Có nên bỏ gương xe máy theo số đông?

GTS SUPER

Xe máy
Cụ nào mở topic này cũng hay ra phết nhỉ. Em cũng từng lăn tăn cái vụ để gương hay bỏ gương. Em chạy GTSie, khoảng cách giữa 2 gương đâu như 80cm nhưng nó chờm ra khỏi tay lái khá nhiêu đi vướng hay cọ vào người khác...nghe chửi một lần còn xin lỗi cũng vài lần rồi. Trong ngõ thì hay bị cọ tường khi phải trách nhau.. nói chung thấy khá khó chịu. Em đã tháo ra một lần rồi nhưng đi không có gương lại không quen cứ phải ngoái cổ lại nhìn...thế là lại lắp vào. :)). Nói chung em thấy nên có gương.
Bác nào nói về các cụ ngoại tỉnh đi ẩu em thấy chuẩn quá. Em đi xe máy mà nhiều khi còn tức điên với cái kiểu đi như trong vườn nhà mình, không nhìn ngang ngó dọc gì cứ thế rẽ vèo một cái rồi đến chỗ rẽ mới bật xi nhan...Ý thức tham gia giao thông của mình còn tệ lắm.

fomcdf

Xe đạp
Tùy ý thích mỗi người chủ thớt ạ. Em té :D

azkaban3000

Xe máy
Khoảng cách chờm ra so với tay lái có đáng là bn đâu? Đi trong ngõ thì tùy ngõ, đi đường đông mình cũng chả bao giờ bị vướng, mấy đứa nào hay lạng lách thì mình ko biết. Nói chung khoảng cách gương thế là an toàn, không có gì lăn tăn, chả lẽ đi lúc nào cũng phải 2 tay nắm 2 xe cạnh nhau nó chạm sát vào nhau? Mình đi xe 5 năm nay qua các đời xe đều lắp gương, chưa phải nghe chửi hay phải xin lỗi ai vì mình lắp gương cả.

Alexphan

Xe hơi
Bác thấy cần thì bác lắp, còn không thì thôi, việc gì phải chạy theo số đông...Hồi đầu em cũng lắp gương rất nghiêm chỉnh, sau đi toàn va gương vào xe khác, thế là vất đi luôn, từ đấy luyện được tai mắt phản xạ tốt hơn :D

Captiva HN-SG

Xe buýt
Thưa các cụ! Tư vấn e vụ này với! Xe có cái gương rất đẹp với lại đôi khi đi xa ra ngoại thành cũng rất cần nó vì Hugo nhiều! Hơn nữa thi thoảng cũng cần nó để tránh những va chạm không đáng có cơ mà e thấy nhiều người bỏ gương quá! Mình e để gương cũng thấy cùi cùi vì tắc đường hơi vướng víu :D
Các cụ cứ ném gạch e đi! >:)
Em đoán là cụ chưa cầm lái 4 bánh, còn cụ lái rồi thì 2 bên sườn xe cụ ........ thế nào cụ biết

ttn2009

Xe tải
=)) Các cụ cứ tháo hết đi em để luôn theo nhà sản xuất cho an toàn ra đường khỏi sợ vướng cụ nào,

czechonline

Xe điện
Đúng thật nếu các cụ mà đi bốn bánh rồi đi hai bánh ko gương khác nào bị mù . Dù là xe gì đi nữa không có gương chiếu hậu để mình phán đoán và xử lý tình huống thì quá nguy hiểm . Tốt nhất là vì an toàn cho bản thân mình nên để gương chiếu hậu dù có ai nói mình là người trên trời rơi xuống .

