[Thảo luận] có nên chăng phạt xe qua ngã tư bật xinhan khẩn cấp như không bật xinhan

XASASHS

Xe tải
rất khó để phạt, vì người ta bảo đấy là tình huống khẩn cấp chứ họ không xin xỏ gì

luckyme

Xe buýt
Cái này theo em không phải là "phát minh" mà phải nói là chết vì thiếu hiểu biết mới đúng. Tệ hơn nữa là tay lái xe chỗ em hắn biết đó là đèn báo khẩn cấp mà vẫn bấm nó khi đi qua ngã tư. Bảo thì hắn lại bảo là: thế cho nó ... an toàn!=)). Công nhận bức xúc thật, tụi nó chả chịu học luật cho tử tế, toàn mua bằng rồi bắt chước nhau, giờ ra đường từ xe khách, xe buýt tới taxi và 1 số bác "tài già" toàn vậy cả :-L.
1 phát minh ngu vãi ở Giao thông Việt Nam !

Duquocdong

[Tịch thu bằng lái]
Bật hay ko kệ mẹ chúng nó, ảnh hưởng đếch gì các cụ nhỉ. Bác chủ thấy ngứa mắt thì phím giao thông phạt, vớ vẩn được trích % cũng nên :))

PhanhGap

Xe điện
Cụ chủ thớt không bật, nếu có ngyf bị dồn toa trên đường thì Don't Cry nhé.

5banhxe

Xe điện
1. Chỉ để "Dừng khẩn cấp" thôi ạ? Em xin lỗi, nhưng cụ đã thực sự cầm lái được bao lâu rồi? Đã đi đoàn bao giờ chưa? Cụ hiểu thế là hiểu kiểu "thày bói xem voi" rồi đấy.
- Thứ nhất, kể cả trên đường thẳng, khi xe phía trước bật hazard thì cụ phải lập tức giảm tốc độ, quan sát xem tại sao xe trước làm thế & nương theo để xử lý. Loi choi vượt ngay là cực kì ngu xuẩn.
- Khi đến chỗ giao nhau, đặc biệt là ngã 4, loi choi vượt vì bất cứ lí do gì cũng đều là ngu xuẩn. Huống chi, luật CẤM hành vi này.

2. Em hiểu tình huống của cụ rồi. Nếu cụ đã được học lý thuyết B2 một cách bài bản, cụ vui lòng tự kiểm tra đối chiếu quy tắc nhường đường, tránh nhau khi vào điểm giao cắt cho em xem nào.

3. Em đồ rằng, nếu cụ tham gia giao thông ở HN, thì cụ thường xuyên rơi vào tình huống "loi choi vượt" ở chỗ giao cắt như em nói ở trên đấy ạ.
1. Mời cụ đọc ứng dụng của đèn hazard rồi bàn tiếp.
http://en.wikipedia.org/wiki/Automotive_lighting#Emergency_warning_devices
Ở đây, khi cụ bật đèn Hazard qua ngã tư, gặp xe phía trước dừng lại. Khi đó xe sau sẽ tổng hợp 2 thông tin: đèn hazard và xe dừng, rồi nghĩ là cụ bị sự cố và tìm cách đi vòng tránh. Chứ ko đứng đó chờ cho tắc ngã tư, hay nhảy xuống ngó xem có chuyện gì sao?
2. Khi xe bật Hazard chạy trên đường ưu tiên, xe trên đường không ưu tiên đi từ phải sang trái phải nhường nó. Tuy nhiên xe này chỉ nhìn thấy một bên đèn phải lúc bật hazard, nó hiểu xe bật hazard đó rẽ phải, vì thế nó sẽ đi cắt đầu không cần nhường vì nó nghĩ là không giao nhau. Vậy rõ ràng chưa?
3. Nhà cháu đi rất hiền, 10 năm đi gần 100K km chưa đâm ai bao giờ. Tuy nhiên phần lớn mọi người thì không như vậy, và việc dùng đèn hazard càng làm rối giao thông trên đường.

namthieunam

Xe tăng
Em gặp trường hợp này khá nhiều, tranh luận với các chú taxi cũng nhiều rồi, em thì ham học hỏi, nên những lỗi ntn em nắm quá rõ, nên theo cách hiểu của em...
Đã là đèn cảnh báo thì...
Chỉ dùng trong những trường hợp, xe gặp sự cố hỏng hóc, đỗ những nơi xe khác khó nhìn thấy, khi trời mưa, hay đơn giản như từ trong gara ô tô ra....
em nghĩ dùng đèn cảnh báo trong những trường hợp như thế có lý hơn, là qua ngã 3, ngã 4 dùng đèn cảnh báo để đi thẳng....ếu ko chịu được...

romantic_kt1

Xe tăng
Gửi các cụ tài liệu về đèn cảnh báo nguy hiểm theo hướng dẫn của hãng Kia

Em thấy trong sách hướng dẫn có mỗi đoạn này.

