Tin tức Có nên cho mượn ô tô: Khảo sát từ Otofun cho biết 85% nói không

Website
www.ofnews.vn
Có nên cho mượn ô tô: Khảo sát từ Otofun cho biết 85% nói không

85% người tham gia khảo sát trên group Facebook chính thức của Cộng đồng Otofun về việc có nên cho mượn ô tô thẳng thừng từ chối, bên cạnh đó còn có nhiều ý kiến sẵn sàng cho mượn xe.

Có nên cho mượn ô tô?

Khảo sát với tiêu đề Nên cho mượn ô tô hay không? được thực hiện trên group Facebook chính thức của Cộng đồng Otofun đã thu hút 2.253 người tham gia, trong vòng 48 giờ. Khảo sát đưa ra ba lựa chọn cho câu hỏi nêu trên, gồm: 1. Có, 2. Không và 3. Ý kiến khác

Theo khảo sát thực hiện ngày 31/12/2023 này, có tới 1.906 lượt lựa chọn Không, 200 lượt chọn Có và 147 lượt chọn Ý kiến khác.

Khảo sát thực hiện trên group Otofun: Có nên cho mượn ô tô?

Đây là một khảo sát nhanh nhưng cũng cho thấy đại đa số rất e ngại việc cho người khác mượn ô tô của mình. Đa phần những ý kiến này tin rằng cho mượn xe rất phiền phức, chẳng may hỏng hóc có khi người cho mượn và người mượn còn đánh mất cả quan hệ.

Nhiều ý kiến này cũng cho rằng giờ thuê xe dễ dàng, cần thì thuê để đi, không nên cho mượn xe và cũng không nên mượn xe người khác. “Giờ phạt nguội rồi nên cho mượn mà dính phạt nguội rất mệt mỏi”, thành viên Nguyễn Xuân Thiện nêu quan điểm.

Thành viên Đinh Quang Hùng thì cho biết: “Nhiều lúc cũng khó từ chối lắm nhưng mà sau khi đi thay đèn với sơn sửa lại xe thì ko muốn cho mượn”

Bên cạnh đó, dù lường hết các phức tạp của việc cho mượn xe, vẫn nhiều người sẵn sàng cho người thân, bạn bè sử dụng xe của mình khi cần. Anh Nguyễn Đức Toàn khẳng định: “Em chỉ cho mượn nếu là người nhà hoặc bạn cực thân hiểu rõ tính nhau”.

Thành viên Tran Quoc Anh thì sảng khoái: “Anh em bạn bè thân thiết tôi cho mượn suốt. Xe tôi xe cỏ 7 chỗ nên khi cần chở nhiều là bạn bè lại mang đổi xe. Cái xe chỉ là phương tiện, ai cầm lái đều có bằng và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật, sao phải lo”.

Thành viên Hung Vu Van sau khi đọc học hết các ý kiến đã có sự tổng kết rất chi tiết:

“Đa số người tham gia khảo sát nói không. Điều này cho thấy:

1. Cái xe ô tô vẫn bị coi là một tài tài sản lớn chứ không phải một phương tiện phục vụ cuộc sống.

2. Đa số mọi người nói không là bởi lo lắng người mượn xe sẽ trốn tránh trách nhiệm nếu xảy ra sự cố va chạm, vi phạm giao thông...

3. Chất lượng bạn bè có thể cũng là một vấn đề. Nhưng thường những người hỏi mượn xe hoặc mình hỏi mượn xe của ai đa số phải là những mối quan hệ đủ tin cậy.

Xe tôi bạn bè ai cần mượn đều sẵn sàng, còn tôi về quê chưa cần ngỏ ý cũng không thiếu bạn bè gọi cần gì lấy xe mà đi. Ý thức là cái quan trọng nhất. Tôi mượn xe ai thường báo trước, ngày lấy xe, ngày trả xe, tự giác nạp tiền vào tài khoản thu phí tự động, trước khi trả xe rửa xe và đổ xăng, trong quá trình mượn xe nếu để xảy ra hư hỏng hay sự cố phải chủ động xử lý và thông báo với bạn cho mượn xe ko dấu giếm”.