classical

Xe hơi
Đúng thật nếu các cụ mà đi bốn bánh rồi đi hai bánh ko gương khác nào bị mù . Dù là xe gì đi nữa không có gương chiếu hậu để mình phán đoán và xử lý tình huống thì quá nguy hiểm . Tốt nhất là vì an toàn cho bản thân mình nên để gương chiếu hậu dù có ai nói mình là người trên trời rơi xuống .
E quyết tâm bỏ gương theo số đông! Vì ko để gương giờ giống như model bây giờ. E ko cam chịu như những người già có tuổi đâu :|

lanhuong1965

Xe điện
Cụ nào mở topic này cũng hay ra phết nhỉ. Em cũng từng lăn tăn cái vụ để gương hay bỏ gương. Em chạy GTSie, khoảng cách giữa 2 gương đâu như 80cm nhưng nó chờm ra khỏi tay lái khá nhiêu đi vướng hay cọ vào người khác...nghe chửi một lần còn xin lỗi cũng vài lần rồi. Trong ngõ thì hay bị cọ tường khi phải trách nhau.. nói chung thấy khá khó chịu. Em đã tháo ra một lần rồi nhưng đi không có gương lại không quen cứ phải ngoái cổ lại nhìn...thế là lại lắp vào. :)). Nói chung em thấy nên có gương.
Bác nào nói về các cụ ngoại tỉnh đi ẩu em thấy chuẩn quá. Em đi xe máy mà nhiều khi còn tức điên với cái kiểu đi như trong vườn nhà mình, không nhìn ngang ngó dọc gì cứ thế rẽ vèo một cái rồi đến chỗ rẽ mới bật xi nhan...Ý thức tham gia giao thông của mình còn tệ lắm.
Khi sảy ra va,quẹt gương chiếu hậu tức là đã có va chạm trong giao thông nhưng ở dạng đơn giản rồi.
Việc người này chửi người kia khi có sự cố trên đường đôi khi do thiếu kềm chế,muốn giành phần đúng về mình...Thật tình,cái này không hay cho lắm.Đã có nhiều vụ án chỉ vì 1 đụng chạm nhỏ trên đường nhưng do không kềm chế mà lại gây ra thêm trầm trọng:đánh nhau gây thương tích,đôi khi án mạng!!!
Thành ra thiển ý của em là nếu sảy ra điều đáng tiếc trên đường,thôi thì 1 câu nhịn = 9 câu lành.Ai cũng giành phần đúng thì ai sai đây???

d4e

Xe buýt
Xe không gương đây ạ: http://vtc.vn/2-287692/xa-hoi/xe-khong-co-guong-bi-phat-den-500-nghin-dong.htm

Xe không có gương bị phạt đến 500 nghìn đồng

26/05/2011 07:29

(VTC News) - Xe không đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, gạt cần nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo tốc độ…sẽ bị phạt từ 300-500 nghìn đồng.

Không có đủ các thiết bị như: đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, gạt cần nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo tốc độ … bị phạt từ 300-500 nghìn đồng. Ảnh minh họa: Internet

Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Nghị định 33/2011/NĐ-CP nhằm sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo đó, xử phạt người điều khiển xe không có còi, không có đủ các thiết bị như: đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, gạt cần nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo tốc độ … bị phạt từ 300-500 nghìn đồng.

Người điều khiển phương tiện chở hàng vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường nhưng không có giấy phép lưu hành, điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định, không có bằng lái FC khi lái xe ôtô đầu kéo sẽ bị xử phạt từ 2-3 triệu đồng.

Nghị định mới quy định phạt tiền từ 2-3 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định. Trước kia, mức xử phạt chỉ là 300 -500 nghìn đồng.

Nghị định này cũng quy định, người điều khiển xe ô tô đầu kéo sơ mi rơ moóc không có Giấy phép lái xe hạng FC bị xử phạt kể từ ngày 1/7/2011 với mức phạt từ 2-3 triệu đồng.

Hiệu lực thi hành bắt đầu từ ngày 30/6/2011.

