĩ tới tình huống mâu thuẫn với sếp mà nghỉ. Sau rồi xin reference của sếp xem có được hay ko thì hiểu tâm lý nhân viên thôi. Trừ thằng chủ ra, ai cũng đi làm thuê và ai cũng sẽ có lúc sẽ nghỉ. Thế nên nghĩ đến tình huống mình giống như nhân viên sắp nghỉ bây giờ là hiểu thôi.
Thực ra, áp dụng với bản thân em. Em có kha khá mâu thuẫn với Sếp hiện tại trong quá trình lv. Tuy nhiên, cho đến nay em và Sếp vẫn Ok với nhau. Nguyên tắc là nếu phát sinh mâu thuẫn thì báo cáo và trao đổi trực tiếp để tìm cách xử lý.
Mâu thuẫn để đến mức phải đâm đơn thì chưa bao h em gặp phải trong quá trình lv của mình.

TÔN

Xe container
Sếp cũ nó trù thì người lao động thiệt à ?

nowhereland

Xe điện
Đại đa số nghỉ việc là có mâu thuẫn, hơn nữa cũng rất ít quản lý, giám đốc.....sẵn sàng trả lời câu hỏi từ cty mới trừ khi có sẵn......cay cú. Mà có khi lúc hỏi thì các sếp cũ cũng out bố nó hết rồi.......

Nên phương án này em thấy chẳng khả thi mẹ gì. Tuyển dụng thì phải thử việc đánh giá chuyên môn và nhìn cái CV là đủ, thằng nào làm lâu lâu cho 1 cty và làm ít cty thôi chứng tỏ được việc và trụ được. Thằng nào làm nhiều cty là hay nhảy nhót hoặc ko được việc bị out. Tất nhiên có thể là những lý do đặc biệt khác nhưng sàng lọc sơ bộ thế cộng với thử việc đánh giá năng lực là cũng tương đối ổn rồi.

Như em thủa còn đi làm thuê em làm 14 năm cho có 2 cty (trừ thời mới ra trường nhảy nhót linh tinh). Cty đầu thì 5 năm có một số giai đoạn nghỉ vài tháng rồi lại quay lại cũng do nhảy nhót. Cty thứ 2 thì 3 địa điểm nhưng cùng 1 cty và chủ đầu tư suốt 9 năm, sau đấy tự out về tự làm đến nay.

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
Background check hay reference...cần phải được xem xét trong cả tương quan với cơ hội được tuyển dụng bình đẳng của người lao động. Khi việc này hạn chế khả năng được tuyển dụng bình đẳng, hoặc hạn chế cơ hội tìm được việc làm phù hợp thì sẽ dẫn đến bất bình đẳng và có thể là những hệ lụy khác. Giăng van Giăng cả đời nỗ lực đi lên nhưng vẫn bị coi là tên tội phạm vì một ổ bánh mì.

Cua34

Xe đạp
Em cho rằng, để nâng cao chất lượng nguồn nhân lực, tạo ra một môi trường việc làm ngày càng chỉnh chu và có sự minh bạch cao khi tuyển dụng. Chúng ta nên phổ biến quy định Người lao động khi đi xin việc làm ở Công ty khác thì cần phải có Thư giới thiệu/Giấy xác nhận có chữ ký và/ hoặc Số điện thoại tham khảo của Người có thẩm quyền từ Công ty cũ. Khi đăng tin tuyển dụng cần ghi rõ nội dung này vào trong tin đăng tuyển dụng luôn.

Một số công ty nước ngoài đã và đang áp dụng quy định này. Em thấy làm như thế thì người tuyển dụng cũng yên tâm và người đi xin việc cũng tự tin hơn.
Muốn làm đc việc này Tốt thì song song cũng phải Nâng cao chất lượng Thằng Sử dụng Lao động nữa.

Boyngoan

Xe hơi
Muốn làm đc việc này Tốt thì song song cũng phải Nâng cao chất lượng Thằng Sử dụng Lao động nữa.
Đúng cụ ạ.
Bước cơ bản nhất là phải làm đúng tất cả các nội dung trong bản Mô tả công việc và các cam kết khi lv cho ứng viên.

TXM3b

Xe tải
Cái này cty nước ngoài áp dụng lâu rồi cụ ah, họ hỏi hết email, sdt của sếp cũ, họ gọi cho cả nhân sự check đủ kiểu trước khi đồng ý tuyển nữa cơ. Nên làm việc, cho dù có ko hài lòng, phải giữ 1 cái đầu sáng suốt chứ máu nóng lên rồi hơn thua với sếp, gặp sếp nhỏ nhen hoặc sống bẩn, bị cty cũ đuổi là cũng hơi mệt ah
e thì lại gặp đứa nv quá láo, ăn không nói có, em cũng chỉ mong nó đi làm chỗ mới, họ gọi cho e 1 tiếng, e xả cho nó luôn, chưa bao giờ đi làm có con bé nv trẻ mà ăn cháo đá bát mất dậy thế luôn

matizvan2009

Xe ba gác
Em thấy rằng khi nghỉ việc ở 1 cty, luôn có 1 tờ giấy gọi là " Quyết định nghỉ việc " do nhân sự cty phát hành và đưa cho người nghỉ việc.
Mục đích : để người nghỉ việc làm các thủ tục xin trợ cấp thất nghiệp.

Vậy ý tưởng của chủ thớt này hoàn toàn thừa và vô nghĩa.
sao lại vô nghĩa, cái gì TÂY nó làm chả đúng