Anh Hung Vu Van cũng nói thêm, những ngày lễ tết không nên mượn xe vì nhà ai cũng có việc. “Hỏi mượn xe vào những thời điểm đó là thiếu tế nhị, gây khó xử cho chủ xe”, anh nói.

Cho mượn ô tô đôi khi xảy ra những tình huống rủi ro đáng tiếc.

Trao đổi về việc này, ông Phạm Thành Lê, Admin Cộng đồng Otofun cho biết, cá nhân ủng hộ việc cho mượn xe, nhưng cũng cần kèm thêm các lưu ý.

“Thứ nhất, chỉ cho người mà mình tin cậy và biết rõ mượn xe. Đã có trường hợp người mượn lừa lấy xe luôn, ngoài ra nếu người mượn xe không đủ năng lực điều khiển xe tham gia giao thông, chủ xe sẽ phải chịu trách nhiệm”, ông cho biết.

“Thứ hai, nên làm giấy mượn xe để thể hiện sự thống nhất giữa bên mượn và bên cho mượn. Rất ít người để ý việc này nhưng đây lại là căn cứ để làm rõ trách nhiệm, đặc biệt trong trường hợp xảy ra những vi phạm liên quan đến pháp luật”.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chưa cho mượn còn bạn
Cho mượn rồi dễ mất bạn, cả nghĩa đen và nghĩa bóng

Isu_zu

Xe container
Có nên cho mượn ô tô: Khảo sát từ Otofun cho biết 85% nói không
,,,, “Thứ hai, nên làm giấy mượn xe để thể hiện sự thống nhất giữa bên mượn và bên cho mượn. Rất ít người để ý việc này nhưng đây lại là căn cứ để làm rõ trách nhiệm, đặc biệt trong trường hợp xảy ra những vi phạm liên quan đến pháp luật”.
Cho mượn còn yêu cầu làm giấy, thì từ chối luôn cho nhanh cụ ạ =))

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em mượn và cho người nhà mượn suốt

Hổ Con

Xe tăng
1. Mượn 1/2 tải chở đồ loanh quanh em cho mượn, mượn đi xa thì từ chối thẳng (trừ đi làm việc hiếu, ko phải đi viếng đám hiếu nhé) Ai đã từng chê e đi 1/2 tải ko oai thì ko bao giờ cho mượn.
2. Sedan không cho mượn vì bất cứ lý do gì vì e còn phải dùng.
Giận dỗi mặc kệ, lúc ngồi chém thì khôn thế. Mua xe xịn làm gì, nhiều xe làm gì, tiêu sản.... bô lô bab la... Giờ lại hỏi mượn. Ka ka. Ở đây có cụ nào "khôn lỏi" kiểu kia thì lần sau đừng mượn xe ng khác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tientaninfotech

Xe tăng
Cho mượn thì tùy từng người, người đó là người sống có trách nhiệm không? Kibo tính toán gì không? Rồi tay lái cứng hay không?
Em tùy từng người mà tính chứ ko nói không toàn bộ, nhưng cũng không say "Yes" dễ dàng.

Click 110

Xe tải
85% không cho mượn mà kết luận xe là tài sản lớn, không phải phương tiện phục vụ cuộc sống ==> Kết luận quá hời hợt và thiếu cân nhắc.

Chính vì xe là phương tiện phục vụ nên người ta mới không cho mượn vì phương tiện người ta còn phải dùng chứ có để không đấy đâu mà cho mượn. Hơn nữa, đây là phương tiện có tính cá nhân, nên đa số không sẵn sàng chia sẻ với người khác.

nguyenvanuoc

Xe hơi
Em thỉnh thoảng có đồng Nghiệp ít nói chuyện hay hỏi mượn về quê chơi, lái mới nhá nên chả dám cho mượn, vợ cũng ko đồng ý nhỡ đi lại có vấn đề gì thì mệt

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người lịch sự ko nên hỏi mượn xe, làm khó người cho mượn và làm khó cả mình nếu ko quen xe hay lái thường xuyên, trừ trường hợp bất khả kháng, giờ thuê xe rẻ và nhanh mà

