Thảo luận Có nên chọn 520i là chiếc xe đầu tiên?

sinhvienngheozzz

Đi bộ
Chào các cụ,
Bao nhiêu năm ở đất HN em toàn đi Grab vì thấy có con xe chính ra lại phiền phức hơn, phải lo đủ thứ từ chỗ đậu xe đến bảo trì bảo dưỡng đăng kiểm etc, ...
Thế nên tuy có bằng lái cũng lâu rồi mà chưa bao giờ cầm lái ra đường luôn. Giờ bắt đầu thấy phát sinh 1 số tình huống cần dùng đến rồi, nên đang định năm nay múc 1 con để chạy.
Nhu cầu chắc chủ yếu là về quê (80-100km) hoặc đi du lịch loanh quanh với bạn bè (300km đổ lại), đi cho quen tay. Còn đi lại hàng ngày trong HN thì em vẫn cứ toàn Grab/GSM cho nhàn.
Em độc thân, cơ bản chủ yếu đi 1 mình, hoặc đi chơi thì chở thêm 1-2 bạn bè thôi nên định mua sedan có cảm giác lái hay 1 tí để tận hưởng. Tham khảo giá lăn bánh tầm 2-2.2 tỉ thì có BMW 520i được các cụ đánh giá khá phù hợp với yêu cầu của mình ở điểm này.

Tuy nhiên em lại hơi lăn tăn ở chỗ option, ví dụ xe không có cam 360. Với lái mới như em thì thấy trang bị này rất hữu dụng, mà nó lại rất là phổ thông cơ bản ở thời điểm này rồi mà 1 con xe ở mức giá 2 tỉ lại không có nên khá thất vọng :(. Ngoài ra không biết còn thiếu những option cơ bản nào hỗ trợ cho lái mới đáng chú ý nữa không, mong được tư vấn thêm, liệu với nhu cầu và tài chính như trên thì còn ứng viên nào sáng giá hơn không hay 520i là tốt nhất rồi, các thiếu hụt option kia thực ra có thể bỏ qua được, hoặc đại loại thế. Mong các cụ là fan Bim cũng tư vấn công tâm giúp em với, chứ em cũng phân vân quá :(.

Em mới chạy xe, chưa rành nên không muốn độ đẽo gì cả, chạy nguyên bản 1 thời gian cho biết đã. Cũng vì không rành nên em không muốn mua xe cũ, xe lướt, nên các cụ cũng đừng khuyên em đổi lên đời cao hơn mà mua xe cũ ạ.

Xin cám ơn và chúc mừng năm mới các cụ >:D<.

doctor103

Xe điện
người khác bảo lái hay thì đó là trải nghiệm của họ thôi, cụ thuê xe đi hẳn 1,2 ngày rồi lâu hơn xem thế nào, trăm nghe không bằng một thử

Pigwalk

Xe container
Đủ tiền thì nhích thôi. 520 lái thích, bốc khỏe, đầm. Theo e cam lùi là đủ, 360 ko có thì thiếu, có thì thừa. Lái xe thì cứ căn non non đi tí cho nhẹ đầu, căn già sát quá làm gì cho rủi ro.

No Problem

Xe tăng
Bác Pigwalk tư vấn là chuẩn ạ. Nhưng nếu vào em thì mới lái nên mua tạm con xe ghẻ đi tầm đôi năm quen tay rồi bán đi mua xe ngon. Em trước cũng mua con I10 cũ chạy 2 năm bán đi lỗ có 10 triệu, chẳng phải e dè khi chạy, xước sát cũng kệ

Nếu nhu cầu hay về quê, đi chơi xa cụ xem nên lấy dòng SUV

caisua

Xe lăn
520 có bốc khỏe đầm hơn VF8 ko nhỉ? Em ko biết thật ạ

caisua

Xe lăn
cụ so sánh lạ
1 bên là con xe tàu bán dc 3k xe/tháng
1 bên là con bim5 nổi tiếng cả 52 năm nay
Thấy bảo xe điện bốc lắm nên em thử hỏi xem như nào, còn chất lượng thì em cũng đọc nhiều phản ảnh rồi
Định làm con VF3 bé xíu đi cf, tennis nhưng 12s lên 100km/h thì có vẻ chả bốc gì

Gừng

Xe container
Thấy bảo xe điện bốc lắm nên em thử hỏi xem như nào, còn chất lượng thì em cũng đọc nhiều phản ảnh rồi
Định làm con VF3 bé xíu đi cf, tennis nhưng 12s lên 100km/h thì có vẻ chả bốc gì
cái xe nó ko đơn giản chỉ là động cơ cụ ơi mà nó còn nhiều yếu tố nữa. ví dụ con xe tàu VF8 có thể nó bốc hơn con G30 một chút nhưng con G30 nó là 1 huyền thoại xuyên suốt 52 năm nay với những đặc điểm:

1. khung gầm của nó cứng chắc hơn, hệ treo càng kép A, đa điểm, VF8 treo macpheson đời ơ kìa
2. máy G30 là máy dọc. cầu sau, chạy cực phê còn máy Vf8 là cầu trước máy ngang
3. hệ thống lái của G30 nó đáp ứng chính xác từng cm mặt đường, còn lái VF8 vô hồn
4. các chi tiết bộ phận G30 do bọn đức nó R&D 52 năm nay, sẽ ăn khớp với nhau, từng chi tiết nhỏ tạo nên 1 chiếc xe lừng lẫy, còn VF8 là do tàu sx, đến cái cửa đóng còn cong vênh, vui thì bọn tàu nó sx đủ part cho mà dùng, buồn thì nó discontinue lại thành bản limited như luxA

caisua

Xe lăn
cái xe nó ko đơn giản chỉ là động cơ cụ ơi mà nó còn nhiều yếu tố nữa. ví dụ con xe tàu VF8 có thể nó bốc hơn con G30 một chút nhưng con G30 nó là 1 huyền thoại xuyên suốt 52 năm nay với những đặc điểm:

1. khung gầm của nó cứng chắc hơn, hệ treo càng kép A, đa điểm, VF8 treo macpheson đời ơ kìa
3. hệ thống lái của G30 nó đáp ứng chính xác từng cm mặt đường, còn lái VF8 vô hồn
4. các chi tiết bộ phận G30 do bọn đức nó R&D 52 năm nay, sẽ ăn khớp với nhau, từng chi tiết nhỏ tạo nên 1 chiếc xe lừng lẫy, còn VF8 là do tàu sx, đến cái cửa đóng còn cong vênh, vui thì bọn tàu nó sx đủ part cho mà dùng, buồn thì nó discontinue lại thành bản limited như luxA
Vậy em làm con z4 tầm 10 tuổi về chăm

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Em mới lấy con 520i Lux tháng 12 cho kịp thuế. Đoán cụ định lấy bản Lux. cả 3 bản Lux, Sp, 530i đều ko có cam 360. Em đoán cắt để giảm chi phí. Mấy cái 360, cửa hít, mâm Sp, đèn Laser 650m... em cũng ko cần lắm. Vì em 40t cũng già rồi, ko thích màu mè. Chỉ tiếc là con Lux ko có cái màu xám em thích. Thích thì dán đổi màu 20tr.

Đi vào vấn đề chính. Hôm giờ em lái thì thấy như sau: ban đầu đắn đo X3, Q5, A4, S3... nhưng tựu lại ko con nào ngon bổ rẻ như S5.

Nhược điểm: ko có 360, lốp thường ko runflat. Màu trắng bản 2022 (lăn bánh 1950) hết sạch, phải lấy trắng 2023 lăn bánh 2050.

Ưu điểm: rộng như cái bar, ghế trước vợ em ngồi duỗi ra thoải mái, ghế sau cực rộng. Nội thất màu Vang rất rất đẹp và sang trọng. Bên ngoài hầm hố hóc cạnh vừa đủ, ko ẻo lả như E200. Bên trong sang trọng vừa đủ, ko nhố nhăng như A4 hay A6. Cảm giác lái rất là tuyệt vời. Vợ em hay say xe nên từ chối Glc300 lẫn X3, Q5. Nhưng ngồi con này đi rất khỏe. Máy 184 nhưng vô lăng và máy đáp ứng ngay với phản ứng của lái xe. Đánh nhẹ lái là xe chuyển hướng, nhích ga 1 tý là máy đáp ứng ngay. Và hơn hết là ko rung lắc, cách âm rất tốt. Cảm giác như xe đứng yên chứ ko phải chạy khi lên 120kmh. Em chạy 1 mạch ra Nha Trang hết 6.3h mà ko thấy mệt. Như ngồi thư giản và chơi game đua xe. Mang hình đủ dùng, có auto gì đó ko dây.

Tóm lại tầm 2t ko thể kiếm đc con nào như con này. Êm, cách âm, cảm giác lái tốt, rộng. Nói chung là xe gia đình, xe để mình và vợ con sướng, ko say xe.

Ghét cái là hãng ko cho độ đẽo gì. Lắp 360 hay loa Harma nó bảo ko bảo hành xe. Mà xe bh 5 năm lận. Đi hôm giờ em cũng quen ko cần 360. Có 12 cảm biến, tự động ghép ngang ghép dọc.

Cụ ở Sg qua em lái thử cũng đc

Chỉnh sửa cuối:

mainasus

Xe máy

VF8 là xe gốc tàu thật hả cụ @-)

sinhvienngheozzz

Đi bộ
Cám ơn các cụ đã tư vấn. Chắc em nhắm mắt đưa chân chọn thử 1 em 520i Lux đi xem sao. Các cụ chia sẻ giúp em thêm thường các cụ mua xe thì so sánh chính sách và giá giữa các đại lý như thế nào, deal với sale ra sao với.
Em thấy có vẻ mỗi đại lý lại có 1 website riêng, chẳng hạn em mua ở Long Biên thì sau đi bảo hành bảo dưỡng ở Cầu Giấy thì có giống nhau không, hay là phải vào đúng nơi mua thì mới có dịch vụ đầy đủ các cụ nhỉ.
Sorry em hỏi mấy câu chắc hơi ngô nghê vì trước giờ chưa nuôi xe bao giờ :( .