AT76

Xe điện
Nếu cụ muốn sớm bị tai nạn thì bỏ. Còn em cực kỳ khó chịu nếu đi xe máy mà không có gương vì không quan sát được phía sau. Em đi xe bị 2b tạt đầu nhiều, một phần cũng vì chả có gương nên thích thì họ rẽ chẳng biết đằng sau có xe gì.

roby85

Xe hơi
Dạ theo em là cứ nên để gương đi cho nó an toàn. Người ta đã thiết kế vậy thì có nghĩa là nó hữu dụng ạ

d4e

Xe buýt
Nếu cụ muốn sớm bị tai nạn thì bỏ. Còn em cực kỳ khó chịu nếu đi xe máy mà không có gương vì không quan sát được phía sau. Em đi xe bị 2b tạt đầu nhiều, một phần cũng vì chả có gương nên thích thì họ rẽ chẳng biết đằng sau có xe gì.
Dạ theo em là cứ nên để gương đi cho nó an toàn. Người ta đã thiết kế vậy thì có nghĩa là nó hữu dụng ạ
___Em đồng ý với quan điểm của các cụ (b), từ lúc đi xe máy đến giờ em toàn xài đủ 2 gương, mỗi lần chuyển làn về bên nào đều liếc gương bên đó, giờ thành thói quen, đôi khi bất đắc dĩ mượn phải xe không gương, đi cứ sợ sợ như người mới tập lái.
___Chiều nay 1 mợ đi Lead trắng có đủ 2 gương (nhưng cụp vô chỉ để soi mặt) đi trước xe em, mợ í để quên xinhan rẽ phải & đang đi trên làn sát vỉa hè, đến chỗ quay đầu mợ í hồn nhiên quặt trái (xinhan vẫn nháy phải), em ngay bên trái mợ í bóp còi loạn lên & phanh dúi dụi, mợ í cũng sợ quá phanh lại & ngoái sang nhìn em. Bực quá em chỉ nói "xinhan ngược kìa em, xe có gương sao ko nhìn để sang đường cho an toàn hả em, để trang trí à?", "vâng ạ" - đáp gọn lỏn! Hết biết cái ý thức đó, nhiều khi cứ trách mấy lão hung thần xe tải+xe ben+xe bêtông+xe bus, chứ gặp phải trường hợp đó thì chả biết ai là hung thần ạ!

vibo

Xe tải
Theo em đi ra ngoại thành thì nhất thiết là cần có gương, còn trong nội thành thì bỏ ra cũng được, nhiều khi nhìn gương rồi lại đâm vào ông đằng trước.
Em thấy lúc nào phải rẽ thì cứ xi nhan từ trước lâu lâu, với cả nghe bằng tai xem có xe nào gần mình không là được rồi. Nhiều bác cứ có thói quen quay đầu lại nhìn xe đằng sau, với cả rẽ sang rồi mới xi nhan, nguy hiểm lắm ah.
Còn chuyện còi thì em thấy cũng không cần thiết nốt, nhiều khi còi nó làm ảnh hưởng tới lối sống, làm cho con người thêm bon chen hơn, cái này thì chắc các cụ thấy quá rõ rồi.
Em tháo còi ra lâu rồi, nhưng xi nhan lại cho nó kêu( để lúc rẻ vào ngõ mọi người còn biết).

Chỉnh sửa cuối:

oto16ahn

Xe điện
Em làm cái guơng nhỏ ngon choét

lanhuong1965

Xe điện
Ít ngày nữa lại...vào tháng an toàn giao thông!!!

Phạt đủ thứ trên cái phương tiện giao thông-Trong đó có cái gương chiếu hậu-Lại tốn kém $ của dân,của nước(Xét cho cùng cũng lại là $ của dân).
Ấy cơ mà kéo dài được bao lâu nhỉ???"Đánh trống bỏ dùi"bao lần rồi???Vài...thời gian sau lại...vào tháng an toàn giao thông!!!Cứ thế...Cứ thế...