Tuongtien1977

Xe điện
mình gần đây cũng có bạn thân hỏi mượn, vì bạn thân có bằng nhưng không có xe nên mình không an tâm nên từ chối khéo nói xe đang nằm gara, nói chuyện một hồi thì lý do mượn xe là vì chỗ bạn làm đi ăn cưới đồng nghiệp có 1 xe rồi mượn thêm xe nữa, mình mới nói đi ăn cưới thì thuê xe mà đi ăn cho nó ngon, vô duyên hay sao kêu mượn xe tưởng đâu nhà có việc gì

AndyHoang79

Xe máy
Các ông không bỏ tiền mua xe thường hay kêu người mua xe là dại, xe là tiêu sản, tiền mua xe với sử dụng đi taxi có dư.. bla bla, vậy sao lúc cần không thuê xe hay gọi taxi mà đi mà tiếc mấy triệu tiền taxi, cậy quen biết hỏi mượn làm khó cho chủ xe. Em vợ tôi mượn xe để đi chơi (phượt mấy ngày với hội bạn) đi về xe bẩn như trâu đằm, trả xe bẩn thỉu, xăng hết, còn không được câu cảm ơn. Anh vợ thì mượn thường xuyên vào cuối tuần, cứ 1-2 tuần lại mượn đưa cả nhà về quê, xăng thì dùng không đổ (có lần nào đổ thì cũng chỉ bù lại phần mình sử dụng chứ không dư), rửa xe thì never. Riết rồi tôi phát chán bán mẹ nó xe cho khỏi bực mình.

ThucDung

Xe tải
Phải khi có xe riêng thì hầu hết cũng có tâm lý không bao giờ muốn mượn của người khác vì cũng hiểu tâm lý của họ lúc mình mượn, lúc cần 7 chỗ tự đi thuê ngày 1tr đi max thoải mái cái đầu.
Tai nạn, Phạt nguội, Hư hỏng, Cầm cố. Nghĩ đến thôi đã nhức cái đầu rồi. Xe chỉ có người trong gia đình đi, ai cần đi đâu 1 chút thì chở đi, hoặc bà con đổi xe vì cần tiện ích trên xe mình kiểu 7 chỗ hoặc bán tải, còn lấy xe đi thì xin phép thôi. Nhiều người mượn là người không mua nổi chiếc xe nên có chuyện gì xảy ra với xe thì họ cũng bồi thường nổi đâu dẫn đến chây ì, chờ được vạ thì má đã sưng cmnr, còn họ mà đã dư dả kinh tế thì họ thuê xe luôn rồi.
Mình luôn nhiệt tình như 1 thằng tài xế dịch vụ, bạn bè cần đi đâu là oke chở đi, rước dâu, chở lễ hàng trăm km không vấn đề gì. Nhưng để họ cầm xe lái thì thôi xin phép, các bác cứ nghĩ đến cái lúc chuyện nó xảy ra xong đi xử lý nó mệt, nhẹ nhất là mấy cái phạt nguột va quệt, còn mấy cái tai nạn, hư hỏng, cầm cố thì ối dồi ôi.

Sonduong.BMV

Xe container
Phải khi có xe riêng thì hầu hết cũng có tâm lý không bao giờ muốn mượn của người khác vì cũng hiểu tâm lý của họ lúc mình mượn, lúc cần 7 chỗ tự đi thuê ngày 1tr đi max thoải mái cái đầu.
Tai nạn, Phạt nguội, Hư hỏng, Cầm cố. Nghĩ đến thôi đã nhức cái đầu rồi. Xe chỉ có người trong gia đình đi, ai cần đi đâu 1 chút thì chở đi, hoặc bà con đổi xe vì cần tiện ích trên xe mình kiểu 7 chỗ hoặc bán tải, còn lấy xe đi thì xin phép thôi. Nhiều người mượn là người không mua nổi chiếc xe nên có chuyện gì xảy ra với xe thì họ cũng bồi thường nổi đâu dẫn đến chây ì, chờ được vạ thì má đã sưng cmnr, còn họ mà đã dư dả kinh tế thì họ thuê xe luôn rồi.
Mình luôn nhiệt tình như 1 thằng tài xế dịch vụ, bạn bè cần đi đâu là oke chở đi, rước dâu, chở lễ hàng trăm km không vấn đề gì. Nhưng để họ cầm xe lái thì thôi xin phép, các bác cứ nghĩ đến cái lúc chuyện nó xảy ra xong đi xử lý nó mệt, nhẹ nhất là mấy cái phạt nguột va quệt, còn mấy cái tai nạn, hư hỏng, cầm cố thì ối dồi ôi.
Thấy nhiều người không có xe, hỏi mượn mà mình không cho mượn là họ nói " cái xe là cái éo gì". Đã lâu rồi, từ ngày phải tự lái thì em không thích người khác cầm vào vô lăng kể cả khi em ngồi ghế phụ.