Yoyogi

Xe hơi
Mấy năm sống và lái xe ở nước ngoài em thấy họ bật đèn kiểu này khi có sự cố khẩn cấp ở phía trước (tắc đường, tai nạn...) hoặc khi họ muốn dừng khẩn cấp bên đường. Nếu đi sau những xe đó, ng lái xe sau sẽ bật đèn để xe sau mình biết còn giảm tốc độ, lái xe từ từ quan sát, nếu xe trc muốn dừng khẩn cấp bên lề thì mình sẽ từ từ tránh sang bên rồi vượt lên, nếu là tắc đường hay có tai nạn phía trc thì mình cũng dừng lại phía sau, khi thấy xe sau bật đèn báo khẩn cấp và giảm tốc độ thì các xe trc sẽ tự động tắt đèn này đi. Em chưa thấy họ dùng để đi qua ngã tư bao giờ, chắc chỉ có ở VN...

jrnguyen

Xe hơi
E chẳng hiểu sao cũng hay bật khi qua ngã tư. Nhìn hơi ngu ngu...

Cubeanvietnam

Xe tải
Hôm trước e có tranh luận với ông lái xe ở cơ quan e về cái này, ông ấy cứ bảo là qua ngã tư phải bật đèn như thế. e tìm tài liệu quy định về đèn báo khẩn cấp thì chưa thấy, cụ nà biết thì chỉ co e với để e in cho ông ấy đọc ạ
theo cháu hiểu thì đây là đèn cảnh báo khi dừng đỗ xe bên đường cho người và các phương tiện khác dễ phát hiện tránh gây tai nạn, chứ có báo khẩn cấp cái gì đâu ạ.

Cubeanvietnam

Xe tải
Mời cụ tham khảo thêm ở đây:
[YOUTUBE]/gE4IkKDS52U[/YOUTUBE]
cháu thấy các cụ hướng dẫn lái xe an toàn mà chẳng an toàn tý nào, có nhất thiết phải vừa lái xe vừa trả lời phỏng vấn như thế này không? thậm chí có lúc bác tài còn buông cả 2 tay để diễn đạt.^:)^^:)^^:)^

BNN

Xe buýt
Khi đi thi lái xe trong sa hình nếu xe lăn bánh mà bật đèn này thì sẽ bị loại ngay.

BNN

Xe buýt
cháu thấy các cụ hướng dẫn lái xe an toàn mà chẳng an toàn tý nào, có nhất thiết phải vừa lái xe vừa trả lời phỏng vấn như thế này không? thậm chí có lúc bác tài còn buông cả 2 tay để diễn đạt.^:)^^:)^^:)^
Cái này làm video hài mà.

tuyetkjem

Xe hơi
Lan sau không làm vậy nữa

Theo em nên phạt. Phật để cho hiểu luật hơn. Công nhận nhìn bon đấy ngu kinh lên được. Hôm ngồi cạnh thằng bạn lái, nó bảo đấy là luật, bực mình bảo Sao mày ngu thế

Nấm mỡ

Xe điện
Theo em nên phạt. Phạt để cho hiểu luật hơn. Công nhận nhìn bon đấy ngu kinh lên được. Hôm ngồi cạnh thằng bạn lái, nó bảo đấy là luật, bực mình bảo Sao mày ngu thế
Khi nào cụ thực sự nắm luật, hiểu luật hẵng phát biểu.
Luật le'o có quy định gì thì phạt vào mắt. Đòi phạt chính là chả hiểu gì về luật :-q

fly_us

Xe hơi
Em là em ủng hộ, chẳng biết đâu ra cái kiểu bật đèn ấy. Cứ cái tâm lý tôi bật đèn khẩn cấp lên là mọi người phải có trách nhiệm nhường đường cho tôi vậy.

Jimmy_

Xe tải
lái xe trong hình lúc đi qua ngã tư đi thẳng thì có phải bật đâu ạ. cái đèn nháy đấy là trường hợp khẩn cấp thôi mà các cụ nhể

5banhxe

Xe điện
Daewoo Lacetti nó lởm thế nên mới thành Chevrolet Cruze, manual của Chevrolet hoàn toàn không nhắc gì đến đi thẳng cả (phần 6.4).