$ của dân vẫn mất,tính mạng của dân vẫn...vài chục ngàn người vẫn chết vì tai nạn giao thông trong 1 năm!!!

lanhuong1965

Xe điện
___Em đồng ý với quan điểm của các cụ (b), từ lúc đi xe máy đến giờ em toàn xài đủ 2 gương, mỗi lần chuyển làn về bên nào đều liếc gương bên đó, giờ thành thói quen, đôi khi bất đắc dĩ mượn phải xe không gương, đi cứ sợ sợ như người mới tập lái.
___Chiều nay 1 mợ đi Lead trắng có đủ 2 gương (nhưng cụp vô chỉ để soi mặt) đi trước xe em, mợ í để quên xinhan rẽ phải & đang đi trên làn sát vỉa hè, đến chỗ quay đầu mợ í hồn nhiên quặt trái (xinhan vẫn nháy phải), em ngay bên trái mợ í bóp còi loạn lên & phanh dúi dụi, mợ í cũng sợ quá phanh lại & ngoái sang nhìn em. Bực quá em chỉ nói "xinhan ngược kìa em, xe có gương sao ko nhìn để sang đường cho an toàn hả em, để trang trí à?", "vâng ạ" - đáp gọn lỏn! Hết biết cái ý thức đó, nhiều khi cứ trách mấy lão hung thần xe tải+xe ben+xe bêtông+xe bus, chứ gặp phải trường hợp đó thì chả biết ai là hung thần ạ!

Em xin tiếp thêm vài cái...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!

-1 là xinhan bên trái mà xe cứ đi tít tận lề phải,rồi chả nhìn sau gì cả(Dù có hay không gương chiếu hậu)quẹo trái 1 cái ào...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-2 là xinhan xong rồi không tắt,người đi sau muốn qua mặt mà không biết phải làm sao.Còn người đi ngược chiều thì...cũng không biết cái gì sảy ra luôn... Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-3 là xe mới,có gương chiếu hậu,có xinhan,có kèn nhưng sử dụng là 1 hiếm hoi!!!Toàn sài cái đầu,nghiêng ngó bên nào là coi chừng có ý đồ,âm mưu quẹo bên đó hay không(Vui chết được,đi xe trên đường mà cứ như đang dự đố vui có thưởng...tai nạn giao thông ý)...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-4 là có sài đủ thứ:gương,xinhan,kèn!!!Nhưng vì tinh thần sao đó,quẹo mà không dứt khoát,nhấp nhả,lúc zdọt...rồi lại đột ngộ phanh lại.Nhiều khi lay hoay 1 hồi cái xe ngang đường luôn(Làm thành 1 chướng ngại vật gây kẹt xe,tệ thì...rủi có cụ nào mất thắng hay lơ đãng...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-5 là thồ 1 lúc 3,4,5 mạng(Mà cái xe 2b thì cho phép chỉ 1 kèm 1)hì hục chạy.Gặp cái này chạy,nhất là mấy mợ đang làm tài thì ôi thôi...Cái gì cũng có thể sảy ra...
-6 là khi có sự cố trên đường thì vì nóng nảy,hiếu kỳ,không kềm được cảm xúc(Xích)đang dâng trào,lại tạo thêm ra cái sự...tệ hơn thế nữa!!!(Gần đây báo chí đăng thiếu gì tin:
+Có tai nạn giao thông,hiếu kỳ bu lại coi,gây kẹt xe,thậm chí có ông hung thần khác nhào tới...làm thêm vài mạng nữa tại chính cái nơi vừa quất đi vài mạng người.
+Hay là chỉ vì 1 vài va quẹt nhỏ,nóng máu đâm chém,thậm chỉ nỗ súng tém mạng người như chơi.

Thôi thì...em tạm té,ngồi mà viết ra đây thì...vô thiên lủng,kể tới bao giờ cho hết.Chung quy cũng tại cái ý thức hệ giao thông dân chúng mình hơi bị kém!!!
Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!

phamminhhien198

Xe đạp
mấy bố ngoại tỉnh chơi nồi cơm điện đề nghị anh em táng đầu cẩn thận cho mấy bố í, trước em và chú bạn đang đi, gặp bố nồi cơm điện biển ko phải HN táng đầu cho phát xoè luôn,(em bấm còi nhiều lần mà hắn ko nghe thấy) cú quá dựng xe dậy đuổi theo tạt đầu hắn vào lề đường, xuống xe mà hắn cứ "iem xin nỗi, iem ko để ý" nghe càng cú, bem cho 1 trận nhớ đời, đập luôn cái nồi cơm điện, chắc giờ đội mũ nửa đầu rồi>:)

Chỉnh sửa cuối:

classical

Xe hơi
Em xin tiếp thêm vài cái...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!