ThucDung

Xe tải
Thấy nhiều người không có xe, hỏi mượn mà mình không cho mượn là họ nói " cái xe là cái éo gì". Đã lâu rồi, từ ngày phải tự lái thì em không thích người khác cầm vào vô lăng kể cả khi em ngồi ghế phụ.
Mấy ng k cho mượn mà quay ra chửi thì bác từ chối đúng người rồi đấy =))

Sonduong.BMV

Xe container
Mấy ng k cho mượn mà quay ra chửi thì bác từ chối đúng người rồi đấy =))
Cho mượn thì chỗ nào cũng sờ vào, nút nào cũng ấn thử. Có lần cho mượn xong lúc mình đi. Có lần cho mượn hôm trước, hôm sau trời mưa. Lên xe hạ kính, nổ máy lùi ra. Mình cứ nghĩ như mọi khi vừa lùi vừa lên kính cũng vừa. Lùi ra giữa sân rồi không sao lên được kính, lại phải phi vào ấn lại các nút.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Các ông không bỏ tiền mua xe thường hay kêu người mua xe là dại, xe là tiêu sản, tiền mua xe với sử dụng đi taxi có dư.. bla bla, vậy sao lúc cần không thuê xe hay gọi taxi mà đi mà tiếc mấy triệu tiền taxi, cậy quen biết hỏi mượn làm khó cho chủ xe. Em vợ tôi mượn xe để đi chơi (phượt mấy ngày với hội bạn) đi về xe bẩn như trâu đằm, trả xe bẩn thỉu, xăng hết, còn không được câu cảm ơn. Anh vợ thì mượn thường xuyên vào cuối tuần, cứ 1-2 tuần lại mượn đưa cả nhà về quê, xăng thì dùng không đổ (có lần nào đổ thì cũng chỉ bù lại phần mình sử dụng chứ không dư), rửa xe thì never. Riết rồi tôi phát chán bán mẹ nó xe cho khỏi bực mình.
Cụ lạ vậy, xe cụ mua không đi hay sao mà lại để mượn nhiều thế. Lẽ ra không có việc vẫn cứ báo có, rồi cuối tuần lái đi uống cafe với bạn cũng được. Vừa cho cái xe hoạt động vừa đỡ phải cho mượn. Em chỉ cho mượn xe nếu người đó đã có xe đi lâu, nhưng vì trục trặc đi sửa chẳng hạn, họ lái cứng nên mình an tâm phần va quẹt, tai nạn, luật lệ và thường họ cũng hiểu chi phí cho cái xe nó như nào nên họ sòng phẳng hơn. Chứ còn chưa có xe mà mượn thì thôi, trầy xước còn đỡ, tai nạn thì mệt mỏi luôn.

vinhvinh

Xe tải
cho mượn đối với ng thân quen, lái cứng. Chứ không ở nhà cũng nơm nớp lo

Đình Lập 79

Xe đạp
Cụ nể vk quá nên anh em nhà vk được thể lợi dụng. May nhà vk tui chỉ hai chị em, em rể nó lái chuyên nghiệp cho sếp lớn nên chạy xe phát ngán rồi. Cha mẹ vk thì giữ ý nên vk kêu có đi đâu ck con đưa đi mà cũng hiếm khi đi và kêu mẹ say xe nên cũng không đi. Nhà tui mỗi nhà đều có xe nên chả ai mượn ai, bạn bè thân thiết thì cũng thỉnh thoảng lắm mới đổi xe đi nhưng toàn lái cứng nên cũng yên tâm.

autophatdat

Xe hơi
Đi đâu thuê cho tiện chứ ko lên mượn