-1 là xinhan bên trái mà xe cứ đi tít tận lề phải,rồi chả nhìn sau gì cả(Dù có hay không gương chiếu hậu)quẹo trái 1 cái ào...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-2 là xinhan xong rồi không tắt,người đi sau muốn qua mặt mà không biết phải làm sao.Còn người đi ngược chiều thì...cũng không biết cái gì sảy ra luôn... Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-3 là xe mới,có gương chiếu hậu,có xinhan,có kèn nhưng sử dụng là 1 hiếm hoi!!!Toàn sài cái đầu,nghiêng ngó bên nào là coi chừng có ý đồ,âm mưu quẹo bên đó hay không(Vui chết được,đi xe trên đường mà cứ như đang dự đố vui có thưởng...tai nạn giao thông ý)...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-4 là có sài đủ thứ:gương,xinhan,kèn!!!Nhưng vì tinh thần sao đó,quẹo mà không dứt khoát,nhấp nhả,lúc zdọt...rồi lại đột ngộ phanh lại.Nhiều khi lay hoay 1 hồi cái xe ngang đường luôn(Làm thành 1 chướng ngại vật gây kẹt xe,tệ thì...rủi có cụ nào mất thắng hay lơ đãng...Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
-5 là thồ 1 lúc 3,4,5 mạng(Mà cái xe 2b thì cho phép chỉ 1 kèm 1)hì hục chạy.Gặp cái này chạy,nhất là mấy mợ đang làm tài thì ôi thôi...Cái gì cũng có thể sảy ra...
-6 là khi có sự cố trên đường thì vì nóng nảy,hiếu kỳ,không kềm được cảm xúc(Xích)đang dâng trào,lại tạo thêm ra cái sự...tệ hơn thế nữa!!!(Gần đây báo chí đăng thiếu gì tin:
+Có tai nạn giao thông,hiếu kỳ bu lại coi,gây kẹt xe,thậm chí có ông hung thần khác nhào tới...làm thêm vài mạng nữa tại chính cái nơi vừa quất đi vài mạng người.
+Hay là chỉ vì 1 vài va quẹt nhỏ,nóng máu đâm chém,thậm chỉ nỗ súng tém mạng người như chơi.

Thôi thì...em tạm té,ngồi mà viết ra đây thì...vô thiên lủng,kể tới bao giờ cho hết.Chung quy cũng tại cái ý thức hệ giao thông dân chúng mình hơi bị kém!!!
Cớ sự sảy ra...Chả biết ai là hung thần!!!
mấy bố ngoại tỉnh chơi nồi cơm điện đề nghị anh em táng đầu cẩn thận cho mấy bố í, trước em và chú bạn đang đi, gặp bố nồi cơm điện biển ko phải HN táng đầu cho phát xoè luôn,(em bấm còi nhiều lần mà hắn ko nghe thấy) cú quá dựng xe dậy đuổi theo tạt đầu hắn vào lề đường, xuống xe mà hắn cứ "iem xin nỗi, iem ko để ý" nghe càng cú, bem cho 1 trận nhớ đời, đập luôn cái nồi cơm điện, chắc giờ đội mũ nửa đầu rồi>:)
Em xin hỏi các cụ! Hiện tại ở nội thành được bao nhiêu người lắp gương. Đặc biệt là thanh niên trai trẻ :D

gacontaplaixe

Xe tải
Em xin hỏi các cụ! Hiện tại ở nội thành được bao nhiêu người lắp gương. Đặc biệt là thanh niên trai trẻ :D
-Không phải thanh niên trai trẻ mà là bao người đi Pi, LX, SH lắp gương nó mới chuẩn, có khi đi cả ngày may mắn lắm mới thấy 1 chiếc SH có gương ( LX và Pi ie hơn chút vì đàn bà con gái đi nhiều )